ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เมื่อฉันเสียใจกับศัลยกรรม [สั่งพิมพ์]

โดย: monatee    เวลา: 2009-9-27 15:04
ชื่อกระทู้: เมื่อฉันเสียใจกับศัลยกรรม
เมื่อกลางปี 47 ฉันไปทำจมูกด้วยไบโอมา แรกๆ ก็ไม่ทราบว่าเป็นมันดี หรือไม่ดีอย่างไร
แต่มีคนไปทำกันเยอะมาก และเข้าไปหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตเจอแต่ที่บอกว่าเป็นซิลิโคนเหลวฉีดแล้วไม่ดี
ไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับไบโอเลย เข้าไปดูในเว็บไซด์ก็บอกว่าเป็นเทคนิคใหม่ ไม่ต้องผ่าตัด
ปลอดภัยแน่นอน เลยลองเข้าไปปรึกษาดูก่อน เห็นคนไปทำกันเยอะแยะ ทุกเพศทุกวัย
เลยตัดสินใจทำ 2 - 3 ปีแรกสวยดี แต่ปีที่ 4 แม่บอกว่าจมูกเราเขียวไป เมื่อไม่นานมานี้
ไบโอเริ่มโผล่ขึ้นมาที่ปลายจมูก เห็นเป็นสีขาวเม็ดเล็กๆ ( ก่อนหน้านั้นโดนมือลูกตบที่จมูก 1 ครั้ง)
เราได้แต่ตระเวนเสาะหาหมอที่พอจะช่วยเหลือเราได้ แต่คำพูดที่ได้จากการปรึกษาทำให้เรา
เสียใจนับครั้งไม่ถ้วน เช่น ไม่รู้หรอเขาออกข่าวว่าไม่ให้ฉีดๆ ( รู้ค่ะแต่ไม่รู้ว่ามันคือการฉีดเพราะเขา
บอกว่าเป็นปืนไบโอ หรือ biogun แล้วก็ไม่รู้ว่ามันคือซิลิโคนปั่นเพราะเขาบอกว่าเป็นคอลลาเจน
มาช่วยสร้างเนื้อเยื่อแล้วจะสลายไป) ตบท้ายด้วยคำว่าไม่รับแก้
สองเดือนที่แล้วสิวประหลาดขึ้นมาบนใบหน้าสีขาวเหลื่องคล้ายหนองลองบีบดูแต่ปรากฎว่าไม่ใช่
มันแข็งๆ ใจหายวาบแน่แล้วไบโอหรือเปล่า?แล้วทำไมมันเพ่นพ่านมาที่นี้ได้ และถ้าใช่มันจริงๆ
ถ้ามันเข้าไปเกาะอวัยวะสำคัญเช่น สมอง ตา ....จะเป็นอย่างไร
เข้าไปค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต ถามเพื่อน ต่างๆ นาๆ จึงไปปรึกษาหมอคมกริช และหมอเฉลิม

คลีนิคหมอคม มีคนไข้เคสไบโอมาปรึกษาและมาเสริมอีกหลายคน ได้มีโอกาสคุยกับ
น้องกิ๊ฟ น่ารักมาก น้องบอกว่ามาแก้ทีนี้แหละ แต่ของน้องเขาฉีดไม่เยอะแค่เข็มเดียว
แต่ตัวเราไม่รู้ว่าเขาฉีดให้กี่เข็มเพราะนึกว่าเป็นปืนไบโอคุณภาพสูง 555555...
อีกคนหนึ่งจมูกผิดรูปช้ำ บอกว่าไปเอาออกที่ไบโอมา 4 ครั้งแล้ว ได้แค่นี้
สรุปทุกเคสดีกว่าเราหมดเพราะของเรามันไบโอทะลุ หมอคมบอกว่า ขูดออกแล้ว
ส่วนใหญ่จะเสริมให้เพราะกลัวคนไข้จิตตก ที่จมูกแบนลงแต่หมอกลัวว่าจมูกของเรา
มันจะทะลุ เราถามว่าแก้ไขอะไรได้ไหม ? หมอบอกว่าไม่ได้
มาถึงตรงนี้น้ำตาเราไหลเป็นทางเลย คุณหมอเลย ตัดบทว่า จะทำวันไหน
ก็โทรมานัดคิวก่อน เพื่อนไบโออีกคนที่เขาปรึกษาพร้อมกันท่าทางดีใจที่เขา
สามารถทำได้เรา รู้สึกว่าศรีษะเรามันใหญ่มาก วิวๆ เหมือนจะเป็นลม
เราเข้าไปร้องให้ในห้องน้ำในห้างแห่งหนึ่ง อาการตอนนั้นมันเสียใจมาก
มันทุกข์จริงๆ

หมอเฉลิมคิวยาวมากได้ปรึกษาเดือนธันวาคม หน้าด้านไปหาหมอที่คลีนิคเจอพี่แดง
มน - พี่แดงสวัสดีค่ะ หนูมาขอปรึกษาหมอค่ะ หนูได้คิวปรึกษาเดือนธันวาแต่หนูร้อนใจเลย
มาขอปรึกษาก่อนเผื่อมีใครไม่มาหนูขอเวลาสักแป๊ป
พี่แดง - คือคุณหมอมีคิวแล้วและถ้าเกิดพี่ลัดให้มันก็จะไม่เป็นระเบียบตามคิว

พอพี่แดงพูดจบเราแน่นหน้าอก น้ำตาไหลเลย แบบมันหมดที่พึ่งแล้ว

พี่แดง - อืม...น้องลองโทรมาใหม่นะ ซัก 12.30 น.

เราอยากขอบคุณพี่แดงมาที่เห็นใจ วันนั้นเราพยายามโทรหาพี่แดงตลอดแต่คิวหมอไม่ว่างเลยจน 18.30 น.
ครั้งสุดท้ายที่เราโทรไป พี่แดงบอกว่าคิดว่าวันนี้คงไม่ว่างแน่แล้ว วันจันทร์ลองมาใหม่
คืนนั้นเรานั่งรถทัวร์กลับบ้านน้ำตามันไหลตลอดทางๆ ใจเป็นห่วงหลายๆ อย่าง ไม่ใช่แค่กลัวเสียโฉม
แต่เรากลัวเป็นโรคร้าย หากมันต้องตัดจมูกทิ้งไป เราจะต้องพิการใช่ไหม ? คิดไปต่างๆ นาๆ
ใจอยากจะอยู่รอให้ถึงวันใจ แต่เราคงลางานไม่ได้แน่ๆ

พี่แคท และพี่เหม่งกับเพื่อนคนอื่นๆ โชคดีที่สามารถแก้ได้ แล้วแต่มนยังไม่รู้จะทำอย่างไรเลย
จะบอกว่าอุปทานไปเองหรือไม่แต่ ทุกวันนี้อาการมันเลวร้ายลง เริ่มปวดบางครั้ง ทะเลาะกับ
สามีบ่อยๆ อารมร์หงุดหงิด ใครพูดถึงเราหน่อยก็ร้องไห้ ชาติก่อนมนทำปาปอะไรไว้...มนผิดอะไร...
ทุกวันนี้นอกจากแม่ คนอื่นมีแต่ซ้ำเติม....เท่านั้น.....
โดย: TITAN    เวลา: 2009-9-27 15:17
อ่านแล้วเห็นใจนะครับคุณมณ   
ปัญหาทุกปัญหามีทางออกน่ะครับ เป็นกำลังใจให้คุณมณสู้ต่อไปนะครับ
ในบอร์ดนี้ ถึงแม้ว่าเราทุกคนจะไม่รู้จักกัน แต่คุณมณจะได้กำลังใจจากทุกคน ด้วยความจริงใจแน่นอนครับ..
เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ  เชื่อได้แน่ๆ ว่า การต่อสู้ขอเราจะต้องมีที่สิ้นสุดในสักวันครับ
โดย: kewly    เวลา: 2009-9-27 15:23
เป็นกำลังให้เช่นกันคะ ปัญหาต้องมีทางออกเสมอนะคะ คุณหมอเฉลิมช่วยได้แน่คะ
โดย: Lennoxz    เวลา: 2009-9-27 15:24
ใจเย็นๆนะครับ
มันอาจจะไม่เลงร้ายอย่างนั้น
ทุกอย่างมีทางแก้
โดย: HongRim    เวลา: 2009-9-27 15:24
แก้ไขล่าสุด HongRim เมื่อ 2009-9-27 15:25

เป็นกำลังใจให้ครับ  เดือนพ.ย. นี้ ลองโทรมาหาที่คลีนิกฟอร์จูนดูนะคัรบนัดคิวปรึกษาและแก้ไขปีหน้าครับ
โดย: kimmie    เวลา: 2009-9-27 16:02
ใจเย็นๆค่ะ ถ้าตอนนี้ไม่สบายใจมาก ให้ลองเข้าไปปรึกษาคุณหมอ ตา หู คอ จมูก ก่อน ตามโรงพยาบาลทั่วไปได้ค่ะ
ส่วนเรื่องแก้ไขต้องแก้ไปทีละเปลาะ คิดมากไปจะป่วยเอา

ค่อยๆคิดนะคะ ไปทำบุญเยอะๆ ผลบุญจะได้ช่วยให้เจอหมอที่แก้ไขได้ หมอเฉลิมก็แก้เคสยากมาเยอะ เคสของคุณก็ไม่น่าจะเกินกว่าความสามารถท่านไปได้

ขอให้ประสบความสำเร็จค่ะ ตัวเราก็มีปัญหากับศัลยกรรมเหมือนกันค่ะ สู้ๆ
โดย: LoveLady    เวลา: 2009-9-27 16:12
อย่าคิดมากนะคะคุณมน เราเองก็เสริมไบโอมา เข้าใจความรู้สึกค่ะ ตัดสินใจแก้กับหมอคมค่ะ เพราะไม่อยากรอ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด คุณมนคุยกับคุณหมอคม ท่านสามารถเอาออกให้ได้แต่เสริมเข้าไปใหม่ทันทีเกรงว่าจะมีปัญหาถูกต้องไม๊คะ
และคุณหมอได้ให้กลับไปตัดสินใจ อีกครั้ง ส่วนตัวนะคะ เราว่าตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ไบโอก็เอามันออกก่อนเถอะค่ะ เรื่องเสริมถ้า
ยังไม่ได้ก็พักไว้ก่อน ลองคุยกับคุณหมอดูว่าเมื่อไหร่จึงเสริมได้ ไม่แนะนำให้รอถ้ามีปัญหามากจริงๆ มีคุณหมออีกหลายท่านที่รับแก้ค่ะ
เดือนหน้าเราก็จะแก้กับหมอคม ยังไม่ทราบว่าผลจะเป็นเช่นไรเลย เป็นกำลังใจให้ค่ะ

