ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เกือบตายเพราะศัลยกรรม ปากบาง แชร์ประสบการณ์ [สั่งพิมพ์]

โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 08:55
ชื่อกระทู้: เกือบตายเพราะศัลยกรรม ปากบาง แชร์ประสบการณ์
ดีครับ ชาวดั่งโด่งทุกคน  ผมชื่อตู่ นะครับ  จะมาเล่าประสบการณ์สดๆร้อนๆๆ ให้ฟัง

เหตุมีอยู่ว่า ผมไปทำปากบางมาครับ  แล้วแผลก็ไม่ดีเลย  ไหมก็หลุด  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรนะครับ  วันที่ผมไปทำศัลยกรรมไปทวันที่ 11 เมษายน 2554  ณ  แห่งหนึ่ง  แล้วทำได้มาอาทิตย์หนึ่งหมอก็นัดไปดูแผลแต่หมอว่าแผลไม่ดีเลย   ตอนนี้ก็ได้แต่รักษาไปก่อน  เอาเป็นว่าอย่าไปล้างไปทำอะไรมัน  ซึ่งตอนนั่นมันไม่มีทางจะแก้เลย  เพราะหมอไปต่างประเทศ  แล้วเค้าก็เลยบอกว่าเดียววันที่ 30 เมษายน 2554 เข้ามาให้หมอดูอีกที  ซึ่งกว่าจะถึงมันก็ไม่รู้จะเป็นไงบ้างนะครับ  จิตยิ่งตก  ยิ่งไปกันใหญ่

"แล้ววันที่ 19 เมษายน 2554 เวลา ทุ่มกว่าทางคลีนิกโทรมาถามอาการเป็นไง  หายดีไหม  คือเค้าก็ดีนะครับไม่ใช่ไม่ดี  แต่ผมก็ได้แต่บอกว่าแผลไม่ได้ดีขึ้นเลยครับแผลมันแยกออกจากกันเหมือนเดิม น้ำเหลืองก็ไหลออก  "เลือดก็ซึม"  ผมก็งงว่าทำไมเลือดถึงซึม  พยายามก็บอกว่าใช่ทำไมเลือดถึงซึง จากนั่นหมอก็แนะนำให้กินยาตามปกติ ให้ประคองรักษาไประหว่างรอหมอมา ผมก็ได้แต่ครับๆๆๆ จากนั่นก็วางสายไป

@@@ไม่นานก็นอนครับ  แผลไม่ล้างทำตามหมอแนะนำเปะทุกอย่าง   พอสักพักผมรู้สึกว่าเหมือนอะไรอยู่ในคอเป็นนำ  ผมก็คิดว่าน้ำลายก็ได้แต่กลื่นๆๆ    แล้วกลื่น  แต่แปลกใจว่าเอะ "ทำไมกลื่นไปแล้วมันก็ไหลเต็มปากไหวจังจนจะอิ่มเหมือนน้ำ"   สักพักผิดสักเกตุผมก็หลุกขึ้นมาเปิดไฟครับทุกคน   @@@@โอ้ว  พระเจ้าเลือดไหลออกแผลริมปากข้างซ้ายยังกะเปิดน้ำ  มองซ้ายมองขวา ด้วยความตกใจ  จะทำไงดี  ทำไรไม่ถูก  จับได้ถุงยางหิวครับ  มารองปาก  พระเจ้ามันไหลเร็วมากยังกะเปิดน้ำจากก๊อก  @@@@ แล้วผมก็เดินไปในสภาพหิวถุงเลือดไปเรียกพี่ๆ ข้างห้องเค้าก็ตกใจเมื่อเห็น  จะเอามือมาปิดปากผม ผมก็บอกว่าคงไม่ได้ เอาเป็นว่าตอนนี้พาผมไป โรงบาลก่อนเดียวผมพยายามกดหาเส้นเลือดแผลที่ไหลก่อน  คำกดไงก็ไม่ถูก  ตัดสินใจกดทั้งรอบปาก จนหยุดไหล แต่เหมือนน้ำไม่สนิทอ่าครับ  จากนั่นก็วิ่งเข้าโรงพยาบาลแถวนั่นหมอบอกว่าหยุดเลือด พอสักพักหมอก็ถามผมใหญ่เลยว่าเป็นไรมา  """เลือดไหลไม่หยุดจะให้พูดได้ไง คื้นปล่อยมีหวังสาดเข้าหน้าหมอแน่เลย  ผมได้แต่บอกว่า  ปากกาๆๆๆ ......?  หมอทำหน้างง  คนจะตายเลือดไหลออกจะหมดตัวแล้วยังจะมาถาม  จากนั่นหมอก็เอามือผมออกแล้วเอาผ้าก๊อตยัดเข้าไปในปากแล้วกด  โอ้วพระเจ้ายังซึม  ทำจนกว่าจะหยุดไหล พอสักพักกะหยุด เอาสะผมเพลียเพราะเลือดจะหมดตัวจากนั่นคุยกับหมอหมอว่า     @@@น้องไปทำศัลยกรรมมาเราไม่รับทำต่อนะครับน้องต้องไปหาหมอที่เค้าทำมาเท่านั่น@@@ โหแบบนี้กุไม่รอดแน่ใจคิด  อีกอย่างรักษาอ่าเรารักษาให้ได้แต่ต้องผ่าตัดทำแผลใหม่หมด  เสียค่าใช้จ่ายสามหมื่นบาท พระเจ้า  บัตรประกันสังคมก็ช่วยไม่ได้เพราะเป็นเหตุการณ์จากการทำศัลยกรรม ไม่ใช่อุบัติเหตุ  รวมๆแล้วไปไหนก็ไม่รรับครับ  ไปมาสี่ที่ไม่รับสักที่เลย จนตัดสินใจมาโรงพยาบาลรัฐบาล  หมอเค้าก็บอกว่าเลือดหยุดไหลแล้วหมอไม่รู้ว่าจะเย็บตรงไหนให้ เพราะไม่รู้จุดที่ไหล เราจึงทำให้ไม่ได้ ตอนนี้ที่เราช่วยได้คือเอาผ้าก๊อสปิดปากแผลให้เลือดหยุดไหล  เท่านั่นแล้วนอนดูอาการพรุ่งนี้ค่อยกลับ  ผมก็เลยคิดเอาวะ มาหลายที่แล้วนอนก็นอนวะนอนกับหมอดีกว่านอนคนเดียว  """เพราะไม่รู้มันจะไหลออกมาอีกตอนไหนกลัวม่ายมีคนช่วย"""  สักพักก็ไปนอนพระเจ้าเพียรจน จะลืมตาไม่ขึ้นเพราะเสียเลือดไปเยอะมาก  หมอทุกที่ก็ตกใจกับเลือดที่เสียไป ว่าทำไมมากขนาดนี้ ดีนะเป็นคนแข่งแรง  ไม่งั้นช๊อคไปแล้ว @@@เกือบตายจริงๆ@@@  จำไว้นะครับทุกคนใครที่จะทำปากบางต้องศึกษาข้อมูลดีๆๆนะครับ  และเอาที่หมอเค้าดีๆๆ อย่าคิดแค่ว่าทำสวย  อย่างเดียว คิดให้ดีก่อนทำ  ถ้าคิดไม่ดีจะเป็นแบบผมนะครับ     ""เกือบตายเพราะปากบาง""""

