ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยค่ะ T^T จมูกเคยเกือบทะลุ แต่ถอดซิลิโคนออกพัก 4 เดือน [สั่งพิมพ์]

โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-17 16:37
ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยค่ะ T^T จมูกเคยเกือบทะลุ แต่ถอดซิลิโคนออกพัก 4 เดือน
ก่อนหน้านี้เคยเสริมจมูกด้วยซิลิโคน เสริมมา 6 ปี
ต่อมาเกิดปัญหาปลายบาง จึงถอดซิลิโคนออก พักไว้เป็นเวลา 4 เดือน
ล่าสุด ได้เสริมจมูกใหม่อีกครั้งด้วยซิลิโคน (ทำมาได้ 20 วัน)
เกิดปัญหาเรื่อง ตรงจุดเล็กๆตรงปลายจมูกที่เคยบาง ตอนนี้เกิดเงาดำๆ
เอามือจับก็ไม่เจ็บหรืออะไรนะคะ เพียงแต่ใจรู้ว่าเป็นจุดที่เนื้อบาง
อาจมีอาการจี๊ดๆตรงจุดเล็กๆนั้นบ้างในบางครั้ง

อยากทราบว่า
1. สามาถฉีดไขมันเพื่อรองปลายไม้ได้หรือไม่คะ ?
2. ถ้าสามารถฉีดได้ รบกวนแนะนำคุณหมอ
หรือเพื่อนๆท่านไหนทราบราคาและคุณหมอที่สามารถแก้ไขได้
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ตอนนี้ไม่สบายใจเลย เดินหากระจกส่องปลายจมูกทั้งวันเลยค่ะ : (

** ขอบคุณสำหรับเพื่อนๆท่านไหนที่สละเวลาตอบนะคะ

โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-17 17:34
ใครทราบ หรือพอมีข้อมูลบ้างมั้ยคะ ?
หรือว่าจะมีวิธีแก้ปัญหายังไงบ้าง

T________________________T
โดย: kiimhun    เวลา: 2015-3-17 19:34
ต้องเอากระดูกหลังหูมาเสริมเพิ่ม อาจจะเป็นเพราะปลายบางอยู่แล้วเลยทำให้ทะลุง่าย
โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-17 22:11
kiimhun ตอบกลับเมื่อ 2015-3-17 19:34
ต้องเอากระดูกหลังหูมาเสริมเพิ่ม อาจจะเป็นเพราะปลายบางอยู่แล้วเลยทำให้ทะลุง่าย

ขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์ตอบเรา =^= ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะ
ปลายตรงจุดที่เคยบาง มีรอยคล้ำๆ บางทีเจ็บจี๊ดขึ้นมาเฉยๆ ; (
โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-17 22:20
มีเพื่อนๆท่านไหนมีคำแนะนำเพิ่มเติม หรือพอจะแนะนำคุณหมอให้เข้าปรึกษาได้บ้างมั้ยคะ ?
เพิ่งแก้มาได้ 20 วัน มีรอยคล้ำตรงจุดที่เคยเนื้อบาง แล้วก็เจ็บจี๊ดๆ

นี่เรารอมา 4 เดือนก่อนเสริมใหม่ มันไม่ช่วยให้เนื้อเยื่อดีขึ้นเลยหรอคะ =^=
ช่วยทีค่ะ ตอนนี้เครียดมากๆเลย ควรไปหาหมอท่านไหนที่แก้ปัญหาปลายบางได้คะ : (
โดย: parkyjung    เวลา: 2015-3-17 22:44
เราแก้มาสองครั้งติดๆเลย รอบแรกแดงมาก และเปนวงใสๆ คือทะลุแน่
เลยแก้ใหม่ ถามว่าหายแดงไหม คือหายนะ แต่รอยขาว เปนวงๆยังอยู่
แก้มาช่วงแรกๆ ปลายจะคล้ำๆ ช้ำๆ อะคะ สักพักก้อจะหายนะ
ตอนนี้เราครบเดือนละ ปลายก้อยังขาว ไม่รุจะหายไหม เห้อ~~~
โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-17 23:18
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-17 22:44
เราแก้มาสองครั้งติดๆเลย รอบแรกแดงมาก และเปนวงใสๆ คื ...