โดย: tossot    เวลา: 2009-9-27 16:27
มาให้กำลังใจนะครับ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-27 16:30
7# LoveLady

ขอบคุณมากสำหรับทุกกำลังใจ อ่านไปน้ำตาไหล.....ขอบคุณจริงๆ ตอนนี้มนบอกตรงๆ มันท้อ
อาจเพราะเราเคยไปปรึกษามาหลายที่เจออะไรๆ มาเยอะวันที่ ดาวด์ สุดๆ คือวันนี้แหละ...
กลับมาจาก กทม. แล้ว เห็นลูกนอนรอ ( ไม่คุยกันกับสามี ....) บอกแม่มนคนสวย
เสร็จธุระแล้วหรอ
แม่หายดีแล้วใช่ไหม ลูก 2 ขวบครึ่งเองค่ะ ...............................................
.................................................................................................
...............................................................................................
อืม ขูดออกจะใส่ใหม่หรือไม่ ก็ผลเหมือนกันค่ะ มันโผล่ออกมา ถ้าวันไหนมันดันออกมาสุด
คงต้องตัดทิ้งเพราะไม่มีเส้นเลือดเลี้ยงมันจะเน่าค่ะ
โดย: model2517    เวลา: 2009-9-27 16:32
อ่านแล้วเศร้าจัง

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทุกปัญหามีทางแก้ไข ถ้าเรามีคิว จะรีบให้เลย เฮ้อออ
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-27 17:05
10# model2517

ขอบคุณค่ะ ...วันนี้ลูกช่วยมนกวาดบ้านด้วยค่ะ ถามลูกว่า
มน - ถ้าวันหนึ่งแม่จะแปลงร่างเป็นสัตว์ประหลาด แล้วหนูเป็นอุตตร้าแมน ( ลูกชายชอบอุตตร้าแมนค่ะ ) หนูจะ
ปล่อยแสงทำร้ายแม่หรือเปล่า ?
ลูกชาย - ไม่เอา ..แม่เจ็บ หนูรักแม่ แม่ต้องไม่เป็นสัตว์ประหลาด คร๊าบบบบบบบบบบบบ

ถ้าวันหนึ่งต้องเป็นสัตว์ประหลาดจริงๆ ขอให้ลูกรักเราคนเดียวก็พอ
...............................................................................................................
.....................................................................................................................
โดย: tummy    เวลา: 2009-9-27 17:12
อ่านแล้วน่าเห็นใจครับ ตอนผมไปทำก็เจอเคสที่เอาแก้ไบโอเหมือนกันแต่เค้าฉีดคางครับ

เห็นเค้าบอกว่าค่าขูดออก 40,000 โหตกใจเลย บ่นว่าทำแค่ไม่กี่บาทแก้แพงมาก

ถ้าไม่สบายใจไปปรึกษากับหมอเฉพาะทางก่อนก็ได้ครับ จะได้ไม่ทุกข์ใจมาก

เป็นกำลังใจให้ครับ
โดย: bon    เวลา: 2009-9-27 17:53
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ ทุกอย่างต้องมีทางแก้ไขครับ ทุกคนส่งกำลังใจให้คุณอยู่นะครับ
โดย: NNNat    เวลา: 2009-9-27 17:57
ไปพบหมอเฉพาะทางก่อนก็ได้นะค่ะ
อ่านแล้วรู้สึกตามเลยค่ะ
แต่หนูไม่มีความรู้เรื่องไบโออะไรเลย
ได้แต่เป็นกำลังใจให้ ขอให้ปัญหาคุณมณผ่านพ้นไปด้วยดี
อย่าได้เกิดอะไรอย่างที่คุูณมณคิดเลย
คุณหมอเฉลิมท่านเก่งต้องช่วยคุณมณได้แน่
ยังงัยโทรหาพี่แดง บ่อยๆ นะค่ะ
ที่หนูได้ทำเพราะหนูโทรหาพี่แดงค่ะ ไม่ได้นัดคิวอะไรเลย
ยังงัยโทรหาพี่แดงนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย: jajamicky    เวลา: 2009-9-27 18:10
เข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ค่ะ สู้ๆนะคะเจ้าของกระทู้

บางวันถ้าเจอเรื่องทุกข์มา ขอให้มีจิตใจเข้มแข็งและอดทน สักวันทุกข์นั้นจะผ่านไปค่ะ

อยากแนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปทำบุญค่ะ ทำบุญอะไรก็ได้ แต่ทำอย่างสม่ำเสมอและมีศรัทธา ขอให้เชื่อว่าผลบุญมีจริง บางทีอานิสงส์แห่งผลบุญจะช่วยให้เจ้าของกระทู้พบทางออกที่ดีขึ้นโดยเร็วก็ได้ค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย: jangsupika    เวลา: 2009-9-27 18:25
เป็นกำลังใจให้ค่ะ.....................
โดย: jern    เวลา: 2009-9-27 18:44
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอ
โดย: commando    เวลา: 2009-9-27 18:51
ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย: inlove1994    เวลา: 2009-9-27 19:02
สู้ๆครับ ปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่ใช้ให้ท้อ ร่างกายโทรมแค่ไหน แต่ใจสู้ เราก้อชนะเกินครึ่งแล้วพี่

สู้ สู้ :)
โดย: kimsoybom    เวลา: 2009-9-27 19:07
เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ
โดย: papabear    เวลา: 2009-9-27 20:19
อ่านแล้วเห็นใจมากๆเลยครับ อย่าพึงท้อแท้หมดกำลังใจนะครับ เทคโนโลีมันก้าวหน้าทุกวัน มันต้องมีทางแก้ไข้ได้ครับ แข็มแข้งไว้นะครับ
โดย: aomam11    เวลา: 2009-9-27 21:01
เป็นกำลังใจให้คะ
โดย: nokjung    เวลา: 2009-9-27 21:21
มาเป้นกำลังใจให้ค่ะ
สู้ๆนะค่ะ
โดย: noohappy    เวลา: 2009-9-27 21:31
อย่าคิดมากนะคะเป็นกำลังใจให้นะคิดซะว่า ไอ้ที่ๆเราไปทำตอนแรกอ่ะมันสร้างบาปไว้คลินิคเจ๊งแน่ค่ะ อย่าคิดมากนะ ไงหมอเฉลิมท่านต้องหาวิธีให้แหละคะหมอใจดีมาก ดีมากถึงมากที่สุดยังไงก็ต้องมีทางแก้นะคะ
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-27 21:37
นอนไม่หลับเลย  ...................
โดย: king_sun    เวลา: 2009-9-27 21:39
ใจเย็นๆ นะครับ.. ผมว่า ลองโทรไปที่คลีนิกเรื่อยๆ ดูนะครับ
อาจจะมีคิวยกเลิกไหนๆ พี่ก็ว่างตลอด เผื่อมีคิวยกเลิกพี่จะได้เข้ามาทำเลย
คุณหมอใจดีครับ พี่แดงก็ใจดีนะ แต่แกปากแข็งเท่านั้นเอง เพราะคิวมันเยอะจริงๆ
แต่ถ้ามีคนยกเลิกพี่แดงไม่ลืมเราแน่ครับ เอาใจช่วยนะครับพี่.. {:13_948:}
โดย: meiylhin    เวลา: 2009-9-27 23:32
มาเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ
โดย: shift-w    เวลา: 2009-9-28 00:13
ค่อยๆคิด
ค่อยๆเป็น
ค่อยๆไปนะคับ
ปัญหามีทางออกเสมอ
โดย: LoveLady    เวลา: 2009-9-28 04:45
ลองปรึกษาคุณหมอนพรัตน์ดูดีไม๊คะ มีคนไปแก้มาก็สวยนะคะ
ถึงราคาอาจจะสูงหน่อยแต่ก็น่าจะคุ้มน๊า ลองโทรไปปรึกษาดูก็ได้ค่ะ

โดย: thungchae    เวลา: 2009-9-28 07:43
คุณมนลองไปปรึกษาคุณหมอนพรัตน์ดูเถอะค่ะ รู้สึกจะมีเบอร์โทรศัพท์ให้(อันนี้ต้องลองถามคุณนก) ส่วนตัวไมได้ทำกับคุณหมอหรอกค่ะ แต่ว่าจากการรีวิวคุณหมอก็รับแก้ และทำสวยดี ตอนนี้วิวัฒนาการเยอะค่ะเสียก็ซ่อมได้ ใช้เนื้อใช้ไขมันของตัวเราเพื่อแก้ไขก็น่าจะได้นะคะ อย่าซีเรียส เวลาคุณแม่ทุกข์ จิตตก ลูกเค้ารับรู้นะคะ เด็กยังต้องการแม่ที่สดใส ร่าเริง อ่านนิทานให้ฟัง เล่นของเล่นด้วยชีวิตมีอะไรทำอีกเยอะเลยค่ะ เห็นต้นไม้น้อยๆๆกำลังเติบโต ด้วยใจที่เต็มเปี่ยมนี่คือความสุขของแม่ อย่างน้อยเราก็มีคนตัวน้อยๆๆคนนึงที่รักเราตลอดไม่ว่าเราจะเป็นอะไรค่ะ สู้ๆๆ
1. ไปปรึกษาคุณหมอท่านอื่น เช่นคุณหมอนพรัตน์ ฯลฯ ลองดูจากใน web สำหรับท่านที่รับแก้
2. โทรไปหาคุณแดงและลองขอความเห็นใจ
ไม่ควรรอค่ะ จิตเสีย ในขณะเดียวกัน คุณก็ได้กำลังใจและความรักจากคนเยอะแยะ สู้ๆๆค่ะ
โดย: wanwat    เวลา: 2009-9-28 09:01
เข้าใจความรู้สึกยังไงทุกสิ่งต้องมีทางออกแน่นอนคับ สู้สู้
โดย: jaja_taipui    เวลา: 2009-9-28 09:08
คุณมนค่ะ  คุณไม่ได้อ้างว้างคนเดียวแน่ๆค่ะ  ปัญหาต้องมีทางออกเสมอค่ะ  