สุดท้ายนี้ผมขอนอนก่อนนะครับเพรียมาก  ต้องประคบเย็นกัดผ้าก๊อต  ส่วนแผลตอนนี้ก็เปิดและเพราะหมอแต่ละคนจับอ้าปากออก  ดูแผล

ที่สำคัญหมอแนะนำให้ผมไปที่ผมไปทำมา  ผมคิดว่าไปก็เสียเวลาสะป่าวเพราะหมอไม่อยู่ไปต่างประเทศช่วยไรไม่ได้  ได้แต่นอนรอความตายว่ามันจะไหลอีกตอนไหนต้องประคบไว้ไม่ให้ไหล  ไงขอฝากเตือนทุกคนที่คิดอย่างทำไว้แค่นี้นะครับ  ขอบคุณครับ
โดย: Garuda    เวลา: 2011-4-20 09:00
อ่านแล้วน่ากลัว ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ
โดย: amjayy    เวลา: 2011-4-20 09:02
ง่า น่ากลัวจังเลยค่ะ  ลองหาหมอศัลยกรรมท่านอื่นไหมคะอย่ารอเลยค่ะ
โดย: adirek    เวลา: 2011-4-20 09:07
โห..! หน้ากลัวจังครับ ขอให้หายไวๆ ปากสวยๆ นะครับ
โดย: moddam    เวลา: 2011-4-20 09:29
กลัวขึ้นมาทันทีเลย เรากำลังจะไปทำเลยอ่า ยังไงก็ขอให้หายไวไว นะค่ะ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 09:31
ต้นฉบับโพสต์โดย adirek เมื่อ 2011-4-20 09:07
โห..! หน้ากลัวจังครับ ขอให้หายไวๆ ปากสวยๆ นะครับ ...

ตอนนี้ ไม่สวยแล้วครับ พังเพราะหมอดึงจับแผลหาเลือดที่ไหล ไม่หยุด  
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 09:32
ต้นฉบับโพสต์โดย amjayy เมื่อ 2011-4-20 09:02
ง่า น่ากลัวจังเลยค่ะ  ลองหาหมอศัลยกรรมท่านอื่นไหมคะ ...

ไม่ทราบว่าที่ไหนครับ  ที่จะทำต่อให้เพราะเป็นเคส หนัก เลอดไหลไม่หยุด
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 09:32
ต้นฉบับโพสต์โดย Garuda เมื่อ 2011-4-20 09:00
อ่านแล้วน่ากลัว ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ  ...

ขอบคุณมากครับ  ได้แต่รอหมอใจกต่างประเทศ  อย่างเดียว   จะจายป่าวไม่รู้
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 09:43
ต้นฉบับโพสต์โดย moddam เมื่อ 2011-4-20 09:29
กลัวขึ้นมาทันทีเลย เรากำลังจะไปทำเลยอ่า ยังไงก็ขอให ...

ครับ  เหตุการณ์สดร้อนๆๆ  เมื่อคืนนี้เองครับ  ไงคิดดีๆๆก่อนทำกับใครครับ  ไงก็ขอให้โชคดีอย่าเป็นแบบผมแล้วกันครับ
โดย: kurama    เวลา: 2011-4-20 09:55
เอ่อ ทีแรกว่าจะเข้าบอร์ดมาเยี่ยมกระทู้ทำปาก แต่เห็นกระทู้ใหม่นี้ถึงกับอึ้งไปเลย ถ้าไงเป็นกำลังใจให้นะคับ ว่าแต่รอหมอกลับสิ้นเดือนเลยหรอ นานไปมั๊ยอ่ะ ผมว่าถ้ายังมีเลือดออกอีกไปหาหมอศัลยกรรมท่านอื่นดีกว่าเน้อเพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองด้วย
โดย: Bangie    เวลา: 2011-4-20 09:56
หูยยยยยยยยย ย~  น่ากลัวมากค่ะ

ขอให้หายไวๆนะคะ
โดย: amjayy    เวลา: 2011-4-20 10:37
เราว่าหมอศัลยกรรมที่ไหนก็ช่วยได้ค่ะ ไปหาเถอะอย่างน้อยก็แก้ปัญหาฉุกเฉินไปก่อน  แต่ต้องเข้าใจนะคะว่าหมอคงไม่อยากมาทำต่อเพราะเดี๋ยวถ้าคนไข้ไม่เข้าใจกัน แล้วเป็นอะไรขึ้นมาทีหลังก็จะต้องมารับผิดชอบทั้งหมดอีก ยังไงลองคุยกะคุณหมอให้เข้าใจกันว่าหมอที่ทำให้ไม่อยู่จริงๆและรอไม่ได้แล้ว และคุณเองก็เข้าใจและยอมรับแล้วว่าหมอจะรักษาให้แบบฉุกเฉิน หากว่ามีผลอะไรตอนหลังหมอก็คงรับผิดชอบไม่ได้ทั้งหมดน่ะค่ะ
โดย: amjayy    เวลา: 2011-4-20 10:38
รพ.ไหนคะที่ไม่รับอ่ะ แล้ว... ลองไปหลายๆที่หรือยังคะ?
โดย: dreamjung    เวลา: 2011-4-20 10:43
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
โดย: jarune    เวลา: 2011-4-20 10:45
ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูก่อนดีกว่าไหมคะ เป็นห่วงค่ะ
โดย: iiToNyii    เวลา: 2011-4-20 10:47
รีวิวปากบางของนายทำให้ผมกลัว ไปเลยครับ ก่อนหน้านี้ เพือนผมคนนึงไปทำมา
ไหมก็หลุดเหมือนกัน เป็นหลุม แต่พอแผลเริ่มหายไม่มีอะไร เสียหายครับ ปากก็สวยดี
เป็นกำลังใจหายไวน่ะครับ เมื่อวานเข้าไปดูรูปนายมา ก้อใช้ได้ครับ บบ

หายไวๆ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 10:52
ต้นฉบับโพสต์โดย kurama เมื่อ 2011-4-20 09:55
เอ่อ ทีแรกว่าจะเข้าบอร์ดมาเยี่ยมกระทู้ทำปาก แต่เห็น ...

ขอบคุณครับ  แต่ผมไม่กล้าถามหมอศัลยกรรมอื่นหรอกเพราะแผลมันอาจติดเชื้อแล้วเค้าก็คงไม่รับหรอกครับ  ไหนจะคิว อีก  นานกว่าเดิมนะผมว่า
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 10:56
ต้นฉบับโพสต์โดย dreamjung เมื่อ 2011-4-20 10:43
ตอนนี้เป็นไงคะ เลือดหยุดไหลหรือยัง หายไวๆ นะคะ ขออย่ ...

ใช่ครับ  คือคนราไปทำก็อยากจะสวยอะไรมั้ง  ยิ่งดันมาเป็นแบบนี้จิตตก   เลือดตอนนี้ได้แต่เอาน้ำแข็งประคบให้เลือดแข็งตัว  ทำเอาสะผมไม่กล้านอนคนเดียว  เดียวไหลออกไม่รู้ตัวอีก  คราวนี้คงไม่รอดถ้าไหลอีก  เพราะเหลือแค่ครึ่งตัวเอง
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 10:56
ต้นฉบับโพสต์โดย Bangie เมื่อ 2011-4-20 09:56
หูยยยยยยยยย ย~  น่ากลัวมากค่ะ

ขอให้หายไวๆนะคะ ...

