ดู: 20188|ตอบกลับ: 27
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำจมูก] ช่วยด้วยค่ะ T^T จมูกเคยเกือบทะลุ แต่ถอดซิลิโคนออกพัก 4 เดือน

[คัดลอกลิงก์]
ก่อนหน้านี้เคยเสริมจมูกด้วยซิลิโคน เสริมมา 6 ปี
ต่อมาเกิดปัญหาปลายบาง จึงถอดซิลิโคนออก พักไว้เป็นเวลา 4 เดือน
ล่าสุด ได้เสริมจมูกใหม่อีกครั้งด้วยซิลิโคน (ทำมาได้ 20 วัน)
เกิดปัญหาเรื่อง ตรงจุดเล็กๆตรงปลายจมูกที่เคยบาง ตอนนี้เกิดเงาดำๆ
เอามือจับก็ไม่เจ็บหรืออะไรนะคะ เพียงแต่ใจรู้ว่าเป็นจุดที่เนื้อบาง
อาจมีอาการจี๊ดๆตรงจุดเล็กๆนั้นบ้างในบางครั้ง

อยากทราบว่า
1. สามาถฉีดไขมันเพื่อรองปลายไม้ได้หรือไม่คะ ?
2. ถ้าสามารถฉีดได้ รบกวนแนะนำคุณหมอ
หรือเพื่อนๆท่านไหนทราบราคาและคุณหมอที่สามารถแก้ไขได้
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ตอนนี้ไม่สบายใจเลย เดินหากระจกส่องปลายจมูกทั้งวันเลยค่ะ : (

** ขอบคุณสำหรับเพื่อนๆท่านไหนที่สละเวลาตอบนะคะ
ไขมันราคาสูงนะคะ แล้วมันต้องเติมตลอดด้วยนะ
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-18 16:33:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 16:27
แอดไลน์มาเลยเทอ parkyjung
ของเพื่อนเราก้อแดงนะ ใส่หลังหู ...

กลายเป็นได้เพื่อนเพิ่มเลย ^^
เดี๋ยวเราแอดไลน์ไปนะ....

อยากให้เบอร์ดเป็นเหมือนเมื่อก่อนจัง
มีอะไรคนก็มาคุยมาเม้าท์กัน รุ่นตั้งแต่สมัยพี่แย้ พี่นก พี่ปลา
พวกพี่ๆแอดมินก็มาคุย มาให้คำปรึกษากัน
ทุกวันนี้ในบอร์ดนี่ใครมีปัญหา น้อยคนนะจะมาตอบ
เราถึงดีใจมากๆที่เธอมาตอบ แถมเจอปัญหาคล้ายๆกัน
มีอะไรได้คุยแลกเปลี่ยนกันได้ ^^
mea_zii ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 16:33
กลายเป็นได้เพื่อนเพิ่มเลย ^^
เดี๋ยวเราแอดไลน์ไปนะ ...

ถ้าเป็นเรา จะถอดออกค่ะ หรือให้หมอเหลาซิลิโคนใหม่ไม่เอาแบบมีขา

เพราะเมื่อปลายบาง แล้วเสริมใหม่ ถ้าไม่รองด้วยแผ่นหนังเทียม

หรือกระดูกอ่อนหลังหู(ปัญหาตามมาเยอะเหมือนกัน) อาจทำให้ทะลุได้

ของเราไปถอดออก (เสริมได้ 12 ปี) เพราะเห็นเป็นวงๆออกมาทางปลายจมูกเยื้องมาทางซ้าย

ทุกวันนี้ ถอดออกได้เกือบ 18 เดือนแล้ว ยังเห็นเป็นรอยยุบนิดๆ

ถ้าเป็นเราจะถามให้หมอเหลาซิลิโคนเป็นรูปตัวไอ ดีกว่าไหมคะ

ลองอ่านดูเว็ปที่แนบค่ะ

http://facefocus.co.th/index.php?option=com_content&view=article&id=24&Itemid=38
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-17 17:34:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใครทราบ หรือพอมีข้อมูลบ้างมั้ยคะ ?
หรือว่าจะมีวิธีแก้ปัญหายังไงบ้าง