ได้ทำแล้วยังไงมาบอกกันด้วยนะค่ะ  

ที่แห่งนี้ มีกำลังใจ เสมอค่ะ........ สู้ๆ:)
โดย: tammi    เวลา: 2009-9-28 09:13
เข้มแข็งเข้าไว้นะคะ เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นไปได้ค่ะ สู้ๆนะคะ
โดย: NUEID    เวลา: 2009-9-28 10:52
มาเป็นกำลังใจให้เข้มแข็ง และสู้ ๆ เพื่อตัวเรา ลูกเรา และคนที่รักเรา อย่าท้อนะคะ
โดย: monman    เวลา: 2009-9-28 11:09
อยากให้รีบเอาออกเช่นกันนะคับ

เเล้วเรื่องทรงค่อยว่ากันนะคับเพื่อความปลอดภัย โรงพยาบาล ตา หู คอ จมูก ต้องทำได้สิน่า

เค้าเป็น รพ.เฉพาะทางหนิ ลองดูนะคับ

ขอให้หายไวๆ คับ
โดย: swinggirl    เวลา: 2009-9-28 11:16
สู้ต่อไปนะค่ะ
อย่าได้ท้อ
มาเปนกำลังใจให้มากกกกกกกกกกก
โดย: baramee    เวลา: 2009-9-28 12:52
พี่เข้าใจความรู้สึกมลนะคะ  เพราะพี่เคยมีความรู้สึกนี้เหมือนกัน

คิดไปต่าง ๆ นา นา คิดว่าถ้าตัดเนื้อทิ้งแล้วเปลี่ยนเนื้อที่อื่นมาเป๊ะแทน จะได้ไหม
เพราะก็เคยเห็นสารคดีแพทย์เมืองนอกแปะเนื้อที่ใบหน้า  พอนานเข้าแผลก็ดูเหมือนปรกติ
แฟนพี่แรก ๆ พูดซะจนความรู้สึกเราเสียหายมากกว่าเดิม แย่ยิ่งกว่าเก่าซะอีก

น้องคิดถูกแล้วคะ พ่อแม่เรา จะให้กำลังใจเราถึงแม้ว่าเรื่องมันจะร้ายแรงขนาดไหนก็ตาม
แต่มลก็อย่าลืมลูก อีกคนนะคะ  ดูเขาจะเป็นหว่างแม่เอามาก ๆ ด้วย
ถึงตอนนี้มันต้องสู้แล้วนะคะ  ถ้าท้อศึกษาข้อมูลหมอมาก ๆ อย่าพลีพลาม
เอาธรรมะเข้าช่วย  ช่วยได้มากคะ

เดี๋ยวมาคุยใหม่
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-28 13:03
ขอบคุณกำลังใจจากทุกคนนะค่ะ  ขอบคุณเว็บไซด์นี้มากๆ ที่เป็นเหมือนที่พักใจ
เมื่อประสบชะตากรรม วันนี้เพิ่งรู้ว่ากำลังใจมันมีค่ามากๆ สำหรับคนที่ผิดพลาด
ถ้ามนเดินไประบายทุกข์ครั้งนี้ให้ใครฟัง นอกจากที่เข้าจะไม่เข้าใจความรู้สึกแล้ว
เขาอาจอยากสมน้ำหน้าเราที่ไปทำมาด้วยซ้ำ แต่ชุมชนที่นี้เข้าใจ ...
บางครั้งการที่เราไปทำศัลยกรรม เพราะเราอยากเติมเต็มส่วนที่มันขาดหาย
เพื่อความมั่นใจ และดูดีขึ้น ทั้งๆ ที่เราก็พยายามหาทางออกที่มันไม่เสี่ยง
และปลอดภัยมากที่สุดแล้ว .........คนที่ทำไบโอมา ถ้าลองไปถามเขาว่า
รู้หรือเปล่าว่ามันอันตราย 100 เปอร์เซ็นต์ ไม่รู้หรอกค่ะ ไม่ใช่รู้แล้วแต่อยากทำ
หมอบอกว่า เป็นวิทยาการสมัยใหม่ เจ็บน้อย ไม่ต้องผ่าตัด ธรรมชาติ
ไม่มีผลข้างเคียง ท่านเป็นหมอถูกต้องตามกฎหมาย ท่านเรียนด้านศัลยมา  
เราเป็นคนไข้ที่มาขอคำปรึกษา เราก็ต้องเชื่อท่านอยู่แล้ว  เชื่อมั่นเพราะ
เราไม่ไปทำกับหมอเถื่อน แต่แล้วทำไม......
หมอควรจะบอกว่า มันอันตราย มันจะแทรกในเนื้อเยื่อเรา ติดแน่น เลาะออกยาก
อาจเป็นต้นเหตุของโรคร้าย โมเลกุลที่เล้กของมัน อาจเคลื่อนย้ายไปทั่วร่างกาย
วันหนึ่งอาจเข้าไปในสมองคุณ ให้คุณเป็นอัมพาต เข้าไปในตาทำให้ตาอาจบอด
ถ้ามันอยู่นานไป คุณอาจเป็นมะเร็ง เพราะมันคือซิลิโคนปั่นผง คุรไม่มีวันเอามันออกได้หมด
คุณต้องอยู่กับมันจนตาย
ฉันจะไม่กล้าแม้แต่จะคิดลองทำเลย.............. วันนี้ คงสายไปแล้ว
ตอนนี้ไบโอทำร้ายร่างกายฉัน  ทำร้ายครอบครัวฉัน
คนที่เขาเคยบอกว่ารักฉันมากกลับสมน้ำหน้าไม่คิดแม้แต่จะช่วยเหลือใดๆ
ฉันนั่งรถไปตระเว้นหาหมอเหมือนคนบ้า ฉันแทบไม่ได้ใช้รถที่เราซื้อร่วมกัน
ฉันเหลือแต่แม่แก่ๆ ที่คอยห่วงใย  เหลือแต่ลูกที่คอยปลอบใจเวลาฉันหมดหนทาง
หากฉันย้อยเวลากลับไปได้ ฉันและคนที่ฉันรักคงไม่เสียใจอย่างนี้
อย่ามีใครได้เป็นอย่างฉันอีกเลย.............................................................
.................................................................................................
โดย: kamolrat    เวลา: 2009-9-28 13:20
เข้มแข็งนะคะ  สู้ๆค่ะ ยังไงให้คุณหมอคมเอาออกให้ก่อนดีกว่านะคะ   อดทนรอนิดนึงนะคะ แผลหายสนิท ค่อยเสริมซิลิโคนใหม่
โดย: bubble    เวลา: 2009-9-28 13:57
ทำใจดีๆไว้นะ  ถ้ารู้สึกเจ็บจริงๆ  ก็หาหมอให้หมอเอาออกให้ก่อนเถอะ  
ดีกว่าปล่อยทิ้งไว้มันอันตราย
เราก็เสียใจเหมือนกันที่พลาดไปทำbioมายิ่งคิดยิ่งเสียใจแต่มันย้อนเวลาไม่ได้
ขนาดไปแก้มาแล้วรอบนึงก็ยังกังวลอยู่  เราเข้าใจความรู้สึกนะ  มากๆเลย
วันๆนึงก็ไม่เป็นอันทำอะไรคิดแต่จะหาทางแก้ไขอยู่ตลอด  บางทีก็ทำใจได้
บางทีก็กลับมาคิดว่าจะทำไงดีอยากไปแก้อยากเอามันออกไป
คนที่ทำbioมาไม่ใครรู้จริงๆว่ามันเป็นวิธีการที่อันตราย  เพราะข่าวแล้วก็ข้อมูลที่เราได้รับรู้ก็มีแต่
ความอันตรายของซิลิโคนเหลว  ไม่มีข้อมูลของbioซักนิด  หมอก็ไม่ใช่หมอถื่อนเปิดคลินิคอย่างถูกต้อง
ตามกฎหมาย  ราคาค่าทำbioไม่ใช่ถูกๆสมัยที่เราทำจมูก3ปีที่แล้ว16000บาท  ใครที่พูดว่า "ไม่รู้เหรอว่า
bioเป็นซิลิโคนปั่น  อะไรที่ฉีดๆเค้าไม่ให้ทำกันมันอันตราย  ไม่รู้หรือไง " อยากบอกไว้เลยว่า "ไม่รู้"
เพราะแต่ก่อนมันไม่มีข้อมูลว่าbioมันเป็นอันตรายมีแต่บอกว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ปลอดภัยไม่มีผลข้างเคียง
เรื่องผลอันตรายของbioก็เพิ่งจะเป็นข่าวหลังจากที่มีคนฟ้องร้องหมอที่ทำbio  นั่นก็หลังจากที่เราได้ทำไปแล้ว
อ้าว  เราก็ทำไปแล้ว  ได้แต่คิดว่าไม่นะเราคงไม่เป็นอะไร  แต่เวลาผ่านไป คนที่ทำbioมาก็ได้รับผลกระทบจากการ
ใช้วิธีการนี้  แล้วก็ต้องไปแก้ไข พยายามหาทางเอามันออกไป  แต่ก็นั่นแหละมันเอาออกได้ไม่หมด  เราก็เกิดความกลัว
รีบไปเอาออกโดยที่ยังศึกษาข้อมูลไม่ดีพอ  ก็พลาดไปแก้ที่คลินิคนึง  ที่พอทำเสร็จแล้วเค้าก็ไม่ได้ใส่ใจติดตามอะไร
อีกเลย ทั้งที่ใครๆก็รู้ว่าเคสแก้แบบนี้มีผลเสียตามมาภายหลังการแก้ไขค่อนข้างสูง คิดดูแล้วกันว่าตอนที่ขึ้นเขียงแก้นะ
หมอทิ้งรอยมีดไว้บนดั้งเรา  เป็นรอยมีดบาดยาวประมาณ1นิ้ว  ดีที่มันไม่ลึก   เวลาแก้bioที่หมอใช้กะเราประมาณ1ชม
ไม่เกินนี้รวมเวลาที่รอให้ยาชามันทำงานด้วยนะ  เร็วมาก  พอครบกำหนดตัดไหม พนักงานเป็นคนตัดให้  มาช่วยกันตัด2คน
คนแรกคัดไปก็บอกพี่มองไม่เห็นก็เลยไปบอกให้อีกคนมาตัดให้  ตัดเสร็จก็ให้กลับบ้านเลย  ทั้งที่ดั้งเราเขียวช้ำมากๆๆๆ
พนักงานมาถามเราอีกนะว่าจมูกไปกระแทกอะไรมา  เราก็บอกเราดูแลอย่างดี  ไม่มีกระแทก  ช่วงพักฟื้นก็นั่งนอน  เค้า
ก็งงๆว่าทำไมมันช้ำขนาดนี้  เราก็พอรูมาบ้างว่าเคสแก้bioมันช้ำเยอะ  ก็ได้แต่ทำใจ  แล้วก็เลยขอพบหมอก่อนกลับ
ไม่งั๊นไม่สบายใจแน่อะ  ช้ำขนาดนี้ตัดไหมเสร็จให้กลับบ้านเลย  จะดูอาการซักนิดก็ไม่มี   ก็หลังจากที่เจอหน้าหมอ
หมอก็บอก  สวยมากเลยลูกทรงสวยดีเดี๋ยวก็ยุบบวม  แค่นั้นคุยกันประมาณ3-4นาทีเอง  แล้วก็ไม่มีการนัดดูอาการอีกเลย
ตอนนี้ก็4เดือนแล้วจมูกก็เบี้ยว บางวันก็ดูบวมๆโตๆ  ทรงที่ได้จากที่แก้bioมาก็คือจมูกสั้น ใหญ่กว่าเดิม  กลุ้มหนักเข้าไปอีก
เขียนมาซะยาว     เฮ้อ  ขอระบายด้วยคนนะ
ไม่รู้ว่าตัวเองไปปรึกษาหมอคมมาแล้วหมอว่าไงนะแต่เท่าที่เราศึกษาจากคนที่ผ่านมือหมอคมมาหมอเค้าดูแลดีนะ  เคสแก้เยอะด้วย ถ้าคุณมน เอาออกแล้วรอเวลาเสริมใหม่ได้มั้ย
ถ้าเผื่อว่าขูดแล้วพักไปก่อนแล้วรอเวลาเสริมใหม่ได้  ส่วนตัวเราคิดว่าก็น่าจะเป็นวธีการที่ดีกว่าทิ้งไว้แล้วมันอักเสบงี๊  เราได้แต่ภาวนาว่าซักวันนึง   วิวัฒนาการทางการแพทย์จะสามารถช่วยคนที่พลาดไปทำbioมาอย่างพวกเราได้
เป็นกำลังใจให้นะ  อย่าท้อที่จะเข้าไปปรึกษาคุณหมอ
โดย: white_vanilla    เวลา: 2009-9-28 14:13
ฮือๆๆๆ...อ่านแล้วน้ำตาไหลตามเลยค่ะ...เห็นใจคุณจริงๆ..เห็นรีบนๆเค้าแนะนำ หมอนพรัตต์...
เราเคยไปปรึกษากับหมอนพค่ะ..หมอเค้าให้คำแนะนำดีค่ะ..เราจะเอาเบอร์ไว้ให้คุณก่อนละกันเผื่อ
ไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ...ให้ไว้หลายๆก่อนท่านนะคะ...เพราะเป็นหมอที่รับแก้แบบขูดไบโอฯ..เท่าที่เราเคยไปคุยมา
(แต่เราไม่ได้ฉีดไบโอนะ...แต่เห็นเค้ารับแก้ค่ะ)
1. หมอนพรัตน์ 089-699-0666 ,  083-131-3313
2. หมอประวิทย์ 081-8756573 , 02-512-4456
3. โตไกคลีนิค 02-331-0161 , 02-332-2174 , 02-311-7091