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 10:59
ต้นฉบับโพสต์โดย amjayy เมื่อ 2011-4-20 10:38
รพ.ไหนคะที่ไม่รับอ่ะ แล้ว... ลองไปหลายๆที่หรือยังคะ? ...

รพ.ทั่วไปครับที่ไม่รับทำเพราะเกิดเหตุตอนเที่ยงคืน  คงไม่มีร้านศัลยกรรมไหนเปิดดึกหรอกครับ  ตอนนี้กำลังจะโทรไปที่คลีนิคนั้นครับว่าจะช่วยเรายังงัย
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 11:00
ต้นฉบับโพสต์โดย jarune เมื่อ 2011-4-20 10:45
ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูก่อนดีกว่าไหมคะ เป็นห่วงค่ะ ...

ครับกำลังพยายามหาข้อมูลแหล่งรับทำครับ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 11:02
ต้นฉบับโพสต์โดย iiToNyii เมื่อ 2011-4-20 10:47
รีวิวปากบางของนายทำให้ผมกลัว ไปเลยครับ ก่อนหน้านี้  ...

ทีแรกผมว่าก็ไม่น่าจะเป็นไรนะครับ  แต่อยู่ดีๆๆ  เลือดสาดเต็มห้องเลย  ไหลไม่หยุดยังหะเปิดน้ำ  หมอทั่วไปบอกว่าถ้าเป็นอีกรอบบนี้อาจจะผ่าตัดใหม่และ เย็บปิดเส้นเลือด
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-20 11:05
ต้นฉบับโพสต์โดย IIsJ__Love เมื่อ 2011-4-20 10:56
ใช่ครับ  คือคนราไปทำก็อยากจะสวยอะไรมั้ง  ยิ่งดันมาเ ...

เรื่องนั้นไม่รู้เป็นป่าวเพราะผมไม่เคยหุบเลย อ้าปากตลอดเพราะปากแผลบวม  ผมก็หวังอย่าให้เป็นอีกเลย
โดย: Kochawan    เวลา: 2011-4-20 11:12
เป้นกำลังใจให้นะคะ
โดย: iiToNyii    เวลา: 2011-4-20 11:19
ไปทำปากบางมาเท่าไหร่อ่ะครับ ผมอยากทำ แต่คงทำแต่ปากบนอ่ะ
โดย: Bang_Bang    เวลา: 2011-4-20 12:03
เพิ่งมาอ่านกระทู้อ่านแล้วอดเป็นห่วงไม่ได้ผมเห็นแผลตอนแรกที่ทำมาแล้วมันน่ากลัวมากมันไม่เนียนเหมือนที่หมอภูทำเลยก่อนทำทำไมไม่ตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ ก่อนว่าจะทำปากเพื่อนๆ ในเวปจะได้แนะนำ ผมว่าหมอภูเก่งที่สุดทำไมไม่ทำกับหมอภูแต่ไหนก็ทำมาแล้วผมก็เอากำลังใจช่วยให้แผลหายเป็นปกติไวๆนะคับเป็นห่วงจิงๆ
โดย: alexzy24    เวลา: 2011-4-20 12:05
อยากทราบว่าไปทำที่ไหนมาค่ะ จะทำเหมือนกัน เพราะนัดกับหมอไว้แล้ว (ที่เดียวกันปะน๊า) คุณตู่เป็นคนน้ำเหลืองปกติหรือเปล่าค่ะ ฟังแล้วกลัวไปเลย ยังไงก็หายเร็วๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย: group    เวลา: 2011-4-20 13:12
โหน่ากลัวมากง่า  เป็นกำลังใจให้น้าคะ
โดย: beerja    เวลา: 2011-4-20 16:53
บอกได้มั้ยค่ะว่าที่ไหน เผื่อเป็นแนวทางในการเลือกให้คนที่อยากไปทำค่ะ ขอให้หายไวๆนะค่ะ
โดย: pattoboy    เวลา: 2011-4-20 16:53
หูยยยยยยยยย อ่านแล้วสยองค่อดๆ ขอให้ จขกท ตั้งสติให้ดีๆ ค่อยๆคิดแก้ไขว่าต้องทำยังไงนะคะ ไม่เคยทำปากไม่รู้ว่าต้องเริ่มที่ไหนยังไง หาคุณหมอที่แก้ไขให้ได้ด่วนดีกว่าไม๊คะ เพราะกว่าหมอจะกลับก้ออีกตั้ง 10 วันแน่ะ แต่ปากเราเลือดเรานี่จิมันจะรอหมอได้หรือเปล่า ความปลอดภัยของคุณด้วยนะ เกิดร่างกายมันบล๊อคขึ้นมาแล้วมีปฏิกิริยาต่อต้านอะไรแบบกะทันหันนี่คุณจะแย่เอานะ ศัลยกรรมนี่เสี่ยงทุกอย่างแหละค่ะคุณ หาทางแก้ไขที่มันปลอดภัยต่อคุณดีกว่าค่ะอย่ารอหมอเลย เฮ้อออออออ ต่อไปนี้จะทำอะไรสงสัยต้องขอคุยกับหมอก่อนว่าพอเราทำแล้วภายในเดือนนึงนี่หมอมีรายการบินออกนอกประเทศหรือไม่อยู่หรือเปล่า เกิดฉุกเฉินขึ้นมาแบบคุณนี่เราจะได้ล๊อคคอหมอทัน
โดย: kdds    เวลา: 2011-4-20 17:01
ง่า สรุปว่าได้แต่กดๆแผลให้เลือดหยุดเหรอค่ะ แต่เลือดไหลขนาดนั้น น่าจะเส้นเืลือดฉีกขาดป่าวอ่ะ
ขอให้ได้รับการรักษาที่ดีที่สุดนะคะ
โดย: lshq    เวลา: 2011-4-20 17:12
อ่านแล้วน่ากลัวมากๆเลยค่ะ เป็นห่วงคุณนะเป้นยังไงบ้างคะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอหรอคะ แย่จังเลยไม่รู้จะช่วยยังไงดีอ่า ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆนะคะ
โดย: pood_hub    เวลา: 2011-4-20 18:08
เป็นกำลังใจให้ จขกท. ด้วยนะครับ ลองไป รพ. ที่เน้นเรื่องศัลยกรรมเลยก็ได้ แต่ค่ารักษาไม่แน่ใจนะครับ ว่าเค้าจะคิดเพิ่มหรือเปล่า......(ยันฮี 10,000) หายไวๆนะครับ ผมเองก็เคยประสบเหตุการคล้ายๆกัน แต่เป็นการทำตา2ชั้น เลือดดันจนแผลปริ ไหลนองท่วมเบ้าตา ตอนแรกนึกว่าน้ำตา ลุกขึ้นมาเปิดไฟ เลือดพุ่งเต็มเตียงเรย!!!! โชคยังดีไหมไม่ขาด แผลเลยไม่แยกจากกัน.......ทำตานี่แค่20เข้็ม ปากบางนี่ 50 เข็ม เข้าใจเลยครับ ยังไงลองไปถามโรงบาลเน้นศัลยกรรมดูนะ จุ๊ฟๆ.....
โดย: ppit    เวลา: 2011-4-20 18:18
คลีนิคคุณหมอที่ทำปากเปิดหรือป่าวคะ คิดว่าติดต่อคลีนิคให้ติดต่อคุณหมอให้ว่าอาการเป็นแบบนี้ แถมไม่มีรพ.รับรักษา เผื่อคุณหมอจะได้ฝากไปให้พบเพื่อนหมอ ดีกว่าตกวิตก แถมเสียเลือด คิดว่าแผลติดเชื้อด้วย รอไม่ไหวนะคะ เป็นห่วงคะ
โดย: chopp    เวลา: 2011-4-20 18:50
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคราบบบ
โดย: khunnu_nang    เวลา: 2011-4-20 18:58
เฮ้ย เพิ่งดูรีวิวน้องไป กลายเป็นแบบนี้ไปแล้วอ่ะ อึ้ย น่ากัวสุดๆๆๆ ไม่นึกว่าจะเป็นขนาดนี้อ่า
โดย: zamuraizaa    เวลา: 2011-4-20 19:08
ทำหมอไหนครับจะได้ไม่ไปทำ...เอาตัวย่อก็ได้...
โดย: พิม123    เวลา: 2011-4-20 19:34
พี่ก็นึกว่าตู่คงจะหายแล้วซะอีกนะเนี๊ย..แย่จัง
ต้องไปรักษาอีก..ยังไงก็ดูแลตัวเองดีๆนะมีอะไรผิดปรกติต้องหาหมอเลยนะ
เป็นห่วงจ๊ะ
โดย: Priya_natch    เวลา: 2011-4-20 19:47
อยากจะทำเหมือนกัน...แต่พอมาอ่านเจอตรงนี้ เหอๆๆ แอบกลัวเหมือนกัน....ยังงัยพี่ก้อขอให้หายไวๆ นะ เป็นกำลังใจให้...อ่อ พี่เคยอ่านเจอว่า มีบางคนมีปัญหา เลือดไม่แข็งตัว หรือเลือดแข็งตัวยาก ทำให้เลือดไหลไม่หยุด..ถ้ามีโอกาสก้อลองเช็คดูนะ..เผื่อจะได้แก้ถูกทาง อันนี้พี่เดาเอานะ...ยังงัยก้อขอให้ปลอดภัยหายห่วงนะค่ะ...สู้ๆ นะคร๊าบ
โดย: usutorn2525    เวลา: 2011-4-20 19:57
หายไวๆนะคะ อ่านแล้วนึกถึงเลือดแบบขาอ่อนเลย
โดย: pckeii    เวลา: 2011-4-20 20:06
รอให้หายก่อนดีไหมค่ะ แล้วค่อยทำศัลยกรรมใหม่ กลัวแทนเลยค่ะ สู้ๆนะคะ
โดย: TSUYU    เวลา: 2011-4-20 21:06
น่ากัวจัง เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย: stupidprincess    เวลา: 2011-4-20 21:44
หายไวไวนะคะ เอาใจช่วยสู้ๆจ้ะ
โดย: ืnio    เวลา: 2011-4-20 21:58
น่ากลัว