แล้วเจ็บปลายบ้างมั้ยคะ ? ตอนเราถอดซิลิโคนพักจมูก
วงขาวตรงปลายจมูกก็เป็นเหมือนกันนะคะ
ต้องบอกก่อนว่าเราไม่ทะลุนะ คือเราจับๆรู้สึกปลายบาง
เห็นบางวันมีวงขาวๆ บางวันก็ไม่มี
กับมีรอยคล้ำๆตรงปชายจมูกฝั่งขวา เจ็บๆนิดหน่อย
เราก็ไปถอดซิลิโคนพักเลยค่ะ พักนาน 4 เดือน
จับจมูกตัวเองดูไม่เจ็บไม่มีปัญหา จนมั่นใจไปทำใหม่อีกครั้ง
แล้วตอนนี้เจ็บๆตรงปลายฝั่งขวา จุดเดิม
เป็นเงาคล้ำๆด้วย บางวันชัด บางวันจางลง
เรากลัวทะลุมากจริงๆค่ะ เครียดมากด้วย
ทุกวันนี้หลับไปสนิทค่ะ กังวลตลอดเลย
เดินส่องกระจกทั้งวัน แหงนหน้าดูปลายจมูกตลอด
เลยอยากรู้ว่าทำยังไงจะหาย มีวิธีรักษาปลายบางบ้างมั้ย

ดีจังค่ะ ที่เธอมาแชร์ประสบการณ์กับเรา
เมื่อก่อนเว็บดั้งโด่งคนแชร์ประสบการณ์ คนคุยกันเยอะมาก
ทุกวันนี้มีแต่หน้าม้าคลินิกมาลงรีวิว เฮ้ออออออ
โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-18 03:43
นอนไม่หลับเลยค่ะ เพื่อนๆท่านไหนมีคำแนะนำ
หรือเคยเจอ เคยประสบเหตุการณ์ในทิศทางเดียวกันบ้างมั้ยคะ ?

เราควรไปหาหมอท่านไหน ที่จะสามารถทำให้เนื้อเยื่อปลายจมูกดีขึ้น
หรือเราต้องถอดซิลิโคนออกอีกรึเปล่าคะ : (
โดย: parkyjung    เวลา: 2015-3-18 06:01
ไม่เจ็บปลายเลยคะ เราถอดออกละเหลาใส่ใหม่เลย
เพราะทำไปได้เดือนเดียวแล้วมันแดฃมีวงขาวๆ
รอยคล้ำๆเด่วมันหายไปเองนะคะ เหมือนว่ามันเปนแผลข้างใน เราไม่เหนมันจะจางลงไม่ต้องทำไรกะมัน

แล้วรอยขาวยังมีอยู่ไหมคะ?

หายไวๆนะคะ เราว่าถามหมอก้อดีนะคะ

แรกๆเราก้อส่องกระจกตลอดนะ แต่ถ้ามันไม่แดงอักเสบก้อปล่อยมันไปก่อนอะคะ

โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-18 15:02
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 06:01
ไม่เจ็บปลายเลยคะ เราถอดออกละเหลาใส่ใหม่เลย
เพราะทำ ...

รอยขาวๆมีค่ะ ... มีทั้งตอนที่เราถอดซิลิโคน (ตลอดระยะเวลา 4 เดือน)
มีทั้งตอนนี้ที่ทำจมูกมาใหม่ คือยังมีจุดขาวๆนั้นอยู่

พอจมูกเคยมีปัญหา รู้สึกว่าเรากังวลขึ้นเยอะเลยค่ะ
คอยส่องคอยมองคอยสังเกตตลอดเวลาเลย =*=
เธอแก้ที่ไหนมาคะ ? หมอเหลาปลาย
แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรกับปลายจมูกเพิ่มใช่มั้ยคะ
ได้มีการวางแผ่นหนังเทียม หรือใช้ไขมันหรืออะไรมารองมั้ยคะ
โดย: parkyjung    เวลา: 2015-3-18 15:28
โรงพยาบาลกมลคะ คุณหมอปริญ