ส่วนหมอสำรวย หมอลิลลี่ หมออรรถพร ไม่แน่ใจท่านรับแก้รึเปล่าค่ะ..ลองหาข้อมูลดูนะคะ..สู้ๆค่ะ

ถ้าข้อความเราไม่เหมะสมที่เผยแพร่ข้อมูลก็ลบได้นะคะ....

โดย: monatee    เวลา: 2009-9-28 14:14
40# bubble

ขอบคุณบั้บเบิ้ลมาก ........มนหวังให้เป็นอย่างนั้นเหมือนกัน
คงต้องรีบแก้ไข้ภายในปีนี้ไม่อยากทิ้งไว้ มนรู้สึกปวดหัวมากๆ เลยตอนนี้ จริงๆ เป็นมาได้
ซัก 4-5 เดือนแล้วละ เวลาอากาศค่อนร้อนหรือหนาวไป จะแสบจมูกปวดโพรงจมูกมากๆ
ถ้าใครที่อ่านกระทู้นี้แล้ว ถ้าเป็นไบโอรีบไปแก้เสียนะ อย่าปล่อยไว้ให้เกิดอาการใดๆเลย
โดย: thungchae    เวลา: 2009-9-28 14:32
คุณมนคะ เราเห็นที่หนังสือเล่มหนึ่ง อยากจะแนะนำนะค่ะของคูรดาวมยุรี มีขายที่seven อ่ะค่ะ เคยไปเปิดผ่านๆๆ เค้ามีเคสตัวเค้าเองที่ฉีดซิลิโคน แล้วไปเอาออกมีกระบอกอะไรม่รู้ใช้ดูด แล้วมันก็ออกมาเยอะจิงๆๆ ลองไปหาอ่านดูมั๊ยคะ (อันนี้ก็ไม่รู้มันได้ผลยังไงนะคะ) แต่เค้าดูดคางด้วยอ่ะคะ คางทำเยอะประมาณนั้น เผื่อใครสนใจลองดูค่ะ สู้ๆๆนะคะ หอมตัวเล็กมากๆๆกอดเค้าเยอะๆๆ เค้ารักเราที่สุดแหละค่ะ ไม่ว่าเราจะเป็นอะไร สู้ๆๆ
โดย: jeabky    เวลา: 2009-9-28 16:50
อ่านแล้วคิดตามเลยว่าสรุปแล้วการทำศัลยกรรมนี่มันทำให้สวยจริงหรือแค่ชั่วคราว เสร้าตามค่ะไงสู้นะค่ะ ทุกอย่างต้องมีทางออกคะ
โดย: swinggirl    เวลา: 2009-9-28 16:57
หนูจะร้องไห้จิงแล้วนะ
อ่านแล้วซึ้งอ่ะ
กำลังใจจากคนที่ไม่เคยรู้จักกัน ไม่เคยเห็นหน้า เรารู้จักกันผ่านเว็บบอร์ดกระทู้นึง
แต่เมื่อใครทุกข์มา เราก้อมาปลอบกัน ให้กำลังใจ หาข้อมูลช่วยเหลือ แก้ไข
ใครสุขมาเราก็มาแสดงความยินดี มาชมเชย
อย่างน้อยๆความรู้สึกนี้มันก้อยังมีอยู่ในเวปนี้ ดั้งโด่ง
และอีกหลายๆกระทู้

มิตรภาพไร้พหรมแดน

มันมีอยู่จิง
โดย: nanvaris    เวลา: 2009-9-28 17:09
แวะมาให้กำลังใจครับ ใจเย็นๆ ค่อยคิดหาหนทางนะครับ ทุกอย่างมีทางออก
โดย: kingkan    เวลา: 2009-9-28 17:13
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ทุกปัญหามีทางออกเสมอ
โดย: LoveLady    เวลา: 2009-9-28 19:04
[quote]ขอบคุณกำลังใจจากทุกคนนะค่ะ  ขอบคุณเว็บไซด์นี้มากๆ ที่เป็นเหมือนที่พักใจ
เมื่อประสบชะตากรรม วันนี้เพิ่ง ...
ต้นฉบับโพสโดย monatee เมื่อ 2009-9-28 13:03 [/quote
]ถูกเลยค่ะคุณมน เราเองทำมาตอนนี้6-7ปีแล้ว ตอนที่ทำ ไบโอเป็นอะไรที่ใหม่มากๆ และเปิดคลินิคอย่างถูกต้อง น่าเชื่อถือ  ตัวคุณหมอเองเค้าก็มีซิลิโคนแท่งนะคะ แต่โปรโมทไบโอมากกว่า และด้วยความที่เป็นหมอพูด มันดูน่าเชื่อถือค่ะ และประเ็ด็นสำคัญไม่ใช่ซิลิโคนเหลว คือทุกอย่างมันดูดี มีคนมาทำเยอะด้วย แต่พอเราเสริมมาสักพัก ก็มีข่าวออกมา ว่าเป็นซิลิโคนแท่งนำมาปั่น เรางี้ใจเสียเลย แต่ก็ยังไม่มากอะไรเพราะส่วนตัวไม่ได้เกิดปัญหา อาจเพราะฉีดไม่มาก
และคุณหมอตอนคุยดูมีจรรยาบรรณมากๆ เข้าไปทำกับเพื่อน2คน กรณีเราน่าสมน้ำหน้าตรงที่ เป็นคนค่อนข้างจมูกโด่งอยู่แล้ว และตอนแรกคุณหมอจะไม่ทำให้ แต่ด้วยความโลภอยากได้ปลายสวยๆ ก็ยืนยันทำ สรุป ได้ปลายมาก็ไม่ได้สวย ใหญ่กว่าปลายก่อนทำอีก ราคาก็แพงถ้าเทียบกับการเสริมสมัยนั้น   ตอนแรกชอบมากค่ะ กระแทกได้บีบได้ เหมือนจมูกจริงๆเลย แต่ตอนนี้ท่าจับจะรู้ว่าปลายเบี้ยว แต่มองข้างนอกไม่รู้ และตรงระหว่างตา ตัวไบโอมันตกไปอยู่ด้านข้างไกล้หัวตา คุยกับเพื่อนที่ทำด้วยกัน เค้าบอกว่าอย่าเลยดีแล้ว ส่วนตัวเพื่อนชอบค่ะ ไม่คิดเอาออก แต่เราไม่รอค่ะ เคยคุยกับคุณหมอนพรัตน์ ท่านว่าจริงๆไม่มีปัญหาไม่ต้องเอาออกก็ได้ แต่จมูกอาจจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ และต้องทำใจว่าแ้ก้มาจะไม่สวยเท่าแก้ซิลิโคนปกติ  แต่ตอนนี้คิวค่อนข้างเยอะ เห็นว่าคุณหมอมีคนไข้แน่นทุกวัน และได้สนใจคุณหมอเฉลิมเหมือนกันค่ะ แต่คิวปีหน้าคงไม่ไหว เลยลงท้ายด้วยคุณหมอคมกริชนี่แหละ ที่ฝีมือดีอีกท่านและเห็นว่ามีคนแก้ไบโอมาเยอะ ก็เลยจะตัดสินใจทำ