โดย: Rayong555    เวลา: 2011-4-20 22:42
น่ากลัวจังคับ
เป็นกำลังใจให้ หายไว ๆ นะครับ สู้ ๆ
โดย: Rezehn    เวลา: 2011-4-20 23:15
อีกตั้ง 10 วันกว่าคุณหมอจะบินกลับเลย ยังไงก็ขอให้แผลไม่แย่ลงกว่าเดิมนะค่ะ
เปนกำลังใจให้ค่ะ
โดย: llneunGll    เวลา: 2011-4-20 23:38
แวะมาให้กำลังใจค่ะ

ยังไงลองแวะไปปรึกษาหมอภูก่อนดีมั๊ยคะ

เผื่อคุณหมอจะพอช่วยได้ ขอให้หายไวไวนะคะ
โดย: sira2011    เวลา: 2011-4-21 00:19
ผมว่าไปปรึกษาหมอศัลยกรรมท่านอื่นดีกว่าครับ ช่วงที่รอหมอเดิม ส่วนเรื่องจะรักษา หรือไม่รักษาก็อีกเรื่อง อย่างน้อยก็อาจจะได้คำแนะนำมา ในการดูแลตัวเองครับ
ส่วนตัวผมทำปากบน-ล่างมาเช่นกันกับหมอภู ไม่เกิดปัญหาเลย ลองไปปรึกษาท่านดูก็ได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าหมอจะรักษาต่อให้หรือป่าว งานแก้หรือรักษาต่อนั้นเป็นเรื่องสำคัญที่หมอต้องใช้ดุลพินิจป็นพิเศษหนะครับ ไว้เป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งนะครับ ลองดูนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท.หายไวไวนะครับ ปากออกมาสวยนะครับ
โดย: palida20    เวลา: 2011-4-21 00:39
หายเร็วๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
โดย: Jimjum    เวลา: 2011-4-21 01:03
อาการตอนนี้เป็นไงมั่งคะ..ดีขึ้นยัง

หายเร็วๆนะคะ
โดย: Chad88    เวลา: 2011-4-21 02:05
ง่ะ กะลังอยากทำ อ่านแล้ว หยองเลย ว่าแต่ไม่บอกเหรอคะว่าที่ไหน คนอื่นที่คิดจะทำจะได้ไม่ต้องไป กลัวประวัติศาสตร์ซ้ำรอย

โดย: admin    เวลา: 2011-4-21 04:33
ตอบกระทู้ IIsJ__Love ตั้งกระทู้

สู้ๆ ครับ
โดย: Nutty    เวลา: 2011-4-21 04:35
โหหหหห สยองอ่ะน่ากลัวมากใจหายวูบ เป็นไงบ้างค่ะตอนนี้ อย่ารอหมอเลยไปหาหมอท่านอื่นแก้เถอะคะ
ก่อนที่อะไรๆมันจะสายเกินแก้อ่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆนะ
โดย: doojtawan    เวลา: 2011-4-21 04:58
น่ากลัวจริงๆเลยค่ะ เป็นอุทาหรณ์ได้อีกอย่างว่า ถ้าทำศัลยกรรมอย่าอยู่คนเดียว ดีนะคะยังมีเพื่อนข้างห้อง เราเองคิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้จริงๆ ขอบคุณที่มาบอกเล่า จะได้ไม่ประมาท หายเร็วๆและผลการรักษาออกมาบวกๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
โดย: bermuda    เวลา: 2011-4-21 05:16
แวะมาเยี่ยมค่ะ หนูเป็นไงบ้าง
โดย: Bang_Bang    เวลา: 2011-4-21 09:14
พักผ่อนอยู่ใช้มั้ยคับพักเยอะๆนะคับ เข้มแข็งและอดทนสู้ๆ
โดย: obdojkiyd    เวลา: 2011-4-21 09:56
อ่านแล้วตกใจมาก   แต่ยังไงก็ขอหั้ยหายไวๆนะค่ะ สู้ๆค่ะ
โดย: pavoonsen    เวลา: 2011-4-21 10:46
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-4-21 10:46
ต้นฉบับโพสต์โดย IIsJ__Love เมื่อ 2011-4-20 10:52
ขอบคุณครับ  แต่ผมไม่กล้าถามหมอศัลยกรรมอื่นหรอกเพรา ...