T________________________T
ต้องเอากระดูกหลังหูมาเสริมเพิ่ม อาจจะเป็นเพราะปลายบางอยู่แล้วเลยทำให้ทะลุง่าย
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-17 22:11:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
kiimhun ตอบกลับเมื่อ 2015-3-17 19:34
ต้องเอากระดูกหลังหูมาเสริมเพิ่ม อาจจะเป็นเพราะปลายบางอยู่แล้วเลยทำให้ทะลุง่าย

ขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์ตอบเรา =^= ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะ
ปลายตรงจุดที่เคยบาง มีรอยคล้ำๆ บางทีเจ็บจี๊ดขึ้นมาเฉยๆ ; (
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-17 22:20:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีเพื่อนๆท่านไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม หรือพอจะแนะนำคุณหมอให้เข้าปรึกษาได้บ้างมั้ยคะ ?
เพิ่งแก้มาได้ 20 วัน มีรอยคล้ำตรงจุดที่เคยเนื้อบาง แล้วก็เจ็บจี๊ดๆ

นี่เรารอมา 4 เดือนก่อนเสริมใหม่ มันไม่ช่วยให้เนื้อเยื่อดีขึ้นเลยหรอคะ =^=
ช่วยทีค่ะ ตอนนี้เครียดมากๆเลย ควรไปหาหมอท่านไหนที่แก้ปัญหาปลายบางได้คะ : (
เราแก้มาสองครั้งติดๆเลย รอบแรกแดงมาก และเปนวงใสๆ คือทะลุแน่
เลยแก้ใหม่ ถามว่าหายแดงไหม คือหายนะ แต่รอยขาว เปนวงๆยังอยู่
แก้มาช่วงแรกๆ ปลายจะคล้ำๆ ช้ำๆ อะคะ สักพักก้อจะหายนะ
ตอนนี้เราครบเดือนละ ปลายก้อยังขาว ไม่รุจะหายไหม เห้อ~~~
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-17 23:18:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-17 22:44
เราแก้มาสองครั้งติดๆเลย รอบแรกแดงมาก และเปนวงใสๆ คื ...

แล้วเจ็บปลายบ้างมั้ยคะ ? ตอนเราถอดซิลิโคนพักจมูก
วงขาวตรงปลายจมูกก็เป็นเหมือนกันนะคะ
ต้องบอกก่อนว่าเราไม่ทะลุนะ คือเราจับๆรู้สึกปลายบาง
เห็นบางวันมีวงขาวๆ บางวันก็ไม่มี
กับมีรอยคล้ำๆตรงปชายจมูกฝั่งขวา เจ็บๆนิดหน่อย
เราก็ไปถอดซิลิโคนพักเลยค่ะ พักนาน 4 เดือน
จับจมูกตัวเองดูไม่เจ็บไม่มีปัญหา จนมั่นใจไปทำใหม่อีกครั้ง
แล้วตอนนี้เจ็บๆตรงปลายฝั่งขวา จุดเดิม
เป็นเงาคล้ำๆด้วย บางวันชัด บางวันจางลง
เรากลัวทะลุมากจริงๆค่ะ เครียดมากด้วย
ทุกวันนี้หลับไปสนิทค่ะ กังวลตลอดเลย
เดินส่องกระจกทั้งวัน แหงนหน้าดูปลายจมูกตลอด
เลยอยากรู้ว่าทำยังไงจะหาย มีวิธีรักษาปลายบางบ้างมั้ย

ดีจังค่ะ ที่เธอมาแชร์ประสบการณ์กับเรา
เมื่อก่อนเว็บดั้งโด่งคนแชร์ประสบการณ์ คนคุยกันเยอะมาก
ทุกวันนี้มีแต่หน้าม้าคลินิกมาลงรีวิว เฮ้ออออออ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-18 03:43:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นอนไม่หลับเลยค่ะ เพื่อนๆท่านไหนมีคำแนะนำ
หรือเคยเจอ เคยประสบเหตุการณ์ในทิศทางเดียวกันบ้างมั้ยคะ ?