ยังไงคุณมนไม่ต้องกังวลมากนะคะ ยังมีคนที่มีปัญหาคล้ายคุณมนเยอะแยะ และมีคุณหมอหลายท่านที่สามารถแก้ไบโอได้ อีกทั้งเดี๋ยวนี้เทคนิกศัลยกรรมล้ำหน้าขึ้นเยอะ เชื่อว่าต้องมีทางออกที่ดีแน่นอนค่ะ
เมื่อไหร่ที่ท้อแท้ นึกถึงลูกและคุณแม่เอาไว้นะคะ ยังไงพวกเค้าก็ไม่มีทางเดินหนีจากคุณค่ะ อย้าท้อแท้ หรือท้อถอยในเมื่อ2แขนยังมี2ขายังเดินได้ค่ะ สู้ๆค่ะ

โดย: Panarkson    เวลา: 2009-9-28 19:13
ไม่เป็นไรนะคะ ค่อยๆ คิด และค่อยๆ ศึกษาหาแพทย์ที่รับแก้อ่ะคะ

ทนอีกนิดเดียว เดี๋ยวก็กลับมาสวยแล้วนะคะ
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-28 19:28
ตอบกลับทุกคนนะค่ะ

มนเป็นตัวอย่างของการที่เราเป็นเหยื่อ เพราะความไม่รู้ค่ะ เป้นการไว้ใจคนที่เรียกว่าแพทย์
จริงๆ มนลืมไปว่าหมอก็เป้นปุถุชนธรรมดาที่มักจะมีดีและไม่ดีปะปนไป  ไม่ใช่ว่าหมอทุกคน
จะต้องดีเสมอไป ( ตอบจากใจส่วนลึกนะค่ะ ถ้าadmin เห็นว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้ค่ะ )
แต่แน่นอนว่า ทุกคนอาจมีบางช่วงเวลาที่ทำผิดพลาด แต่ในความพลาดของเรานั้นมันใหญ่หลวง
แค่ไหน มันแก้ไขได้ไหม  ถ้าการประสบชะตากรรมในครั้งนี้เป้นบทเรียน มันก็แลกด้วยชีวิตทั้ง
ชีวิตของมนอาจเป็นได้ ..........น้องๆ ที่คิดจะทำศัลยกรรมไม่ผิดหรอกค่ะ สิ่งไหนที่เราทำแล้ว
มันดี กับเราควรทำค่ะ ร่างกายเป็นบัลลังก์ของจิตวิญญาน  เพราะฉะนั้น.....ร่างกายที่สวยงาม
สะอาด ย่อมดีกับจิตวิญญานของเราค่ะ ( แต่อย่าทำไบโอ ได้โปรด )
แต่สำหรับมนเป็นแค่ส่วนหนึ่งที่พลาด แต่แทนที่มันจะ
จบลงแค่เอาออก แต่มันมากกว่านั้น ตรงที่มันมีมากเกินไปจนทำลายอวัยวะบางส่วนของเรา
เราอาจจะไม่กลับมาเหมือนเดิมอีก แต่มันยังไม่น่ากลัวเท่าเราไม่รู้ว่าเจ้าสิ่งนี้จะกลายเป้นเนื้อร้าย
ในอนาคตหรือเปล่า เพราะชีวิตเรามันมีเงื่อนไขอะไรมากว่านั้น เราต้องมีอีกหลายชีวิตที่ต้องดูแล
ไม่ใช่แค่เราตายแล้วมันก็จบ ผลกระทบอื่นๆ อีกมากมาย
การรักษาต้องมี เงินทอง เวลา และกำลังใจ
ถ้าถามว่าวันนี้พร้อมหรือยัง ก็ยังไม่สามารถตอบได้เลย
.........................................................................................................................................
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-28 20:20
มนอยากขอบคุณคุณหมอทุกคนที่ช่วยแก้ไบโอให้แก่คนที่ทำไบโอนะค่ะ
เป็นบุญกุศลแก่พวกเรามาก...ความคิดของมนนะค่ะ มนคิดว่าการศัลยกรรมเป็นเรื่อง
ของจิตใจด้วย....มันไม่ใช่แค่ความสวยงามอย่างเดียว
ความสวยงามทำให้เรามั่นใจ และได้โอกาสหลายๆ อย่างในชีวิต
โดยเฉพาะหมู่ดารา นักแสดง ที่ต้องมีสิ่งนี้เพื่องาน
..................................................................................
จริงๆ แล้วพอรู้ข่าวมันก็ไม่ได้นิ่งนอนใจที่ปล่อยให้มันลุกลามขนาดนี้
มันเคยเข้าไปปรึกษาหมอคลีนิคดังๆ แต่หมอ ( บางคน ) ก็บอกว่าไม่รับแก้
แต่ที่ร้ายกว่านั้นยังถาม( แบบไม่ต้องการคำตอบ )ว่าไปทำมาทำไม
แต่บางครั้งเจอหมอ ( บางท่าน ) ก็ใจดี บอกว่าถ้าไม่มีปัญหาก็ยังไม่ต้องแก้
เพราะมันอาจจะเลวร้ายกว่าเดิม มนก็เชื่อค่ะ แต่มนคิดว่าคนที่ทำไบโอมา
100 ทั้งร้อยต้องเอาออกเพราะผิวสำผัสมันมากว่าซิลิโคนแท่ง มันจะกิน
เนื้อเยื่อเราเป็นก้อนแข็งเรื่อยๆ ใครที่โชคดีเอาออกไว ก็ดีเท่านั้น สำหรับ
คนที่เหลืออยู่น้อยก็อันตรายน้อยลง
ไบโอของมนเริ่มแข็งแล้วค่ะ จมูกก็โตมาผิดรูปผิดร่าง
บอกตรงๆ วันที่ไปหาหมอคม และหมอเฉลิม ( แต่ไม่สามารถเข้าปรึกษาได้ )
สภาพจิตแย่มาก วันเสาร์ที่ 26 กันยายน มนนั่งรอตรงบันไดหน้าคลีนิด
ฟอร์จูน ตั้งแต่แปดโมงเช้า แล้วย้ายออกมานั่งตรงเก้าอี้สนามหน้าตึกฟอร์จูน
เพื่อโทรเช็คกับพี่แดงเป็นระยะ ด้วยความหวัง ทั้งเหนื่อยทั้งหิว
แต่กินอะไรไม่ลงเลย ปากมันขม นำลายก็เหนียวๆ ทุกครั้งที่โทรเข้าไปที่คลีนิค
ใจเต้นแรงมาก มันเป็นอาการของคนที่มีความหวัง แต่ตอนที่รู้ว่าความพยายาม
ของเราสิ้นสุดแล้วเมื่อ 18.30 น. มนถึงได้รู้ว่าอาการคนสิ้นหวังเป็นอย่างไร
ตอนนั้นนึกอะไรไม่ออกเลย โทรหาเพื่อนสนิท 2 คน คนหนึ่งติดธุระ อีกคนฝากข้อความ
ไม่ได้โทรหาแม่เพราะไม่อยากให้แกไม่สบายใจ
โทรหาสามี ไม่รับสาย และไม่แน่ว่าถ้าเขารับแล้วจะพูดอะไรให้เราแย่ไปกว่านี้หรือเปล่า
.......สมองบอกว่ากลับบ้านเถอะ เริ่มมืดแล้ว คิดถึงลูกจับใจ
ตอนนั้นอยากมีใครก็ได้กอดเพราะอยากร้องไห้มากๆ
เชื่อไหมว่า แวบหนึ่งมนคิดถึงเว็บนี้ เพื่อนๆ ในนี้เพราะถึงแม้เราจะไม่รู้จักกัน
แต่ความรู้สึกบางอย่างที่ได้รับจากเพื่อนที่นี้ทำให้มนรู้สึกว่ายังพอมีหวังนะ
โดยเฉพาะพี่เหม่ง บั้บเบิ้ล และพี่แคท  มนคงพูดได้แค่ว่า ขอบคุณ
แต่ความรู้สึกดีๆ ที่รู้สึกกับเพื่อนในเว็บนี้มันมากกว่าหลายพันเท่าค่ะ
โดย: baramee    เวลา: 2009-9-28 20:43
จริงแล้วตัวไบโอเอง ทางยุโรปเขารับรองนะคะ  แต่สหรัสกับไทยไม่รับรอง
ตัวไบโอจริง ๆ ขายกัน ซีซี หลายตังอยู่  และแล้วมันก็ กลายพันธิ์มาเป็นอีลอบนี้ไปได้...ยังไง

ตัวพี่เองก็ไม่คิดจะทำไบโอ แต่หมอที่เราไปคุยด้วย(ที่โคราช) เชียร์ขาดใจ สุดท้ายยังงงตัวเองเลย
ว่าตูทำไปได้ไงวะนี่  ไหนละที่ว่าสวย   จมูกใหญ่ ก็ ใหญ่  ทำให้ก็เบี้ยว ยังมีของแถม
ฉีดให้ตรงดั้งเหมือน ก้อนหินถูกจับมาวาง  บอกให้ทำนิดเดียว  ล่อไปซะเยอะ
กลับมาแฟนด่า  จิตตกหนักเข้าไปใหญ่ ไล่ให้ไปเอาออกกับหมอ (คนเดิม ด้วยนะ ที่สำคัญ)
เราก็บอกว่าเอาออกยาก  แต่เขาสั่งมาเลยว่าต้องเอาออกกับหมอคนเดิม เพราะจะรู้ดีว่า
ใส่เข้าไปตรงไหน    แต่ใจเราไม่มั่นใจกับหมอคนเดิมเลย  ด้วยความที่ไม่อยากทะเลอะ

ช่วงเวลา หลังจากทำ ข้าวก็กินไม่ลง  นอนก็ไม่เคยหลับ  ตัวผอมไขมันหายหมดเลย
เพื่อนเห็นก็ตกใจเป็นหว่ง หาอะไรมาให้กิน    แต่มันกินไม่ลงจริง ๆ นะ