ทำปากบางที่คลีนิค ไม่ใช่ที่โรงพยาบาลใช่มั๊ยค๊ะ

คือ ถ้าเป็นโรงพยาบาล จะมีหมอท่านอื่น ที่เกี่ยวข้อง เป็นหมอเฉพาะทาง ช่วยดูแลคนไข้แทน หากหมอคนที่ผ่าตัดให้ไม่อยู่ ดังนั้น ถ้าคุณทำที่โรงพยาบาลก็ควรกลับไปโรงพยาบาลนั้น เพื่อรักษาต่อเนื่อง ถ้ามีการรับประกันไว้ด้วย คุณจะไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มนะค๊ะ

แต่ถ้าทำที่คลีนิค ก็ต้องรอหมอท่านนั้นกลับมาดูแลให้ค่ะ หรือไม่ก็ต้องเป็นหมอท่านอื่นในคลีนิคเดียวกันค่ะ
แผลผ่าตัดริมฝีปากนี่ ต้องรอ 8 - 12 เดือนนะค๊ะ กว่าแผลจะสนิท ใช้เวลานานมาก

ดังนั้นคนที่ทำริมฝีปากบางมา ถ้ายังไม่ถึงปี ป้าวุ้นเส้นไม่รับผ่าตัดกราม หรือโหนกแก้ม หรือคาง เด็ดขาด เพราะโอกาสที่เครื่องมือจะดึงรั้ง จนพังได้มีสูงมากค่ะ ขนาดแค่ริมฝีปากแห้งแตกลอก ยังเลือดออกได้เลย
โดย: whitevanilla    เวลา: 2011-4-21 11:30
โอย..อ่านแล้วมือเย็น..เลือดไหลเหมือนตัดไปโดนเส้นเลือดใหญ่เลย..
แต่ที่ปากไม่มีเส้นเลือดใหญ่นิเนอะ...เราว่า จขกท. ลองให้หมอเอาเลือดไปตรวจดีไหมคะ..
ว่าตอนที่เราเป็นนี้..พวกเกล็ดเลือดเราปกติรึเปล่า..เพราะเหมือนร่างกายมันสมานแผลช้า..
เลือดเลยออกมาเรื่อยๆ....ดูวิตามินที่ จขกท. ทานปัจจุบันด้วยนะคะ(ถ้าได้ทาน)..
แล้วแจ้งแพทย์เรื่องยา หรือวิตามินที่เราทานด้วยนะคะ...
เป็นห่วงค่ะ...
โดย: annieisinmelb    เวลา: 2011-4-21 12:50
ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆๆ
โดย: overideqoo    เวลา: 2011-4-21 13:16
เปนกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ ส่วนตัวผมแนะนำให้ไปคลินิกขอซื้อยา Tranexamic acid ทานคับ ยาตัวนี้ช่วยทำให้เลือดแข็งตัวขึ้น สู้ๆนะคับ
โดย: freshnight    เวลา: 2011-4-21 14:32
ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ส่้วนคำแนะนำอื่นๆ คงมีคนแนะนำไปหมด แล้ว แหะๆ

โดย: catty1986    เวลา: 2011-4-21 14:59
เป๊นไงบ้างค่ะ ขอให้หายไวๆนะค่ะ
โดย: rodmayzy    เวลา: 2011-4-21 15:04
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ คะ หายไวๆๆๆ นะคะ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-22 08:38
มาแล้วครับ  ทุกคน  ขอบคุณมากนะครับที่เป็นห่วงและให้กำลังใจผมเสมอมา  ผมจะเล่าเลยละกันครับต่อจากวันนั่นเลยละกันนะครับ