เราเคยถาทคุณหมอเรื่องปลายขาวๆนะคะ

เหมือนข้างในเราเปนแผลเป็น เพราะของเรา มันไม่ได้ขาวแค่ปลายนะคะ มันล่ามมาถึงใกล้ปีกจมูก

เราแก้แบบเหลาใหม่คะ ไม่ได้รองปลายอะไรเลย เราจะรอสักพักนึงคะ ถ้าไม่ดีขึ้นคงใส่หลังหู

โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-18 16:13
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 15:28
โรงพยาบาลกมลคะ คุณหมอปริญ

เราเคยถาทคุณหมอเรื่องปลา ...

เราเห็นคนใส่กระดูกหลังหูมีแต่ปลายแดง ปลายเป็นนั่นนี่
บางรายอักเสบไม่หาย บางรายพอมีปัญหามากจนต้องถอดออกก็ปลายบุ๋ม
จมูกนี่ทำเราเครียดเลยค่ะ เพราะไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้ปลายมีเนื้อเยื่อขึ้นมา
เลยพยายามหาที่รองด้วยไขมัน
หรือใช้ไขมันเติมปลาย เพราะได้ยินมาว่า จะยุบลง 50-80%
แต่ก็แอบคิดว่า เผื่อส่วนที่เหลือๆจะสร้างเนื้อเยื่อขึ้นมาที่ปลาย

เธอ... อย่าหายไปไหนนะ ไว้ปรึกษากันแบบนี้
หัวอกเดียวกัน : (
ดีใจจังที่มีเธอคอยคุยปรึกษา แบบคนที่เข้าใจปัญหาเรื่องเดียวกัน T^T
โดย: parkyjung    เวลา: 2015-3-18 16:27
แอดไลน์มาเลยเทอ parkyjung
ของเพื่อนเราก้อแดงนะ ใส่หลังหู ทำมาจะครึ่งปีละ ก้อแดงไม่หาย
แต่คนละหมอกะเรา
นี้รอดูไปเรื่อยๆก่อน เพราะมันไม่แดง ถ้าสักสามสี่เดือนแย่ลง คงต้องใช้หลังหูกะหมอเดิม
ถ้าเปลี่ยนหมอคือ ราคาแพงมาก เหนละเครียด
โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-18 16:33
parkyjung ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 16:27
แอดไลน์มาเลยเทอ parkyjung
ของเพื่อนเราก้อแดงนะ ใส่หลังหู ...

กลายเป็นได้เพื่อนเพิ่มเลย ^^
เดี๋ยวเราแอดไลน์ไปนะ....

อยากให้เบอร์ดเป็นเหมือนเมื่อก่อนจัง
มีอะไรคนก็มาคุยมาเม้าท์กัน รุ่นตั้งแต่สมัยพี่แย้ พี่นก พี่ปลา
พวกพี่ๆแอดมินก็มาคุย มาให้คำปรึกษากัน
ทุกวันนี้ในบอร์ดนี่ใครมีปัญหา น้อยคนนะจะมาตอบ
เราถึงดีใจมากๆที่เธอมาตอบ แถมเจอปัญหาคล้ายๆกัน
มีอะไรได้คุยแลกเปลี่ยนกันได้ ^^
โดย: gva    เวลา: 2015-3-18 18:33
mea_zii ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 16:33
กลายเป็นได้เพื่อนเพิ่มเลย ^^
เดี๋ยวเราแอดไลน์ไปนะ ...