10 วัน  ได้เวลาเช็ค ก็ปรึกษาหมอว่าให้เอาออกเลย แฟนว่า  เอาออกได้หรือเปล่า หรือว่าต้องรอ
หมอก็บอกว่า ได้       แต่ก็ยังไม่หมดความซวย  เพราะหมอไม่เคยเอาออก  เอาเข้าอย่างเดียว
หมอก็ขูดเนื้อเข้าไปลึก ด้านบนก็บาง  ด้านข้างก็ยังเป็นสันเส้น ๆ ไบโอเหลืออยู่ดูเล่นอีก(ทำไม)
ตอนแรกหมอคงดูออกคะ  แต่ไม่หมด  ก็เลยขูดออกอีก

ปลายก็ไม่เอาออกให้ แต่ว่าหมอเจอะเข็มเข้าไปหว่างจมูกแล้วนะ    มันก็เลยทำให้ตัวไบโอ
ไหลออกมาตามรูเข็ม  (เข็มไบโอใหญ่นะคะ เป็นเข็มเหล็ก) ติดเนื้อแถวนั้น  เวลากินของเผ็ด
ก็จะแสบ ๆ

ทนทรมานกับรอยช้ำอยู่นานร่วม 2-3 เดือน    ไปได้ยาอาเปะ มาทาที่แผล  อาทิตย์หนึ่ง
เนื้อฟูขึ้นมาเลย  

อยากบอกมลว่า แก้ครั้งเดียวอาจไม่เสร็จนะคะ  เพราะพี่ก็เจอคนที่แก้ไบโอ กับซิลิโคนแหลว
เขาแก้หลายรอบอยู่เหมือนกัน  
วันหนึ่งยังไงมันต้องดีขึ้น  แต่ต้องให้เวลามันหน่อยนะคะ  สู้ ๆ

ตามไปดูรูปที่ทู้นะคะ  จะลงให้ดู
โดย: XXXXX    เวลา: 2009-9-28 23:23
คุณมล. เคสของผมหมอหลายๆท่านไม่รับทําหมดหวังแล้ว ลองมาหาหมอเฉลิมที่สุดท้ายจริงปรากฏว่าหมอรับทําดีใจมากๆๆ
คุนต้องโทรไปเช็คเวื่อยๆน่ะทิ้งเบอรไว้ด้วยน่ะ

ผมมั่นใจว่าคุณหมอเฉลิมแก้ได้ ผมทําแล้าประทับไจ

หรือไปจองคิวปรึกษาพร้อมทั้งคิวแก้พร้อมกันเลยน่ะ

ที่สําคันราคาสมเหตุสมผลด้วยครับ

อย่าคิดมากน่ะ รอแก้มานานแล้วรอคิวปรึกษาอีกนิดหนึ่งคงไม่สายเกินไปน่ะ

เอาใจช่วยน่ะ
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-29 10:46
คุณ xxxxแก้แล้วหรอค่ะ ? ดีใจด้วยค่ะ
มนก็อยากจะทิ้งเบอร์ไว้ให้พี่แดงเหมือนกันแต่พี่เขาไม่รับค่ะ เขาบอกให้ลองโทรมาเช็คเอง
มนจะลองพยายามดูอีกทีค่ะ
โดย: nstar    เวลา: 2009-9-29 14:22
ไม่ใช่พยายามอีกทีนะครับ ต้องพยายามหลาย ๆที ทุกครั้งที่เรารุ้สึกกลุ่มใจเราก็โทรไป ๆๆๆๆ ไม่ต้องกลัวว่า สายจะไหม้หรือเปล่าคนเราไม่เห็นแก่ตัวเอง แล้วจะเห็นแก่เราล่ะครับ เราทำแล้วไม่ได้เดือดร้อนใคร อย่างมากพี่แดงก็ต้องรับสายเพิ่มขึ้นเท่านั้นเองครับ
ตัวเรามีปัญหาขนาดนี้แล้ว ผมว่าเราต้องเกรงใจตัวเองมากกว่าครับ
โดย: XXXXX    เวลา: 2009-9-29 15:00
โทรยปเถอะพี่แดงไม่ด่าหรอก

ของผมไม่ใช่เคสไบโอนะครับ

มั่นใจว่าฝีมือเฉลิมเอาอยู่

โทรไปเรื่อยๆน่ะจะให้ดีจองคิวทําพร้อมกันเลย ครับเพราะคิวทําได้ยากมากๆ

คิวปรึกษาแล้วค่อยโทรหาพี่แดงอีกทีหากคิวตัวเองได้ิช้า

เอาใจช่วยน่ะ
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-29 15:47
ค่ะ มนเองก็เชื่อในฝีมือคุณหมอเหมือนกัน มนก็ไม่รู้จะไปพึ่งใครแล้ว
มนภาวนาให้ความหวังของมนเป็นจริง วันนี้อากาศร้อนมากๆ มนรู้สึกปวด
มากๆ เบ้าตามนคล้ำลงมากๆ ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร ลูกชายกลับบ้านแล้วเห็น
หน้าแม่บอกว่าเหมือน หลินปิง .....เพื่อนคนไหนเป็นเหมือนมนไหมค่ะ
แต่กินยาแก้ปวดก็บรรเทาได้บ้าง  กินยาที่หมอ ( หู ตา คอ จมูก )ให้มา
ใกล้หมดแล้วค่ะ จะแวะไปหาหมอเสาร์-อาทิตยืนี้ ต้องเอาลูกไปฝากกับ
แม่สามีอีกแล้ว ไม่อยากทิ้งลูกเลย .................ลูกจ๋ารอแม่ก่อนนะ
ถ้าแม่หายดี แม่จะชดเชยเวลาที่หายไปให้ลูก...........................
.................................................................................
.........................................
โดย: orachon    เวลา: 2009-9-29 16:00
โฮ...พี่หนูสงสารพี่จังเลย..หนูช่วยภาวนาให้พี่อีกคนหนึ่งละกัน..ภาวนาให้คิวว่าง..ภาวนาให้พี่แดงบอกว่า..วันนี้คนไข้ยกเลิกคิว..

ภาวนาว่า..คุณหมอเฉลิมบอกว่าเครสของคุณง่ายมากๆ....เป็นกำลังใจให้พี่มลค่ะ..ดูแลตัวเล็กดีๆ..นะคะ..เด็กต้องการความใกล้

ชิดจากแม่มากๆๆ...
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-29 17:36
รูปจมูกที่ผิดรูปผิดร่างจากไบโอ

30092009206.jpg (128.47 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 9)

โดย: monatee    เวลา: 2009-9-29 17:39
รอยแดงปลายจมูกและปีก ไม่รู้ว่ามันไหลลงมาหรือเปล่า

30092009205.jpg (108 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 7)

โดย: monatee    เวลา: 2009-9-29 17:50
กำลังใจสำคัญ ..........
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-29 17:53
บวมมากค่ะ
โดย: Top    เวลา: 2009-9-29 21:04
สู้ ๆ นะคับ

หมอ เก่ง ๆ มี เยอะ ครับ

ถ้าคิวหมอ เฉลิม นาน ลอง ปรึกษาหมอ เฉพาะทางที่อื่นก่อนดีมั้ยครับ

ไม่อยากให้รอนาน ไม่รู้มันติดเชื้อ ด้วยหรือเป่า
โดย: fouriiz2    เวลา: 2009-9-29 21:15
เป็นกำลังจัยหั้ยค่ะ  ลองไปปรึกษาหมออื่นดูสิค่ะ

เผื่อจำช่วยได้นะค่ะ

ใจเย็นๆมันต้องมีทางออกค่ะ
โดย: achita    เวลา: 2009-9-29 21:36
เข้ามาให้กำลังใจครับคุณมน
อยากให้มีสติครับ อยู่นิ่งๆ ตั้งสติครับ แล้ว พยายามติดต่อ ไปเรื่อยๆ ครับ เดียวก้อได้ครับ
แต่ต้องมีความพยายามสักหน่อยนะครับ  คุณหมอเก่ง และมีความสามารถมากครับ  ยังงัยน่าจะจะสามารถแก้ได้ครับ

แต่อาจจะไม่สามารถเอาออกได้หมด ในครั้งเดียวว
โดย: model2517    เวลา: 2009-9-29 22:29
คุณมนคะ อย่าท้อนะคะ เพื่อนๆในที่นี้เป็นกำลังใจให้คุณทุกคนค่ะ

พยายามติดต่อไปเรื่อยๆ ถ้าใจของคุณยึดมั่นที่จะทำกับคุณหมอเฉลิม สู้ๆนะคะ

อย่างน้อยก็มีกำลังใจตัวน้อยๆที่อยู่ข้างๆคุณมน  คุณแม่คุณมน และพวกเราทุกคนในเวปดั้งโด่งนี้ ค่อยเป็นกำลังใจ และคอยรับฟัง เรื่องราวต่างๆ ที่คุณมนไม่สบายใจ ระบายมานะคะ พวกเราพร้อมรับฟังค่ะ ^^

สู้ๆๆค่ะ
โดย: tee    เวลา: 2009-9-29 22:52
พี่มลผมอ่านแล้วรู้สึกเห็นใจพี่มากครับ จริงๆไอ้ที่ไปทั่วหน้าไม่ใช่ไบโอหรอกพี่ พี่อย่าคิดไปเอง อาจเป็นหัวสิวที่แข็งมากๆก็ได้
ความจริงสารไบโอมันใหญ่กว่าที่จะเข้าไปในเส้นเลือดแล้วไปยังส่วนต่างๆของร่างกายได้ครับ ถึงผมไม่ใช่หมอแต่ผมก็เป็นเภสัชไอ้เรื่องสารพวกนี้ก็ยังได้เรียนมา ความเป็นไปได้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้ามันไหลตามกระแสเลือดแล้วไปโผล่ ตรงโน้นตรงนี้ได้ คงไม่นำมาใช้ฉีดเข้าร่างกายครับ ส่วนการแก้ใจเย็นๆครับพี่แก้ได้ เปิดจมูกแล้วเลาะไบโอออก เอาไขมันตรงคางมาใส่ปลายจมูก แล้วเสริมเลย ตรงนี้น่าจะเป็นแนวทางที่หมอเฉลิมทำให้ได้ อย่าพึ่งคิดทำร้ายจิตใจตัวเองขนาดนั้นครับ หมอเฉลิมทำให้ได้แน่นอนครับ ไม่ต้องตัดจมูกทิ้งหรอกครับใจเย็นรอคิวสักนิด ตามคิวไปแล้วพยายาม ดูไท่ให้มันทะลุ ครับถ้ามันใสมากๆๆๆๆๆแล้วไปหาหมอเฉลิมเลย รอเลย ผมเชื่อว่าหมอทำให้เป็นคิงพิเศษแน่ เพราะหมอจิตใจดีผมคิดว่าหมอมีเมตตาครับ ถ้ามันกำลังจะทะลุจริงๆหมอทำให้ทันทีแน่นอนครับ โชคดีนะครับ พยายามประคับประคองมันไปก่อนแล้วรอหมอเฉลิมนะครับเพราะหมอแก้จมูกมีปัญหาเก่ง ผมเห็นรูปที่หมอเฉลิมแก้จมูกมีปัญหาแล้วทำออกมาได้ดีจริงๆครับ เรื่องไบโอไปส่วนอื่นๆไม่ต้องกลัวนะอย่าคิดไปเอง
โดย: ming2007    เวลา: 2009-9-30 00:39
โทรหาพี่แดงบ่อยๆอย่างที่เพื่อนๆแนะนำค่ะ และบอกเหตุผลพี่แดงด้วยนะคะ เป็นกำลังใจให้นะคุณมล
โดย: mystically    เวลา: 2009-9-30 02:39
พี่ว่า คิดมากเกินไปนะครับ