หลังจากที่ผมตัดสินใจนอนที่ ร.พ.เพื่อรอดูอาการจนสว่าง   เช้า เวลา 07.00 น. หมอก็ได้มาถามว่าเลือดหายแล้วนะครับ เพราะมันอุดตันแห้งทัน  ส่วนสาเหตุนั่นหมอบอกว่า  ผ่าตัดโดนเส้นเลือดใหญ่ ริมฝีปากซ้ายครับ จากนั่นหมอก็ให้ผมกลับ ผมก็กลับไปนอนที่ห้องโดยสภาพกางเกงมีแต่เลือด  แดงฉาน  หลังจากนั่นผมก็ได้โทรหา ""คลีนิคที่ไปทำมาแล้วก็เล่าเหตุการณ์ให้ฟังครับ  พนักงานก็พูดว่าถ้าเป็นแรงขนาดนี้เดียวโทรหาหมอให้แล้วเดียวโทรกลับ"""  ตอนนั้นได้แต่รอลุ้นว่าขอให้ได้รักษาทีเถอะ  จากนั่นสักพัก คลีนิคก็โทรมาบอกว่า  @@ น้องค่ะวันนี้สะดวกเข้ามาไหม  ผมบอกสะดวกครับ  เค้าเลยบอกว่า งั้นน้องเข้ามาที่คลีนิคเลยตอนนี้นะค่ะ  มาดูแผลก่อนว่าเป็นยังไง  จากนั่นผมก็ได้ออกจากบ้านไปที่คลีนิคซึ่งไปแล้วก็เหมือนเดิมไม่มีหมอ  ซึ่งมีแต่ผู้ช่วยหมอ ก็ได้แต่ล้างแผล เช็ดแผล บอกวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้นในการห้ามเลือด ซึ่งตอนนั่นก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกดีขึ้นมาเลย  ยิ่งตอนล้างแผลยิ่งไม่อยากล้างเลยเพราะกลัวโดนตรงเลือดไหลออกกลัวว่าถ้าสเก็ดแผลตรงนั่นหลุดแล้วเลือดจะออกแล้วหยุดไม่ได้เพราะมันช่วยอะไรไม่ได้เลยถ้าไม่มีหมอ  จากนั่นก็กลับบ้านโดยไม่ได้อะไรสักอย่าง  ในสภาพที่เศร้าๆ  อยากร้องไห้ หลังจากนั่น ก็จวนจะถึงบ้านแล้ว  ก็มีเสียงโทรศัพท์ดังขึ้น  !!!!เบอร์ส่วนตัว  รีบกดรับ ฮัลโหลครับ  เสียงตอบกลับ  ครับผม นี้หมอเองนะโทรจากต่างประเทศ  พอดีหมอได้รับข่าวเรื่องคนไข้ที่เป็นขั้นรุนแรง ก็เลยโทรมาพอดีว่าหมอมีเพื่อนทำศัลยกรรมชำนาญเหมือนกัน หมอคุยกับเค้าว่าให้มารักษาคนไข้ แทนหมอ  ไม่ทราบว่าคนไข้สะดวกไหมวันนี้  ผมบอกว่า @@ สะดวกครับตลอดเลยถ้าได้รักษาอยากหาย@@ หมอบอกว่างั้นก็เข้าไปที่คลีนิคนนะครับเวลา 21.00 น. เดียวหมอจะเข้าไป  จากนั่นผมก็ดีขึ้น  สะบายใจขึ้น  ใจคิดเอาวะไงก็เป็นขนาดนี้และเอาไงเอากัน  (หมอเค้าก็ดีจริงๆครับขนาดอยู่ไกลก็หาหมอรักษาแทน ) จากนั่นหมอก็ถามว่าเป็นไงได้ยินว่าเลือดออกเยอะจริงเหรอ  ผมว่าถุงหิวครึ่งถุงครับ หมอบอกว่าไม่จริงมั้งไม่ขนาดนั่นหรอก คงจะประมาณ 100 มิลลิตร  ผมบอกว่าจริงๆๆครับหมอ ##หมอขำ### (เรื่องจิงจะขำทำไมวะ)  พอจวนจะถึงเวลาผมก็เดินทางไปเลย รอตั้งแต่ 20.30 น.ไปรอ  จากนั่นระหว่างที่รอ ผู้ช่วยพยาบาลก็บอกว่า  เปอร์เซ็นแบบน้องที่เป็นมีน้อยมาก แต่มีคนเป็นแบบนี้ก็เยอะส่วนมากห้ามเลือดก็หายแล้วนะ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-22 08:39
@@@จากนั่นก็พูดอีกว่าวันนี้ก็มีเคชหนึ่งเป็นเหมือนกันกับน้อง โอ้วยังมีแบบผมอีกเหรอ เค้าบอกว่าใช่เป็นก่อนจะเช้านี้เอง  แต่อาการไม่แรงเหมือนน้องนะแต่รู้สึกว่าเค้าจะมาทำทีหลังน้องได้ 2 วัน  จิตตกหมดเลย  รู้สึกว่าตัวเองตัดสินใจผิดชัดๆ แต่ก็นะ ช่างเหอะตอนนี้ไม่ใช่เวลาจะมาคิดย้อนหลัง เอาเป็นว่าตอนนี้ให้ไม่ตายก็พอแล้ว  จากนั่นเค้ากะเล่าประวัติหมอคนที่จะมาทำให้ เค้าก็ว่า @@ ชื่อหมอพรเทพ พึ่งรัศมี @@ บอกว่าเค้าเป็นหมอศัลยกรรมเหมือนกันอยู่แถวลาดพร้าวเดียวเค้าจะเป็นคนรักษาให้ ส่วนของน้องพี่ว่าหมอคงจะต้องเย็บใหม่หมดและเพราะแผลไม่ดีเลยปริหมด แล้วต้องดูตรงเลือดไหล  จากนั่นเค้าก็ถามว่าแล้วที่น้องเลือดไหลออกนะมันจริงเหรอที่บอกนะว่าเยอะๆๆ ผมบอกว่าจริงๆ แล้วขำๆกันสะ  จากนั่นไม่นานหมอก็เข้ามาดูจากหน้าตาเค้าผมดูแล้วถูกชะตามากเลยครับ  รู้สึกดีมากกกกกก อย่างบอกไม่ถูก  จากนั่นผมก็ไปนอนรอที่ห้องผ่าตัด หมอก็เข้ามากับผู้ช่วยแล้วถามอาการที่เกิดกับผม แล้วดูแผล หมอว่าคนไข้แพ้ไหม  แล้วไหมก็ละลายเร็วเกินไป ทำให้แผลปริ ตอนนี้รู้สึกว่าจะติดเชื้อด้วยนะ  ไงเดียวหมอต้องมีการตัดเย็บใหม่หมด @@โอ้วพระเจ้าใจตกมากเพราะได้ยินว่าตัดออกเย็บใหม่หมด เพราะมันเจ็บมากตอนทำทีแรก  พอสักพักผู้ช่วยถามว่าหมอค่ะยาสลบไหมค่ะ  หมอว่าไม่ต้อง  !!!! ผมได้ยิน หะ ไม่ต้องเลยเหรอ  ตายและกุกลัวจนตัวสั่น ใจเต้นแรงมากๆๆ ..  @@จากนั่นหมอบอกว่าขอยาฉา เข็มแรกจึกเข้าบนปากโอ้วน้ำตาไหล  สักต่ออีกเข็มจึก โอ้ว อยากตายจริงๆ  แล้วกะต่ออีกจึก ปากบนรวมแล้ว 3 เข็ม สักพักหมอก็ตัดไหมเก่าออก ตัดเนื้อติดเชื้อออก แล้วเย็บๆๆ จนพอมาถึงบริเวณ  ที่เลือดไหลไม่หยุด หมอก็ล้างแผล จากนั่นก็ตัดไหมเอาสะเก็ดแผลออก @@ โอ้วอีกแล้วพระเจ้าเลือดพุ้ง ออกมาเลยจากนั่นผู้ช่วยพยาบาลตกใจ หมอค่ะเลือดเยอะมากค่ะๆหมอ หมอบอกว่าเอาครีมหนีบอะไรสักอย่างมาหนีบไว้  จากนั่นมือหมอก็จับอีกก็ไม่หยุดอีก  ขนาดผมเองยังรู้เลยว่าไหลแค่ไหน แบบว่าน้ำท่วมปากเลยทีเดียว จนในปากผมเองเลือดเป็นก้อน มันก็ไหลๆๆๆ   ออกมาเลยครับคอผมรู้สึกเลยว่าเปียกหมอแล้วเสื้อก็เริ่มเปียกไปด้วยเลือด  จากนั่นหมอก็หาครีม  ทั้งมือหมอมือผู้ช่วยปิดแผลพอสักพักก็หาย หมอก็เริ่มเย็บๆ เย็บๆๆ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-22 08:40
พอเย็บเสร็จ มันยังไหลซึงออกมาอีกต่อกัน หมอก็เย็บอีก เอาเป็นว่าริมปากบนซ้ายครึ่งปากที่เย็บไหมแบบติดกันเป็นจำนวนมากแบบพิเศา จากนั่นก็หยุดไหล หมอก็ให้ผมคลายก็เลือดออกจากปาก คล้ายออกไม่ได้มันตันหมอก็บอกว่าเอาลิ้นดันออกมานะครับ ผมก็ดันออกมา หมอก็ช่วยกดแก้มให้มันเด้งออกมา จากนั่นผู้ช่วยก็เอาผ้าสักอย่างมาร้วงออก จนหมด  จากนั่นปากบนเสร็จ ต่อปากล่าง หมอก็บอกว่าจะฉีดยาฉาละนะ  เวรอีกแล้วเหรอนิ  ฮือๆๆๆ  อยากร้องไห้มาก เจ็บ จากนั่นก็จึกเข้าปากล้าง 4 เข็ม แล้วก็กรีดเย็บจนเสร็จ หมอก็บอกเล่าให้ฟังว่ามันมีเส้นเลือดใหญ่ริมฝีปากซ้าย ซึ่งมันโดนแล้วมันก็เลยไหลออกมาตลอด  เอาเป็นว่าตอนนี้หายแล้วเรื่อง การกินก็ห้ามกินของร้อนของเย็น ประมาณ 1 อาทิตย์ @@ หะ 1 อาทิตย์เลยเหรอ ทำไมนานจัง  ส่วนเรื่องไหมเย็บนั่นหมอก็เอาไหมแบบนานกว่าหมอ....คนนั่น  ผมบอกว่าดีแล้วครับนานๆผมชอบจะได้ไม่เสี่ยง  สักพักหมอบอกว่าพยายามกินยาให้ตรงเวลาส่วนแผลไม่ต้องไปทำไรมันเลย นอนก็นอนหมอนสูงนะครับ ผมก็ได้แต่ครับๆๆๆ  จัยดีขึ้นแล้ว  จากนั่นก็ออกมาจากห้องผ่าตัด ผู้ช่วยก็ให้พักนอนพักประคบเย็นต่อแล้วก็พูดว่าน้องใจเด็ดจริงๆ พี่นับถือเลย  แล้วเรื่องที่น้องพูดว่าเลือดออกครึ่งถุง พี่ก็เชื่อจริงๆ  ถ้าพี่ไม่เห็นกับตาวันนี้พี่ไม่เชื่อนะนิว่ามันเป็นความจริง ผมก็บอกว่า   ครับ!! จากนั่นระหว่างที่ผมนอนเค้าก็ไปพูดให้พี่ผู้ช่วยอีกคนหนึ่งฟังว่าเรื่องที่น้องเค้าพูดมาเป็นความจริง  มันไหลออกไวและเยอะมากๆๆ  //***แอบได้ยิน  จากนั่นก็ออกมาข้างหน้ามารับยา พี่เค้าก็บอกว่า  ***นอนให้เยอะๆนะ เราเสียเลือดไปเยอะมากต้องพักผ่อนมากๆเดียวร่างการอ่อนเพรีย   คงอย่างงั้นและพี่เพราะตอนนี้ผมก็ง่วงสุดๆ ปวดมากด้วย พี่เค้าเลยให้ผมยืมเจลเย็นมาประคบ แล้วจัดยาให้ อีกรายที่เป็นแบบผมก็เข้าต่อรู้สึกว่าจะเย็บใหม่เหมือนกันแต่ไม่เย็บใหม่หมดเหมือนผม จากนั่นผมก็กลับรู้สึกว่าจะ เกือบจวนเวลา 23.00น นั่งแท๊กซี่กลับไปนอนปวดที่ห้อง   ตอนนี้ก็ได้ 1 วันแล้วกับการเริ่มต้นใหม่ที่ต้องดูแล  แต่ผมพอใจหมอคนนี้มากครับ ผมพอใจกับปากที่ทำให้ใหม่ผมว่ามันสวย หมอก็ใจดีมือเบาเป็นที่พอใจมากๆๆ  ไงเดียวผมรีวิวให้ดูนะครับ ตอนนี้ผมมาทำงานวันแรกยังไม่ว่างไงเดียวรีวิวให้ดูนะครับ  ไงก็ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่คอยติดตามเป็นห่วงผม และค่อยให้คำแนะนำดีๆนะครับ
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-22 08:56
นี้นะครับหมอคนนี้ที่ทำให้ผม  เป็นแหล่งศัลยกรรมเหมือนกัน สุดๆๆอ่า  ใหญ่มาก หมอที่ทำหมอพรเทพ