เราควรไปหาหมอท่านไหน ที่จะสามารถทำให้เนื้อเยื่อปลายจมูกดีขึ้น
หรือเราต้องถอดซิลิโคนออกอีกรึเปล่าคะ : (
ไม่เจ็บปลายเลยคะ เราถอดออกละเหลาใส่ใหม่เลย
เพราะทำไปได้เดือนเดียวแล้วมันแดฃมีวงขาวๆ
รอยคล้ำๆเด่วมันหายไปเองนะคะ เหมือนว่ามันเปนแผลข้างใน เราไม่เหนมันจะจางลงไม่ต้องทำไรกะมัน

แล้วรอยขาวยังมีอยู่ไหมคะ?

หายไวๆนะคะ เราว่าถามหมอก้อดีนะคะ

แรกๆเราก้อส่องกระจกตลอดนะ แต่ถ้ามันไม่แดงอักเสบก้อปล่อยมันไปก่อนอะคะ

10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-18 15:02:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 06:01
ไม่เจ็บปลายเลยคะ เราถอดออกละเหลาใส่ใหม่เลย
เพราะทำ ...

รอยขาวๆมีค่ะ ... มีทั้งตอนที่เราถอดซิลิโคน (ตลอดระยะเวลา 4 เดือน)
มีทั้งตอนนี้ที่ทำจมูกมาใหม่ คือยังมีจุดขาวๆนั้นอยู่

พอจมูกเคยมีปัญหา รู้สึกว่าเรากังวลขึ้นเยอะเลยค่ะ
คอยส่องคอยมองคอยสังเกตตลอดเวลาเลย =*=
เธอแก้ที่ไหนมาคะ ? หมอเหลาปลาย
แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรกับปลายจมูกเพิ่มใช่มั้ยคะ
ได้มีการวางแผ่นหนังเทียม หรือใช้ไขมันหรืออะไรมารองมั้ยคะ
โรงพยาบาลกมลคะ คุณหมอปริญ

เราเคยถาทคุณหมอเรื่องปลายขาวๆนะคะ

เหมือนข้างในเราเปนแผลเป็น เพราะของเรา มันไม่ได้ขาวแค่ปลายนะคะ มันล่ามมาถึงใกล้ปีกจมูก

เราแก้แบบเหลาใหม่คะ ไม่ได้รองปลายอะไรเลย เราจะรอสักพักนึงคะ ถ้าไม่ดีขึ้นคงใส่หลังหู

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-18 16:13:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 15:28
โรงพยาบาลกมลคะ คุณหมอปริญ

เราเคยถาทคุณหมอเรื่องปลา ...

เราเห็นคนใส่กระดูกหลังหูมีแต่ปลายแดง ปลายเป็นนั่นนี่
บางรายอักเสบไม่หาย บางรายพอมีปัญหามากจนต้องถอดออกก็ปลายบุ๋ม
จมูกนี่ทำเราเครียดเลยค่ะ เพราะไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้ปลายมีเนื้อเยื่อขึ้นมา
เลยพยายามหาที่รองด้วยไขมัน
หรือใช้ไขมันเติมปลาย เพราะได้ยินมาว่า จะยุบลง 50-80%
แต่ก็แอบคิดว่า เผื่อส่วนที่เหลือๆจะสร้างเนื้อเยื่อขึ้นมาที่ปลาย