พี่ไม่เชื่อว่า คุณมลจะโชคร้ายขนาดนั้น

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจ

อาจจะช้าหน่อย

แต่ลางสังหรณ์พี่ไม่เคยพลาด

พี่เชื่อว่า คุณมลต้องพบทางออกที่ดีขึ้นกว่านี้

ไม่ลุกลามถึงขั้นตัดจมูกทิ้งแน่นอนครับ
โดย: srantorn    เวลา: 2009-9-30 03:19
แก้ไขล่าสุด srantorn เมื่อ 2009-9-30 03:22

ถ้าเกิดรอคิวคุณหมอเฉลิมไม่ไหว  ลองคุยปรึกษากะ คุณหมอวรวิทย์ ดูไหมค่ะ
คุณหมอวรวิทย์ เป็นรุ่นพี่คุณหมอเฉลิม อยู่ที่ฟอร์จูนคลินิคเหมือนกันค่ะ
ลองถามพี่แดงดูอ่ะคะ  เอาใจช่วยด้วยคนนะค่ะ

(อ้างอิงมาจากพี่เอค่ะ nanvaris )
"แนะนำคุณหมอวรวิทย์ ที่ฟอร์จูนคลินิค ที่เดียวกับหมอเฉลิมนั่นแหละครับ
คุณหมอวรวิทย์เป็นรุ่นพี่คุณหมอเฉลิม ตอนนี้มาช่วยงานที่คลินิค
ฝีมือดีใช้ได้ รูปแบบจะเหมือนคุณหมอเฉลิม ไม่ต่างกันมาก
เพราะพี่แดงได้คัดเลือกคุณหมอก่อนจะเชิญมาช่วยงานที่คลินิคแล้ว
คิวก็ไม่ยาวด้วยครับ น่าจะทำได้เลยในวันนั้น
ลองโทรไปสอบถามพี่แดงที่คลินิคดูก่อนได้ครับ"
http://www.dungdong.com/viewthre ... &extra=page%3D1
โดย: Kuromi    เวลา: 2009-9-30 08:38
อ่านเเร้ว รุ้สึกเห้นใจพี่มนจริงๆ อดทนอีกนิดนะค่ะ กิฟเชื่อว่ามันอาจจะไม่เลวร้ายถึงขึ้นต้องตัดทิ้ง

ทำใจให้สบายค่ะ หมั่นดทรหาพี่เเดงๆบ่อยๆ กิฟว่าสักวันก้อได้คิว อดใจรออีกนิดค่ะ

ช่วงที่รอ ก้อทำบุญ สวดมนด์ ทำจิตใจให้สงบนะค่ะ
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-30 10:52
ขอบคุณนอ้ง tee พี่โอมที่ให้กำลังใจ นะค่ะ พี่จะพยามจนถึงที่สุดค่ะ
ตอนแรกพี่เห็นพี่ก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งว่าไบโอมันมาโผ่นตรงใบหน้า แต่พอวันที่ไป
หมอคมเข้าพูดกับพี่และเพื่อนไบโอ ( หมอให้เขาไปปรึกษาพร้อมกัน 2 คน )
เขาพุดว่า "...คนเป็นไบโอ 100 เปอร์เซ็นต์ต้องเอาออก ไม่งั้นมันจะโตขึ้นเรื่อยๆ
เพราะผิวสัมผัสมันมากกว่าซิลิโคนแท่ง เดียวมันก็ไปโผล่ตรงโน้นตรงนี้......"
พี่เลยจิตตกทุกวันนี้แหละ
โดย: brian    เวลา: 2009-9-30 11:20
สู้ต่อไปนะครับ ยังไงก็พยายามคิดถึงลูกเอาไว้ครับ

เอาใจช่วยตรับ
โดย: baramee    เวลา: 2009-9-30 11:56
อยากรู้จังว่า เพื่อนที่ให้ไบโอเอาออก  เป็นยังไงบ้างคะ

ป.ล.  ตัวเล็กน่ารักมาก
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-30 14:18
เพื่อนที่ให้หมอไบโอเอาออก มนจำชื่อเขายังไม่ได้เลย( จิตตกเลยลืมทุกอย่างเลย )
ไปเจอกันที่คลีนิคหมอคม จังหวะรอหมอเขาเลยมาคุยด้วย เขาบอกว่าไปเอาออกกับหมอไบโอ
4 ครั้งด้วยกัน ครั้งหลังสุดนี้หมอเจาะสะดือเอาไขมันเขาด้วย แต่เห็นจมูกแล้วเหมือนของพี่แคทค่ะ
มันช้ำๆ แต่มากกว่าพี่แคทนะค่ะ เขากลุ้มใจมากไปหาหมอหลายที่แต่ไม่มีที่ไหนเอาออกให้
น่าสงสารมากเลยค่ะ เขาบอกเจ็บมากๆ เลย
เขาเห็นนิตยสารหรือหนังสือพิมพ์ที่โฆษณาคลีนิคหมอคมเขาเลยมาค่ะ ตอนนี้ไม่ได้ติดต่อกันเลย
จังหวะที่เขาไปปรึกษาน่ะ หมอให้เคสไบโอเข้าไปพร้อมกัน แต่หมอเห็นว่าของมนมันใกล้ทะลุ
ตรงปลายนะค่ะ แต่ของเพื่อนคนนั้นมันช้ำๆ แต่ไม่มีแดงจะทะลุเหมือนมน หมอบอกน่ากลัวจะทะลุ
แต่ของเข้าขูดออกก็ไม่มีปัญหาแล้วค่ะ เท่าที่เห็นคนที่เป็นไบโอไปเอาออกกับแกเยอะ แต่เคสมนเนี้ย
มันยากค่ะ
โดย: swinggirl    เวลา: 2009-9-30 16:30
หนูมาให้กำลังใจนะ
ช่วงนี้ถ้ารู้สึกไม่ค่อยสบายใจ ลองสวดมนต์ก่อนนอนนะค่ะ อิติปิโสเท่าอายุ +1 ค่ะ
รู้สึกดีจริงๆ เพราะมันเป็นอีกกำลังใจที่เราสามารถทำได้

สู้ต่อไปปปปป

ขออย่ายอมแพ้
โดย: monatee    เวลา: 2009-9-30 19:16
เอาไงดี..................โทรไปหาพี่แดงแล้ว
แกบอกไม่มีคิวตุลาว่างเลย โทรไปทุกวัน .................แล้วถ้ารอมันจะต้องแก้ปีหน้า
ไบโอมันจะทะลุไหม? ใครเคยเป็นแบบนี้บ้าง
ช่วยแนะนำมนด้วย.............................................................................
นึกว่าทำบุญนะค่ะ
โดย: tossot    เวลา: 2009-9-30 19:34
ทุกอย่างจะต้องดีขึ้นอย่างแน่นอนครับ เอาใจช่วยนะครับ
โดย: padtz    เวลา: 2009-9-30 20:26
พี่มลสู้ๆ นะครับ ทุกปัญหามีทางแก้  อาการปวดหัวหรืออย่างอื่นอาจจะเป็นเพราะเราเครียด หรือคิดมากเกินไป
การที่จิตของเราป่วย จะทำให้ร่างกายแย่ไปด้วยนะครับ
ทำจิตใจให้แจ่มใสนะครับ น้องตัวน้อยยังเป้นกำลังใจให้พี่มลนะครับ ยังมีคุณแม่ และทุกคนในบอร์ดอีกที่ยังส่งแรงใจให้
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับกำลังใจครับ กำลังใจดี อะไรอะไรก็จะดีขึ้นครับ สู้ๆครับ

ปล.
อย่างที่พี่ตี้บอก ไบโอมันไม่น่าจะเข้าไปในกระแสโลหิตได้
เพราะเท่าที่ฟังดูว่าเป็นซิลิโคนปั่นน่าจะโมเลกุลใหญ่พอสมควร
โดย: ming2007    เวลา: 2009-9-30 21:11
ลองถามพี่แดงดูซิคะ ว่าหมออีกท่านที่อยู่ฟอร์จูนแก้ได้หรือเปล่าแล้วขอปรึกษาหมอท่านนั้นเลย เห็นว่าเป็นรุ่นพี่คุณหมอเฉลิมด้วยค่ะ  ลองดูเป็นอีกทางเลือกนึงนะจ๊ะ
โดย: mystically    เวลา: 2009-9-30 21:45
ลองปรึกษาอาจารย์หมอวรวิทย์ก็ไม่เลวนะครับ