http://www.skinhospital.co.th/specialists/?d_id=11   ตามลิงค์นี้เลยนะครับข้อมูล
โดย: kdds    เวลา: 2011-4-22 10:09
ยินดีด้วยค่ะที่มีหมอแก้ปัญหาเย็บเส้นเลือดให้ได้  ช่วงนี้ดูแลแผลดีๆนะคะ จะรอชมreviewค่ะ
โดย: notekungza    เวลา: 2011-4-22 10:21
ไม่ลอง ลุยไปยันฮีดูเลยอะครับ รพนี้ก็เป็นรพ ศัลยกรรมอยู่แล้วนะ น่าจะรับรักษา ขอให้หายไวๆเลยนะครับ สู้ๆ
โดย: llneunGll    เวลา: 2011-4-22 10:34
ดีใจด้วยค่ะ  ที่มีคุณหมอคนใหม่มาแก้ให้

หายไวไว  รอชมรีวิวนะคะ ^^
โดย: palida20    เวลา: 2011-4-22 10:36
หายเร็วๆนะคะ เป็นกะลังใจค่า

โดย: Supat8106    เวลา: 2011-4-22 10:54
หายไวๆนะครับ น่าสงสารจังง
เปนเราตายเเล้วล่ะเหนเลือดไม่ได้
โดย: lshq    เวลา: 2011-4-22 20:32
สู้ๆนะคะ อ่านแล้วใจเต้นระทึกตึกๆเลยอ่า ไม่กล้าคิดจะทำแย้ว ฮือๆ
แต่ยังไงก็ดีใจที่ได้รับการรักษาแล้วนะคะ ถ้าต้องรออีกเนี่ย น่าเครียดแทนเลย หายเร้วๆนะคะ
โดย: fonz    เวลา: 2011-4-22 20:42
ดีใจด้วยนะคะน้อง  พี่รอฟังข่าวอยู่  อดเป็นห่วงไม่ได้อ่ะ ขอให้หายไวๆนะคะ

โล่งอกเลยอ่ะ    พักผ่อนเยอะๆนะคะ  
โดย: Sydney    เวลา: 2011-4-22 20:44
ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ
โดย: cakkymc7    เวลา: 2011-4-22 21:17
โหอ่านเฉยๆยังเวียนหัวเลยอ่ะ กลัวเลือด เอาเป็นว่าหายไวไวนะครับ
โดย: cutecutecute    เวลา: 2011-4-22 21:49
หายไวๆนะคะ แล้วอย่าให้นางสองคนจาก facebook รู้เชียวนะคะ
รักษาใจตัวเองด้วยนะคะ สู้ๆค่ะ
โดย: toone    เวลา: 2011-4-22 22:42
เป็นยังไงบ้างคะเนี่ย
ขอให้หายเร็วๆ นะคะ
โดย: DoMyBest    เวลา: 2011-4-22 22:55
ผมรู้สึกได้จริงว่าคุณกับผมชะตากรรมคล้ายกันมาก ตั้งแต่เจอคนมาทำให้เรารู้สึกแย่ก่อนจะผ่าตัด จนถึงเหตุการณ์นี้ (แต่ของผมยังไม่รุนแรงเท่านะครับ)
เรื่องคนผมอยากแนะนำอย่างเดียวครับ "ช่าง...มัน" คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะเป็นได้ครับ
ส่วนเหตุการณ์นี้สุดวิสัยมาก ๆ ยังไงผมเอาใจช่วยนะครับ ครั้งนี้มันต้องผ่านไปได้ด้วยดีแน่นอนครับ สู้ ๆ
โดย: pongtorn    เวลา: 2011-4-22 22:56
หายไว ๆๆ นะครับ  สู้ ๆๆ
โดย: palida20    เวลา: 2011-4-22 23:39
ปีกจมูกเป็นยังงัยบ้างค่ะ แผลโอเคมั๊ย กะลังจะเข้าไปตัดปีกจมูกกับคุณหมอพออ่านกระทู้คุณเลยกลัวๆหน่ะคะ
ปล.หายเร็วๆนะคะ ทานวิตามินซี กะZinc นะคะช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นค่า
โดย: zoomoo    เวลา: 2011-4-23 00:46
ต้องมีสักแห่งที่ช่วยคุนได้ค่ะ รักษาตัวดีดีนะค่ะ เปนกำลังใจให้ค่ะสู้ๆนะค่ะ
โดย: yatavee    เวลา: 2011-4-23 01:32
โหยยยย   ดูรีวิวกันอยู๋ดีๆหลายเป้นแบบนี้ซะแล้ว  หายวันหายคืนนะคะ    คุณพระคุณเจ้าคุ้มครองค่ะ
โดย: mnim    เวลา: 2011-4-23 01:47
ติดตามกระทู้อยู่ตลอด เป้นกำลังจายนะ
โดย: basszozaa    เวลา: 2011-4-23 03:32
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย basszozaa เมื่อ 2011-4-23 03:33

