ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เราจะเชื่อใจได้ยังไงว่า เครื่องมือที่ใช้ผ่าตัดต่างๆ ปลอดภัยคะ [สั่งพิมพ์]

โดย: abc456    เวลา: 2012-5-12 00:35
ชื่อกระทู้: เราจะเชื่อใจได้ยังไงว่า เครื่องมือที่ใช้ผ่าตัดต่างๆ ปลอดภัยคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย abc456 เมื่อ 2012-5-12 00:36

เราสงสัยอยู่คนเดียวมาสักพักแล้วล่ะค่ะ ว่ามันปลอดภัยไหม เพราะคนที่มาผ่าตัด ศัลยกรรม ต้องมีบ้างที่มีเชื้อ HIV หรือโรคร้ายอื่นๆ
เวลาผ่าตัด เราจะเชื่อได้มากน้อยแค่ไหนคะ ว่าเครื่องมือที่คุณหมอนำมาใช้กับเรานั้นได้ทำการทำสะอาด อบ และฆ่าเชื้อดีแล้ว คือเดือนหน้าเราจะเสริมหน้าอก ทำปากบาง และสักคิ้วสามมิติค่ะ เราค่อนข้างกังวลเล็กน้อย
โดย: numpunka    เวลา: 2012-5-12 07:06
คิดอยู่ค่ะ
โดย: abc456    เวลา: 2012-5-12 08:43
เราเชื่อใจคุณหมอค่ะ แต่เราไม่แน่ใจ กับคนดูแล ทำหน้าที่ตรงนี้
บางที อาจจะมีลืม  หรือทำไม่สะอาดจริง มีมาตรฐานอะไรหรือเปล่า... เราอาจจะกังวลเกินไปเองก็ได้ เพราะคุณหมอ หรือโรงพยาบาล เค้าก็ผ่าตัดกันวันนึงไม่รู้กี่ราย....
โดย: KawinX2    เวลา: 2012-5-12 14:10
ทุกครั้งก่อนที่ทำการผ่าตัดทางสถานพยาบาลจะมีการนึ่งอุปกรณ์ฆ่าเชื้อทุกชุดอยู่แล้วครับ แต่ละชุดอุปกรณ์จะใช้ต่อคนไข้1คนเท่านั้น วิธีสังเกตุง่ายๆคือ อุปกร์ที่ทำการผ่าตัดจะต้องห่อผ้าเขียวทุกครั้งและบนผ้าเขียวที่ทำการห่อจะมีพลาสเตอร์ติดอยู่ ถ้าผ่าการนึ่งแล้วพลาสเตอร์ตัวนั้นจะต้องมีรอยขีดเป็นเส้นๆสีดำ แสดงว่าผ่านการนึ่งฆ่าเชื้อแล้วครับ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2