ถ้าเป็นเรา จะถอดออกค่ะ หรือให้หมอเหลาซิลิโคนใหม่ไม่เอาแบบมีขา

เพราะเมื่อปลายบาง แล้วเสริมใหม่ ถ้าไม่รองด้วยแผ่นหนังเทียม

หรือกระดูกอ่อนหลังหู(ปัญหาตามมาเยอะเหมือนกัน) อาจทำให้ทะลุได้

ของเราไปถอดออก (เสริมได้ 12 ปี) เพราะเห็นเป็นวงๆออกมาทางปลายจมูกเยื้องมาทางซ้าย

ทุกวันนี้ ถอดออกได้เกือบ 18 เดือนแล้ว ยังเห็นเป็นรอยยุบนิดๆ

ถ้าเป็นเราจะถามให้หมอเหลาซิลิโคนเป็นรูปตัวไอ ดีกว่าไหมคะ

ลองอ่านดูเว็ปที่แนบค่ะ

http://facefocus.co.th/index.php?option=com_content&view=article&id=24&Itemid=38

โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-18 23:40
gva ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 18:33
ถ้าเป็นเรา จะถอดออกค่ะ หรือให้หมอเหลาซิลิโคนใหม่ไม ...

เพิ่งแก้มาจะถอดเลยหรอคะ >//<
คือได้ถอดพักแล้ว 4 เดือน ตอนนั้นไม่ทะลุนะคะ
ไม่ได้อักเสบ บวม แดง เพียงแต่เจ็บปลาย
และรู้สึกว่าปลายบาง เลยถอดออก

อยากทราบว่ามีวิธีทำให้เนื้อกลับมาได้รึเปล่าคะ
หรือใช้ไขมันรอง หรือทำอะไรได้บ้าง

โดย: gva    เวลา: 2015-3-19 03:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gva เมื่อ 2015-3-19 03:12
mea_zii ตอบกลับเมื่อ 2015-3-18 23:40
เพิ่งแก้มาจะถอดเลยหรอคะ >//<
คือได้ถอดพักแล้ว 4 เดือน  ...

งั้นคอยก่อนก็ได้ค่ะ ให้ทะลุแล้วค่อยถอดเอาก็ได้

แต่ถ้าทะลุ ปลายก็บุ๋มล้าน% ค่ะ ก็ต้องเลือกเอา

เราทำได้ 12 ปี ปลายบางเหมือนคุณนั่นแหล่ะ ไม่ทะลุ บางเฉยๆ

ไม่เจ็บไม่ปวดไม่แดง

แต่เห็นเป็นวงขาวๆ

ไปแก้ได้ 7 วัน ใช้กระดูกอ่อนหลังหูรอง

แต่ถอดออกเพราะเลือดคั่ง 'กลัว' ติดเชื้อ

แค่ 'กลัว' นะคะ เพราะไม่อยากคอยให้ติดเชื้อแล้วไปถอด

ทุกวันนี้ <<ถอดได้ 18 เดือนแล้ว ปลายบางๆเนื้อก็ยังบุบลงไปนิดนึงค่ะ >>

ของคุณถอดพักแค่ 4 เดือนปลายที่เคยบางก่อนแก้ มันก็ยังบางอยู่ดี

ปลายบาง เนื้อไม่งอกขึ้นมาแทนหรอกค่ะ

ถ้าไม่งั้นหมอศัลยคงไม่สรรหาสารพัดวิธีมาแก้ไขที่ปลายเหตุ เช่น

รองด้วยกระดูกหลังหู หรือแผ่นหนังเทียม แต่ถ้าปลายบางมากๆ ก็ทะลุอยู่ดี

ฉีดฟิลเลอร์ ก็อันตราย

ฉีดด้วยไขมันตัวเอง ปลอดภัยแต่คงต้องฉีดบ่อยๆค่ะ

หรือไม่ก็เหลาซิลิโคนเป็นรูปตัว I  คือไม่ยกปลายจมูก

โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-19 04:45
gva ตอบกลับเมื่อ 2015-3-19 03:09
งั้นคอยก่อนก็ได้ค่ะ ให้ทะลุแล้วค่อยถอดเอาก็ได้

แต ...