ความจริงอ่ะ ช่องก่อนที่คุณหมอจะไปเมืองนอก หรือช่วงคลินิคปิดยาวเช่นสงการณ์ไม่น่ารับเครสผ่าเลยอ่ะ เพราะหากระยะเวลาที่หยุดไปคนไข้มีปัญหาไรแก้ไขลําบากโครตๆ เหมือนของเราทําวันที5 จริงๆต้องตัดไหมวันที่ 13แต่คลินิคปิด ต้องเลื่อนไปเป็นวันที่ 19 สรุปวันตัดไหมมีอาการติดเชื้อบริเวณปากแผลนิดหน่อยสาเหตุเพราะไหมมันอยู่นานเกิน แต่วันตัดไหมหมอก็จ่ายยามาเพิ่มแล้วก็พูดว่าไม่เป็นไรมันติดเชื้อแค่ข้างนอกไม่ได้เข้าแท่ง แล้วถ้าเข้าแท่งนี่ไม่ซวยเลยหรอ
ปล เป็นความผิดเราด้วยไม่ได้ถามก่อนจองคิวว่าคลินิคปิดยาวแค่ไหน
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-23 08:10
ผมขอบคุณทุกคนเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ ชาวดั่งโด่งทุกคนนะครับที่ให้กำลังใจ เป็นห่วง คอยติดตาม  ถามสระทุกข์ ของผม  ถ้าไม่มีพวกคุณผมก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใครไม่รู้จะทำไง  ผมได้ทุกคนจนวันนี้ก็รู้สึกดีขึ้นเพราะได้กำลังใจจากทุกคน ไงขอบคุณมากนะครับ เดียวไงผมจะรีวิวอาการปัจจุบันให้ทราบกันทุกคนนะครับ
โดย: khawaii_desu    เวลา: 2011-4-23 11:47
หายไว ๆ นะคะ อ่านแล้ว เปงห่วงมากมาย สู้ ๆ ค่ะ
โดย: bankza    เวลา: 2011-4-23 13:23
นายถ้าเรานะเราคงนอนตายจมกองเลือดแล้วหละมั๊ง สุดยอดจริงๆๆนะนาย
โดย: bankza    เวลา: 2011-4-23 13:24
ว่าแต่ไม่ได้ถ่ายรูปตอนเลือดไหลเก็บไว้บ้างหลอคับ
โดย: ray2james    เวลา: 2011-4-23 14:09
หายไวๆคับ ลุ้นแทนแย่ ฟังแล้วอยากไปเยี่ยมเลย
โดย: nulex    เวลา: 2011-4-23 16:26
อ่านแล้วรู้สึกกลัวมากมาย เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะขอให้หายเร็วๆๆๆออกมาสวยๆดังใจต้องการน่ะค่ะ สู้สู้
โดย: IIsJ__Love    เวลา: 2011-4-23 16:38
ต้นฉบับโพสต์โดย nulex เมื่อ 2011-4-23 16:26
อ่านแล้วรู้สึกกลัวมากมาย เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ ...

ขอบคุณครับ  มันเป็นประสบกราณ์ที่จดจำไม่มีวันลืมเลย ขอให้เป็นดั่งคำอวยพรนะครับ สาธุ
โดย: Ohm    เวลา: 2011-4-23 17:11
สู้ๆค่ะ หมอพีระแกคงไม่ทิ้งแน่นอน Take careนะคะ
โดย: totops    เวลา: 2011-4-23 17:18
เอ่อ คือ เราติดตามกระทู้ของ จขกท มาตั้งแต่แรกเลยนะค่ะ เพราะเราก้อทำวันที่ 10 ถือว่าทำพร้อมๆกัน เราก้ออยากรู้ว่าระยะนี้ๆจะเป็นยังไง ของเราเป็นไง ของคุณเปนไง แต่ตอนนี้ของเราหายดีแล้ว เรามาเปิดบอร์ดแล้วเห็นของจขกทแล้ว ช๊อคมาก @_@ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

ส่วนของเรา เป็นการตกตแ่งริมฝีปาก เพระาว่าเราเคยล้มรถ แล้วริมฝีปากบนฉีกทั้งนอก ตอนไป รพ หมอเค้าก้อเย็บๆ ไม่ได้สวยงาม แค่เย็บปิดแผล สุดท้ายปากเรามันก้อบวมอยู่ข้างนึง เวลาพูด ยิ้ม หรือทำอะไรเราก้อต้องคอยเม้มๆไว้ ตอนนี้ผ่านมา5ปี อายุ20พอดี เราเลยไปทำ ทำวันที่10 วันที่เป็นวันที่ 13 แล้ว ก้อดีค่ะ แผลยุบหมดแล้ว แต่ยังทำอะไรรุนแรงไม่ได้ พูด ยิ้ม กิน ได้แบบเบาๆ ระวังๆ

ยอมรับเลยว่า ขั้นตอนการดูแลหลังทำลำบากมาก TT_TT แต่ก้อผ่านมาได้แบบกลัวๆอะค่ะ

ยังไงก้อเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ เด๋วหมอต้องรักษาให้แน่ๆ ตอนี้ก้อดูแลไปก่อนนะค่ะ

โดย: friendzzxx    เวลา: 2011-4-23 18:31
อย่าลืมรีวิวอาการนะคะ เป็นยังไง ส่งข่าวเยอะๆนะคะ เพื่อนๆเค้าเปนห่วงง
โดย: generator    เวลา: 2011-4-23 18:51
ไม่ได้เล่นเนตมาหลายวันเลยไม่ได้เข้ามาดูเจ้าของกระทู้เลยไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น
ตกใจเลยเพราะว่าเป็นห่วงมาตั้งแต่เริ่มผ่าแล้ว แผลน่ากลัวมากๆ
แต่ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะค่ะ ทานยาด้วยล่ะ
โดย: aon_ka    เวลา: 2011-4-23 20:15
อ่านแล้วสงสารมากๆเลยอะค่ะ นี่กินข้าวกินอะไรได้ไม้อะคะน้อง
แผลตรงริมฝีปากอะ มันหายยากอยู่แล้ว แล้วนี่คงยิ่งยากเข้าไปอีก
ตอนนี้ถ้าทานพวกวิตามินอะไร อยากให้น้องงดก่อนนะคะ
บางตัวมันทำให้เลือดหยุดยากอะค่ะน้อง อยากให้งดไปก่อนนะคะ แผลจะได้หายไวๆ
เอาใจช่วยนะคะ
โดย: rrnok    เวลา: 2011-4-23 20:42
สู้ๆนะคะ...เป็นคนที่เราลุ้นมาหลายกระทู้มาก...อันนี้น่ากลัวสุด...เราก็ตัดปากบาง(บน)เหมือนกัน...ยอมรับว่ากลัวสุดๆ..สามเดือนแล้วยังชาอยู่เลย..แถมไท่กันอีก(เห็นตั้งแต่วันที่3...เฮ้อ)...ขอให้หายไวๆนะคะ...งดยาพวกลูกกลอนหรือสมุนไพรก่อนน้า..เดี๋ยวเลือดหยุดยาก...ประคบเย็นเยอะๆนะ..เราใช้4อันสลับกัน...
โดย: khim66    เวลา: 2011-4-23 21:23
อ่านแล้ว กลืนน้ำลายไม่ลง ยังงัยก็เป็นกำลังใจให้ค่ะ รักษาสุขภาพนะคะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2