เธอ... อย่าหายไปไหนนะ ไว้ปรึกษากันแบบนี้
หัวอกเดียวกัน : (
ดีใจจังที่มีเธอคอยคุยปรึกษา แบบคนที่เข้าใจปัญหาเรื่องเดียวกัน T^T
แอดไลน์มาเลยเทอ parkyjung
ของเพื่อนเราก้อแดงนะ ใส่หลังหู ทำมาจะครึ่งปีละ ก้อแดงไม่หาย
แต่คนละหมอกะเรา
นี้รอดูไปเรื่อยๆก่อน เพราะมันไม่แดง ถ้าสักสามสี่เดือนแย่ลง คงต้องใช้หลังหูกะหมอเดิม
ถ้าเปลี่ยนหมอคือ ราคาแพงมาก เหนละเครียด
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-18 23:40:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
gva ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 18:33
ถ้าเป็นเรา จะถอดออกค่ะ หรือให้หมอเหลาซิลิโคนใหม่ไม ...

เพิ่งแก้มาจะถอดเลยหรอคะ >//<
คือได้ถอดพักแล้ว 4 เดือน ตอนนั้นไม่ทะลุนะคะ
ไม่ได้อักเสบ บวม แดง เพียงแต่เจ็บปลาย
และรู้สึกว่าปลายบาง เลยถอดออก

อยากทราบว่ามีวิธีทำให้เนื้อกลับมาได้รึเปล่าคะ
หรือใช้ไขมันรอง หรือทำอะไรได้บ้าง
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gva เมื่อ 2015-3-19 03:12
mea_zii ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 23:40
เพิ่งแก้มาจะถอดเลยหรอคะ >//<
คือได้ถอดพักแล้ว 4 เดือน  ...

งั้นคอยก่อนก็ได้ค่ะ ให้ทะลุแล้วค่อยถอดเอาก็ได้

แต่ถ้าทะลุ ปลายก็บุ๋มล้าน% ค่ะ ก็ต้องเลือกเอา

เราทำได้ 12 ปี ปลายบางเหมือนคุณนั่นแหล่ะ ไม่ทะลุ บางเฉยๆ

ไม่เจ็บไม่ปวดไม่แดง

แต่เห็นเป็นวงขาวๆ

ไปแก้ได้ 7 วัน ใช้กระดูกอ่อนหลังหูรอง

แต่ถอดออกเพราะเลือดคั่ง 'กลัว' ติดเชื้อ

แค่ 'กลัว' นะคะ เพราะไม่อยากคอยให้ติดเชื้อแล้วไปถอด

ทุกวันนี้ <<ถอดได้ 18 เดือนแล้ว ปลายบางๆเนื้อก็ยังบุบลงไปนิดนึงค่ะ >>

ของคุณถอดพักแค่ 4 เดือนปลายที่เคยบางก่อนแก้ มันก็ยังบางอยู่ดี

ปลายบาง เนื้อไม่งอกขึ้นมาแทนหรอกค่ะ

ถ้าไม่งั้นหมอศัลยคงไม่สรรหาสารพัดวิธีมาแก้ไขที่ปลายเหตุ เช่น

รองด้วยกระดูกหลังหู หรือแผ่นหนังเทียม แต่ถ้าปลายบางมากๆ ก็ทะลุอยู่ดี

ฉีดฟิลเลอร์ ก็อันตราย

ฉีดด้วยไขมันตัวเอง ปลอดภัยแต่คงต้องฉีดบ่อยๆค่ะ

หรือไม่ก็เหลาซิลิโคนเป็นรูปตัว I  คือไม่ยกปลายจมูก
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-19 04:45:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
gva ตอบกลับเมื่อ 2015-3-19 03:09
งั้นคอยก่อนก็ได้ค่ะ ให้ทะลุแล้วค่อยถอดเอาก็ได้

แต ...