ตอนที่ถอดซิลิโคนออก 4 เดือน เคยจับตรงปลายที่บางๆเหมือนกันค่ะ
แล้วก็จับเจอว่าฝั่งซ้ายเนื้อยังอยู่ปกติดีมากกว่าฝั่งขวา คือฝั่งขวาเนื้อบางมาก

ขอบคุณนะคะที่ช่วยให้คำตอบในเรื่องว่าเนื้อไม่เพิ่มขึ้นมา
ถ้ายังอยากสวยอยู่คงต้องหาวิธีแก้ตรงส่วนที่เนื้อบาง
เห็นมีทั้งใช้แผ่นหนังเทียม ใช้ไขมันใต้สะดือ กระดูกอ่อนในจมูก กระดูกหลังหู
ซึ่งแบบใช้กระดูกหลังหู เราเห็นบางคนก็ทะลุ บางคนก็อักเสบปลายแดง
นี่กำลังหาวิธีว่าแบบไหนที่จะดีที่สุด ที่จัดการกับปัญหาได้
อดหลับอดนอนเลยค่ะ นั่งอ่านกระทู้ อ่านประสบการณ์เพื่อนๆท่านอื่น

นึกถึงตลอด 6 ปีที่ไม่มีปัญหาจังค่ะ : (
โดย: gva    เวลา: 2015-3-19 06:05
mea_zii ตอบกลับเมื่อ 2015-3-19 04:45
ตอนที่ถอดซิลิโคนออก 4 เดือน เคยจับตรงปลายที่บางๆเหม ...

ของเรา 12 ปีที่มีความสุข แต่พอนานไป ผังผืดที่ห่อหุ้มซิลิโคนรัดแน่นเข้าก็ทำให้ซิลิโคนเบี้ยว
พอเห็นเป็นวงๆ เรารีบไปเอาออกเลย ที่จริงไม่อยากเสริมต่อ
อยากถอดเฉยๆแต่หมอบอกว่าไม่รับประกันว่าจะบุ๋ม เลยทำต่อ
แต่ซวยหมอทำชุ่ยค่ะ เลยต้องถอดออกทั้งยวง
เสียหูหนึ่งข้าง จมูกไม่บุ๋ม แต่มีรอยยุบนิดเดียวตรงที่เห็นซิลิโคนเป็นวง
นิดเดียวจริงๆเหมือนกับปลายมันบางแล้วเนื้อมันไม่งอกขึ้นมาทดแทนค่ะ
ตอนนี้ทุกข์ค่ะ ถ้าคุณได้อ่านที่เราได้โพสและรีวิวไว้ จะเข้าใจ
มันยาวมากแต่คือประสบการณ์ตรงค่ะ

สิ่งที่ไม่อยากให้เกิดกับคุณก็คือ ความเสียดายค่ะ
เพราะถ้าเสียดาย ดึงดันจะเก็บไว้ ปลายที่บางอยู่แล้ว ถึงจะพัก 4 เดือน
มันก็จะบางอยู่อย่างนั้น ยิ่งถ้าปล่อยไว้นานมันจะอักเสบและทะลุค่ะ
ถ้าทะลุรักษายากและเสียเงินเยอะค่ะเป็นแสนสองแสน

ขอแนะนำ ให้เข้าไปปรึกษา แผนกศัลยกรรมที่ รพ ศิริราช หรือ รามาธิบดี เคยอ่านเจอว่า
มีเคสแบบนี้เข้าไปขอรักษาเยอะค่ะ
ถ้าไปตามคลีนิก อาจเจอหมอธุรกิจก็จะยุให้ทำนู่น นี่ นั่น วิธีพิสดาร
ยิ่งแก้ก็จะยิ่งพัง เสียเงิน เจ็บตัว เจ็บใจ ค่ะ

ลองเข้าไปปรึกษาดูค่ะ ไม่เสียหายอะไร ดูว่าคุณหมอจะแนะนำให้ทำอย่างไร
ซึ่งอาจจะเป็นอีกทางเลือกที่ดีอีกทางเลือกนึงค่ะ
โดย: gva    เวลา: 2015-3-19 06:08
ดีกว่ามานั่งกลุ้มหาทางออกไม่เจอ เข้าไปคุยกับหมอ ให้หมอเห็นสภาพของจมูก
หมอจะได้ประเมินและแนะนำได้ว่าควรจะต้องทำอย่างไร
ไม่ดีกว่าเหรอคะ?
โดย: mea_zii    เวลา: 2015-3-19 06:42
gva ตอบกลับเมื่อ 2015-3-19 06:05
ของเรา 12 ปีที่มีความสุข แต่พอนานไป ผังผืดที่ห่อหุ้ม ...