เคยเป็นอาจารย์หมอที่จุฬา

ตอนนี้ทำอยู่ 3 แห่ง

ประจำอยู่ที่ร.พ. บำรุงราษฎร์ และ อีก ร.พ. พี่จำไม่ได้

แล้วก็ที่ คลีนิคฟอร์จูนครับ

ในปี 2515 ท่านเคยสอบได้คะแนนสูงสุดเป็นที่ 1 ของประเทศด้วยนะครับ

ลองหาข้อมูลหลายๆหมอ พี่เป็นกำลังใจให้ครับ
โดย: jangsupika    เวลา: 2009-9-30 22:28
พี่ มนค่ะ  พี่มนต้องสู้ๆๆ นะค่ะ เข้มแข็งเข้าไว้ คนเรามีพลาดกันได้ หนู๋คิดว่า ถ้ามีพี่ๆๆ ในเวปไปคุยให้คุณหมอเฉลิมฟัง ท่านคงเห็นใจพี่มน  แล้วอยากแก้ให้แน่นอนค่ะ ....  พี่มนอดทนรออีกนิดนะค่ะ ใครที่อยากจะซ้ำเติมก็ปล่อยเค้าไปเถอะค่ะ เค้าไม่โดนก็คงไม่รู้  ขอแค่มีคุณแม่ และ ตัวเล็กเข้าใจเราก็พอ เพราะทุกวันนี้เราอยู่ได้เพราะเค้าไม่ใช่หรอค่ะ...  ทุกอย่างอาจจะไม่ได้เลวร้ายเหมือนกับที่เราคิดก็ได้ค่ะ .....  เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
โดย: southsiam    เวลา: 2009-10-1 01:28
คุณมน.  ผมอ่านแล้วเห็นใจคุณมากน่ะครับ

หากว่างรบกวนโทรมาหาผมที่เบอร์087-094-4070

ขอบคุณครับ
โดย: kimmie    เวลา: 2009-10-1 04:18
คุณมน ถ้ามันบวมแดงมากๆแล้ว เราว่าลองเข้าไปคุยกะหมอวรวิทย์ที่คลินิคหมอเฉลิมก่อนก็ดีค่ะ หมอวรวิทย์คงได้คุยกะหมอเฉลิมด้วยถ้าเป็นเคสที่ซับซ้อน ยิ่งทำให้รักษาได้ดีขึ้นนะคะ

ถ้ามีอาการมากๆ เราก็ไม่อยากให้ปล่อยไว้นาน เห็นคุณมนบอกว่าทานยาแก้อักเสบมาซักระยะแล้วด้วย
ลองนัดหมอวรวิทย์ก่อนตามที่พี่โอม และพี่ๆอื่นๆแนะนำก็ดีค่ะ

ขอให้รักษาหายค่ะ
โดย: teddyloveyou    เวลา: 2009-10-1 10:20
กี้ ขอเป็นกำลังใจให้พี่มนนะครับ สู้ๆ ถ้าไม่สบายใจ ก็เข้ามาปรับทุกข์ในบอร์ดก็ดีแล้วครับ มีเพื่อนๆ น้องๆ ให้กำลังใจ มากเลยครับ
โดย: sittichoke    เวลา: 2009-10-1 10:31
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ ๆ อย่าคิดไรมาก คิดได้แต่อย่างนาน ท้อได้ แต่อย่าถอย นะครับ เอาใจช่วยนะครับผม

คุณไม่ได้อยู่คนเดียวในโลกนี้นะยังมีใคร ๆ อีกหลายคนเป็นกำลังใจให้คุณเสมอ

singapore_opera_blog_turandot_banner.JPG (40.89 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 7)

โดย: model2517    เวลา: 2009-10-1 11:55
เพื่อนๆคนไหนที่มีคิวหมอเฉลิม แล้วเกิดไม่อยากทำหรือมีเหตุให้ต้องล้มเลิกยังไม่พร้อมที่จะทำ

ก็นึกถึง เคสของคุณมนด้วยนะคะ  ถือว่าช่วยๆกันโนะ ^^

เป็นกำลังใจให่ค่ะ
โดย: bhimala    เวลา: 2009-10-1 12:28
อดทนนะคะ อย่าร้องไห้ เข้าใจคุณมน มากๆๆๆๆ เห็นใจจริงๆๆๆ
ต้องหาทางแก้ปัญหานี้ให้ได้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้คุณมนโชคดี เจอหมอดีๆๆนะคะ
โดย: kate.win    เวลา: 2009-10-1 14:08
สู้ๆ ค่ะพี่ทุกอย่างมีทางแก้ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
โดย: baramee    เวลา: 2009-10-1 14:35
เสียดายจังเนอะมล  อยากรู้จังว่าเขาแก้ได้กี่เดือนแล้ว
อย่างนี้พอหมอเอาไขมันใส่เข้าไป มันจะไม่ปนกันไปใหญ่หรือไงเนี่ย...
และก็อยากรู้ว่าปลายเขานิ่มหรือเปล่า
ถ้าเข้ารู้จักเวปเรา  พี่จะให้ยาไปลองทาดูเผื่อจะดีขึ้นมา

แล้วหมอคมบอกหรือเปล่าว่าจะทำยังไงกลับปลายของมล
โดย: tsuke    เวลา: 2009-10-1 15:14
พี่ครับ  อย่าท้อน่ะครับ ผมเข้าใจความรู้สึกแบบนี้ดีครับเหมือนตายทั้งเป็นเลย มันคอยหลอนเราตลอด  บางวันหลับไม่อยากตื่นเลย อยากให้มันเป็นความฝัน  แต่ถ้ามันผ่านไปได้ จะเหมือนเราเกิดใหม่เลยครับ  

ลูกชายพี่คือกำลังใจที่ดีที่สุดครับตอนนี้เค้ารักพี่  เป็นกำลังใจที่หาไม่ได้จากที่ไหนอีกแล้วครับ  

ปมเชื่อว่า พี่ต้องผ่านเรื่องร้ายๆนี้ไปได้ครับ
โดย: benbell    เวลา: 2009-10-1 15:20
สู้ๆ......ครับ

ผมว่า ทุกอย่างมีทางออก****ถ้าเราคิดว่า มันยาก มันลำบาก หรือ เหนื่อย ท้อ ตั้งแต่ต้น เราก็จะรู้สึกแย่ อย่างนั้น

แต่ถ้าให้เราพยายามนึกถึงสิ่งที่ดีดีเข้าไว้  มันก็จะรู้สึกดีไปด้วย เป็นกำลังใจให้ตัวเอง นะครับ

ทุกคนก็เป็นกำลังใจให้คร๊าพพพ
โดย: ก้องตะวัน    เวลา: 2009-10-2 00:19
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
โดย: kimji    เวลา: 2009-10-2 01:42
เปนกะลังใจให้ค้า
โดย: plaa    เวลา: 2009-10-2 02:59
ปลาว่าเข้าไปคุยกับหมอวรวิทย์ดีกว่าปล่อยเวลาไปเรื่อยๆนะคะ
เคสปัญหาค่อนข้างมาก เข้าไปให้คุณหมอเห็นเลยดีกว่าค่ะถ้าแก้ไขได้ เผื่อคุณหมอจะหาคิวให้ได้นะคะ

โดย: bratz    เวลา: 2009-10-2 03:08
ฟ้าหลังฝน มักสวยงามเสมอ

ยังไงบาสเป็นกำลังใจให้นะครับ

ไฟทติ้ง!!!
โดย: taro    เวลา: 2009-10-2 11:33
สู้ ๆ นะคับ เป็นกำลังใจให้คับ
โดย: monatee    เวลา: 2009-10-2 13:18
วันที่มนไปรอหมอเพื่อนที่เราจับกลุ่มคุยก็บอกว่ารู้จักหมอคมยังไง มนจำได้ว่ามนบอกว่า
รู้จักในเว็บ ซึ่งมีหลายเว็บที่มนแนะนำไปมีดั้งโด่งด้วย แต่จริงๆ แล้วตอนที่มนเจอเว็บ
ดั้งโด่งเนี้ยะ มนลิ้งมาจาก ไทยเลดี้บอยค่ะ ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออก คิดว่าสาวประเภทสอง
นี้เขามีความรู้เรื่องพวกนี้มาก เลยลองเขาไปดู พอดีมีกระทู้ที่แนะนำ มาที่นี่ และหมีดหมอ
และสวยด้วยแพทย์ แต่ไม่รู้ว่าเพื่อนคนนั้นจะเข้าไปดูหรือเปล่าแต่แนะนำไปแล้วค่ะ ช่วยๆ กัน
แต่บางคนก็ไม่ถนัดอินเตอร์เน็ต เขาจะมีเวลากับวาสสารหนังสือค่ะ เพราะอาชีพเพื่อน(ที่คุยกัน)
มีหลากหลาย บางคนค้าขาย เขานั่งอ่านหนังสือสะดวกกว่า แต่สารภาพว่าหลังจากคุยกับหมอแล้ว
เราแยกย้ายกันไป มนเองก็ไม่ได้คุยกับใครเลย
หมอบอกว่าปลายของมนถ้าเสริมแท่งกลัวมันทะลุ ถ้าไม่เสริมมันอาจจะผิดรูปผิดร่างได้ เพราะเนื้อมันจะหด
แล้วไม่แน่ว่าปลายแดงๆ นี้มันจะหายไปหรือเปล่า พอมนถามว่าแก้ไขอะไรได้ไหม เขาบอกว่าไม่ได้
พอมนกลับมาที่บ้าน เครียดค่ะไปกระทู้ถามหมออีก หมอบอกว่าเสริมไม่ให้โด่งอาจแก้ปัญหาได้
( บอกเคสว่าเป็นอย่างนี้ๆ ) พอมาตรองดูแล้ว ใช้สมาธิคิดว่าผลและคำตอบตอนที่ไปเจอหมอนั้นแหละ
แน่สุดแล้ว เพราะหมอเห็นของจริงแต่ตอนที่กระทู้ไป ( ตอนจิตฟุ้งซ่าน ) หมอคงจำไม่ได้หรอกว่าเคสนี้ใคร
เพราะคนไข้ที่มาปรึกษาเยอะมาก  ตอนนี้มนลางานมาพัก 2 วันค่ะ ไม่อยากทำอะไร ไม่ได้ท้อนะค่ะ
มนอยากคิดหาทางออกให้ชีวิต ที่ผ่านมามนไม่ค่อยได้อยู่กับตัวเองเลย .............คิวที่หมอเฉลิมปีนี้มน
คงหมดหวังแล้วละค่ะ
โดย: monatee    เวลา: 2009-10-2 13:18
ขอบคุณเพื่อนๆที่ให้กำลังใจนะค่ะ
โดย: swinggirl    เวลา: 2009-10-2 13:23
แง่มๆ
เห็นกระทู้ที่พี่มนโพสปรึกษาคุณหมอเมหือนกัน
ยังเข้าไปอ่านอยู่เรยค่ะ

ใจเย็นๆนะค่ะ
มาเป้นกำลังใจให้ทู้กวันเรย

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2