ตอนที่ถอดซิลิโคนออก 4 เดือน เคยจับตรงปลายที่บางๆเหมือนกันค่ะ
แล้วก็จับเจอว่าฝั่งซ้ายเนื้อยังอยู่ปกติดีมากกว่าฝั่งขวา คือฝั่งขวาเนื้อบางมาก

ขอบคุณนะคะที่ช่วยให้คำตอบในเรื่องว่าเนื้อไม่เพิ่มขึ้นมา
ถ้ายังอยากสวยอยู่คงต้องหาวิธีแก้ตรงส่วนที่เนื้อบาง
เห็นมีทั้งใช้แผ่นหนังเทียม ใช้ไขมันใต้สะดือ กระดูกอ่อนในจมูก กระดูกหลังหู
ซึ่งแบบใช้กระดูกหลังหู เราเห็นบางคนก็ทะลุ บางคนก็อักเสบปลายแดง
นี่กำลังหาวิธีว่าแบบไหนที่จะดีที่สุด ที่จัดการกับปัญหาได้
อดหลับอดนอนเลยค่ะ นั่งอ่านกระทู้ อ่านประสบการณ์เพื่อนๆท่านอื่น

นึกถึงตลอด 6 ปีที่ไม่มีปัญหาจังค่ะ : (
mea_zii ตอบกลับเมื่อ 2015-3-19 04:45
ตอนที่ถอดซิลิโคนออก 4 เดือน เคยจับตรงปลายที่บางๆเหม ...

ของเรา 12 ปีที่มีความสุข แต่พอนานไป ผังผืดที่ห่อหุ้มซิลิโคนรัดแน่นเข้าก็ทำให้ซิลิโคนเบี้ยว
พอเห็นเป็นวงๆ เรารีบไปเอาออกเลย ที่จริงไม่อยากเสริมต่อ
อยากถอดเฉยๆแต่หมอบอกว่าไม่รับประกันว่าจะบุ๋ม เลยทำต่อ
แต่ซวยหมอทำชุ่ยค่ะ เลยต้องถอดออกทั้งยวง
เสียหูหนึ่งข้าง จมูกไม่บุ๋ม แต่มีรอยยุบนิดเดียวตรงที่เห็นซิลิโคนเป็นวง
นิดเดียวจริงๆเหมือนกับปลายมันบางแล้วเนื้อมันไม่งอกขึ้นมาทดแทนค่ะ
ตอนนี้ทุกข์ค่ะ ถ้าคุณได้อ่านที่เราได้โพสและรีวิวไว้ จะเข้าใจ
มันยาวมากแต่คือประสบการณ์ตรงค่ะ

สิ่งที่ไม่อยากให้เกิดกับคุณก็คือ ความเสียดายค่ะ
เพราะถ้าเสียดาย ดึงดันจะเก็บไว้ ปลายที่บางอยู่แล้ว ถึงจะพัก 4 เดือน
มันก็จะบางอยู่อย่างนั้น ยิ่งถ้าปล่อยไว้นานมันจะอักเสบและทะลุค่ะ
ถ้าทะลุรักษายากและเสียเงินเยอะค่ะเป็นแสนสองแสน

ขอแนะนำ ให้เข้าไปปรึกษา แผนกศัลยกรรมที่ รพ ศิริราช หรือ รามาธิบดี เคยอ่านเจอว่า
มีเคสแบบนี้เข้าไปขอรักษาเยอะค่ะ
ถ้าไปตามคลีนิก อาจเจอหมอธุรกิจก็จะยุให้ทำนู่น นี่ นั่น วิธีพิสดาร
ยิ่งแก้ก็จะยิ่งพัง เสียเงิน เจ็บตัว เจ็บใจ ค่ะ

ลองเข้าไปปรึกษาดูค่ะ ไม่เสียหายอะไร ดูว่าคุณหมอจะแนะนำให้ทำอย่างไร
ซึ่งอาจจะเป็นอีกทางเลือกที่ดีอีกทางเลือกนึงค่ะ
ดีกว่ามานั่งกลุ้มหาทางออกไม่เจอ เข้าไปคุยกับหมอ ให้หมอเห็นสภาพของจมูก
หมอจะได้ประเมินและแนะนำได้ว่าควรจะต้องทำอย่างไร
ไม่ดีกว่าเหรอคะ?
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-19 06:42:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
gva ตอบกลับเมื่อ 2015-3-19 06:05
ของเรา 12 ปีที่มีความสุข แต่พอนานไป ผังผืดที่ห่อหุ้ม ...

