ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: กังวลใจมากๆค่ะเลยขอรบกวนสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: sunshine    เวลา: 2009-5-9 10:07
ชื่อกระทู้: กังวลใจมากๆค่ะเลยขอรบกวนสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ค่ะ
สวัสดีค่ะ
คือคิดว่าเดือน ก.ค.นี้จะไปเสริมจมูกกะหมอเฉลิมค่ะ แต่หนูกลัวเข็มฉีดยา(ชา)ที่สุดเลยค่ะ กลัวและกังวลมากๆๆด้วย หมอจะมียานอนหลับอ่อนๆ หรือยาสลบอ่อนๆ พอให้หนูได้สลึมสลือ เบลอๆก่อนได้มั๊ยคะ (จะทำให้ความเจ็บลดลงบ้าง) เพราะหนูกลัววินาทีนั้นที่หมอฉีดเข็มแรกอ่ะค่ะ และหนูชอบรุปทรงจมูกที่หมอทำด้วย สวยมากๆเลย เลยไม่คิดอยากจะทำกับหมอท่านอื่น แต่กลัวววววววววววววววววว......................เข็มแรกนี่ล่ะค่ะ ยังไงหนูรบกวนขอประสบการณ์ความคิดเห็นพี่ๆที่น่ารักทุกคนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
โดย: 0pEL    เวลา: 2009-5-9 10:13
ยาสลบอ่ะมีน้าคัฟที่หมอเฉลิม
แต่ต้องเพิ่มเงินด้วยคัฟผม
ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกต้องเพิ่ม 3,000
ค่ายาสลบอ่าคัฟ

โดย: freshnight    เวลา: 2009-5-9 10:13
เด๋วรอไปทำแร้วจามาบอกน๊าคับ  อิอิ ล้อเล่น ไม่งั้นต้องรอเดือนหน้าเรยละ

ได้ยินมาว่า มียาให้ทาน ลดความตื่นเต้นด้วย ไม่รุ้ว่าเป็นยานอนหลับหรือป่าว ว่าจะถาม และขอกินเหมือนกาน

ยังไงก็เจ็บนิดเดียววคับ สู้ๆ  นึกไว้ว่า จะสวยๆๆๆ นะคับ และจะทนได้ทุกอย่าง อิอิ
โดย: sunshine    เวลา: 2009-5-9 11:00
ยาสลบประมาณ 3000 เหรอคะ แล้วถ้าขอทานยานอนหลับเพื่อลดความตื่นเต้นและกลัวนี้เสียตังค์เพิ่มป่ะคะ หรือมีฉีดที่ต้นแขนแบบยานอนหลับชนิดอ่อนๆอ่คะ มีมั๊ยคะ เห็นเพื่อนๆบอกที่อื่นมี แต่ไม่ทราบที่นี่จะมีรึเปล่าเอ่ย
โดย: freshnight    เวลา: 2009-5-9 11:02
เด๋วเพื่อนคนไหนในบอร์ดไปคลีนิค ฝากถามเรื่องนี้ด้วยนะค้าบ  คิคิ
โดย: 0pEL    เวลา: 2009-5-9 11:37
คุณหมอเฉลิมมีแบบเดียวคัฟ
แบบฉีดที่ราคา 3,000 คัฟผม
แบบทานม่ะมีคัฟ

โดย: freshnight    เวลา: 2009-5-9 11:47
คุณหมอเฉลิมมีแบบเดียวคัฟ
แบบฉีดที่ราคา 3,000 คัฟผม
แบบทานม่ะมีคัฟ
ต้นฉบับโพสโดย 0pEL เมื่อ 2009-5-9 11:37

ง่ะ

เอาแต่ยาชาพอ ค่ายานอนหลับ เก็บไว้ต่อทุน อิอิ
โดย: BOBBY    เวลา: 2009-5-9 11:48
การทำจมูก (ทำศัลยกรรมครั้งแรก)

ยอมรับคัฟว่ตื่นเต้นมาก คิดไปต่างๆนานาๆ ว่าคุณหมอจะทำไรกะหน้าเราบ้าง

เราจะหล่อขึ้นมั้ย จะเกิดอะไรขึ้น สารพัดความคิดมารุมเร้าอ่าคัฟ

แต่ว่า  ในช่วงก่อนทำจมูก บอบก็ได้พี่แดง และพี่ตุ้ยช่วยคลายเครียด ชวนคุย อะไรไปต่างๆนานา

และก่อนที่จะทำ คุณหมอจะให้เราไปนอนรอบนเตียงในห้องผ่าตัดที่มีแสงไฟจ้าๆ ก่อนอ่ะคัฟ

ระหว่างนี้เราทำใจให้สงบ ทำจิตใจให้สบายก็พอคัฟ แล้วแสงไฟในห้องผ่าตัด ก็จ้ามาก จนทำให้เราต้องหลับตา