ได้อ่านกระทู้นั้นทั้งหมดแล้วค่ะ เห็นตั้งแต่ตอนพี่ยังแฮปปี้ดี
ไปจนตอนยืนยันจะถอด แต่หมอให้ทำใหม่
จนทั้งตาขาวกลายเป็นสีแดง ตาช้ำม่วงเขียวเหลือง มาครบ
ไปจนถึงตอนที่ถอดออกกับหมออีกท่าน
โดยมีหมอศรัณย์ที่อุตส่าห์โทรกลับไปหาพี่ แต่พี่ถอดออกแล้ว

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเข้าไปปรึกษาที่ศิริราชค่ะ
เพราะเคยอ่านเจอเหมือนกัน เรื่องหมอแนะนำการแก้ไขปลายบาง
โดยส่วนตัวระหว่างเสียโฉมกับเสียดาย
เลือกรักษาความปลอดภัยไว้ก่อนอยู่แล้วค่ะ
เพียงแต่ว่าตอนนี้ ที่เป็นรอยช้ำตรงปลายมันหายไป
เลยกำลังรอดู 3-5 วันนี้ ว่าทุกอย่างมันโอเคมั้ย
ถ้ามันยังเจ็บหรือกลับมาช้ำ หรือมีอาการแปลกๆอีก
คงเลือกถอดออกแล้วเติมไขมัน รักษาสภาพจมูกดีกว่าค่ะ

ได้อ่านเรื่องพี่รวมถึงเพื่อนๆที่จมูกมีปัญหาไปจนหน้า 21 ของเว็บ
แต่ละคนเจอมาหนักๆทั้งนั้นเลย นี่ภาวนาไม่ให้ตัวเองเป็น 1 ในนั้น
ถึงได้คอยสังเกตอาการ รวมถึงหาแนวทางแก้ไขตลอด
ศัลยกรรมนี่มาพร้อมความเสี่ยงจริงๆค่ะ =^=
ของเรานี่สิ เสริมครั้งแรก พึ่งเสริมได้11วัน แต่ปลายจมูกมันเหงเป็นวงแดงๆๆแล้วนี่คืออาการบอกว่าจะทะลุใช่ป่าวค่ะจับดูไม่เจ็บค่ะ แต่ช่วงปีกจมูกลงไปหาสันจมูกยังบวมๆตึงๆอยู่นิดหน่อยค่ะ
เราก็เป็นเหมือนกัน ทำมาปี หก เดือนมปลายมันบางมองเห็นขาวๆ เจ็บจี๊ดๆ เลยเอาออกแล้วเสริมชิริโคนแบบนิ้ม
ผ่านมาแล้ว 3 เดือน ก็ยังเหมือนเดิมมันเจ็บจี๊ด  ข้างจมูก ปลายจมูกเหมือนเดิม ก็เลยออกเอาออกเลย แต่ก็เห็นว่าถ้าเอาออกมันจะบุ๋ม หมอที่ไปแก้ด้วยแก่บอกว่าถ้าไม่ทะลุจะไม่บุ๋ม แต่ดูรายการหนึ่งบอกว่า จะทะลุไม่ทะลุก้เอาชิลิโคนใส่ไปเลยมันจะเกิดเนื้อเยื่อสร้างเนื้อใหม่มาทำให้มันหลายปกติ กุ้มมากค่ะ อยากเอาออกเลยมันกังวลมันคิดมากมันเจ็บ
เอาไขมันใส่ค่ะ จะทะลุไม่ทะลุ ก็ต้องเอาไขมันใส่ ดูจากรายการหนึ่งค่ะเขาบอกมา
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้