เพราะตาสู้แสงไม่ไหว วันที่บอบทำคุณหมอเปิดเพลงเป็นเสียงธรรมชาติ ประมาณเสียงนก เสียงน้ำไหล ประมาณนัน้อ่ะคัฟ

ก็ช่วยทำให้บอบมีสมาธิ และใจสงบมากขึ้น คงรวมถึงสมาธิของคุณหมอด้วยคัฟ

การทำศัลยกรรมสมาธิเป็นสิ่งสำคัญมาก

และแล้ว การผ่าตัดก็เริ่มขึ้น

เริ่มขึ้น ด้วยการฉีดยาชาเข็มแรกคัฟ มันเจ็บนิดเดียวเองคัฟ เหมือนมดกัด

เท่านั้นเองคัฟ เข็มต่อมาก็ไม่รู้สึกอะไรแล้วคัฟ

มันเจ็บแค่นี้จิงๆคัฟ เพียงแต่ว่า ตลอดเวลาที่คุณหมอทำอะไรกะจมูกเราเราจะรู้สึกตัวอยู่ตลอดเวลา

แต่การหลับตาช่วยได้คัฟ ตอนทำบอบก็หลับตาตลอดเวลา

ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีคัฟ โอเคดีคัฟ

แต่ว่าถ้าจะใช้ยาสลบ อาจจะสิ้นเปลืองหน่อยน่ะคัฟ

จิงๆ แล้วที่นี่ ม่ายค่อยมีคนใช้ยาสลบกันเพราะว่า คุณหมอใช้ยาชาค่อนข้างมาก

เคยได้ยินมาอย่างนั้น มากขนาดที่ว่าคนไข้จะไม่รู้สึกอะไรเลยคัฟ อันนี้จากประสบการณ์สวนตัวคัฟ

อีกอย่างถ้าใช้ยาสลบ เวลากลับบ้านก็อาจจะลำบากนิดนึงน่ะคัฟ
โดย: papaint    เวลา: 2009-5-9 13:41
ถ้าจะใช้ยาสลบ จำเป็นต้องมีหมอเฉพาะทางด้านการวางยาสลบ หรือ วิสัญญีเเพทย์ เป็นคนมาวางยาสลบคับบ

เพราะฉะนั้นจะต้องมีหมออีกท่านหนึ่งมาเปงคนวางยาสลบ คับ(หมอเฉลิมไม่ได้เป็นคนวางยาสลบเองคับ)

ราคาที่เพิ่มขึ้นสามพันจึงเป็นค่าจ้างหมอวิสัญญี จากข้างนอกมาวางยาีคนไข้ที่คลินิกคับ

เเนะนำว่าใช้ยาชา ดีเเล้ว เจ๊บ นิด เดียว จิงๆๆคับบ  เเถวยังได้ดูทรงจมูกที่ใส่ซิลิโคนเเล้ว ก่อนที่หมอจะเย็บเเผลด้วย

เกิดไม่ถูกใจ หมอจะได้ เอาออกมาเเก้ให้ใหม่ได้ไงคับ
โดย: BOBBY    เวลา: 2009-5-9 13:42
ถ้าจะใช้ยาสลบ จำเป็นต้องมีหมอเฉพาะทางด้านการวางยาสลบ หรือ วิสัญญีเเพทย์ เป็นคนมาวางยาสลบคับบ

เพราะฉะนั ...
ต้นฉบับโพสโดย papaint เมื่อ 2009-5-9 13:41

นักศึกษาแพทย์มาตอบให้แล้วอ่าคัฟ

อิ อิ
โดย: sunshine    เวลา: 2009-5-11 10:14
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ เริ่มทำใจได้มาระดับนึงแล้ว เฮ้อ....
แต่เอ๊ ..มียานอนหลับอย่างอ่อนมั๊ยคะ ( อิอิ ยังไม่หายอยากรู้อีกค่า)
โดย: freshnight    เวลา: 2009-5-11 10:17
ถามคุณหมอมามะวานคับ

มียานอนหลับให้ทานคับ ถ้าต้องการ
โดย: sunshine    เวลา: 2009-5-11 13:30
ยานอนหลับที่ว่านี้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มป่ะคะ
โดย: sunshine    เวลา: 2009-5-11 17:52
วันนี้โทรไปถามที่คลีนิคหมอเฉลิม บอกคิวยาวถึง 16 ก.ค.52 นี้เลยค่ะ ทำไงด้น๊า หนูอยากได้คิว 4 ก.ค. จังเลย พอจะมีวิธีรึคำแนะนำดีๆมั๊ยคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
โดย: freshnight    เวลา: 2009-5-12 11:21
ถ้ามีเวลาลองเข้าไปนั่งรอที่คลีนิคนะคับ

เผื่อมีคนยกเลิกคิวในวันนั้น แต่กะไม่ได้ ทุกครั้งไปน่ะคับ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2