ได้อ่านกระทู้นั้นทั้งหมดแล้วค่ะ เห็นตั้งแต่ตอนพี่ยังแฮปปี้ดี
ไปจนตอนยืนยันจะถอด แต่หมอให้ทำใหม่
จนทั้งตาขาวกลายเป็นสีแดง ตาช้ำม่วงเขียวเหลือง มาครบ
ไปจนถึงตอนที่ถอดออกกับหมออีกท่าน
โดยมีหมอศรัณย์ที่อุตส่าห์โทรกลับไปหาพี่ แต่พี่ถอดออกแล้ว

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเข้าไปปรึกษาที่ศิริราชค่ะ
เพราะเคยอ่านเจอเหมือนกัน เรื่องหมอแนะนำการแก้ไขปลายบาง
โดยส่วนตัวระหว่างเสียโฉมกับเสียดาย
เลือกรักษาความปลอดภัยไว้ก่อนอยู่แล้วค่ะ
เพียงแต่ว่าตอนนี้ ที่เป็นรอยช้ำตรงปลายมันหายไป
เลยกำลังรอดู 3-5 วันนี้ ว่าทุกอย่างมันโอเคมั้ย
ถ้ามันยังเจ็บหรือกลับมาช้ำ หรือมีอาการแปลกๆอีก
คงเลือกถอดออกแล้วเติมไขมัน รักษาสภาพจมูกดีกว่าค่ะ

ได้อ่านเรื่องพี่รวมถึงเพื่อนๆที่จมูกมีปัญหาไปจนหน้า 21 ของเว็บ
แต่ละคนเจอมาหนักๆทั้งนั้นเลย นี่ภาวนาไม่ให้ตัวเองเป็น 1 ในนั้น
ถึงได้คอยสังเกตอาการ รวมถึงหาแนวทางแก้ไขตลอด
ศัลยกรรมนี่มาพร้อมความเสี่ยงจริงๆค่ะ =^=
โดย: Thepsirin123    เวลา: 2015-4-19 01:26
ของเรานี่สิ เสริมครั้งแรก พึ่งเสริมได้11วัน แต่ปลายจมูกมันเหงเป็นวงแดงๆๆแล้วนี่คืออาการบอกว่าจะทะลุใช่ป่าวค่ะจับดูไม่เจ็บค่ะ แต่ช่วงปีกจมูกลงไปหาสันจมูกยังบวมๆตึงๆอยู่นิดหน่อยค่ะ
โดย: anyanyany    เวลา: 2015-6-23 07:28
เราก็เป็นเหมือนกัน ทำมาปี หก เดือนมปลายมันบางมองเห็นขาวๆ เจ็บจี๊ดๆ เลยเอาออกแล้วเสริมชิริโคนแบบนิ้ม
ผ่านมาแล้ว 3 เดือน ก็ยังเหมือนเดิมมันเจ็บจี๊ด  ข้างจมูก ปลายจมูกเหมือนเดิม ก็เลยออกเอาออกเลย แต่ก็เห็นว่าถ้าเอาออกมันจะบุ๋ม หมอที่ไปแก้ด้วยแก่บอกว่าถ้าไม่ทะลุจะไม่บุ๋ม แต่ดูรายการหนึ่งบอกว่า จะทะลุไม่ทะลุก้เอาชิลิโคนใส่ไปเลยมันจะเกิดเนื้อเยื่อสร้างเนื้อใหม่มาทำให้มันหลายปกติ กุ้มมากค่ะ อยากเอาออกเลยมันกังวลมันคิดมากมันเจ็บ
โดย: anyanyany    เวลา: 2015-6-23 07:32
เอาไขมันใส่ค่ะ จะทะลุไม่ทะลุ ก็ต้องเอาไขมันใส่ ดูจากรายการหนึ่งค่ะเขาบอกมา
โดย: omorawan    เวลา: 2015-6-25 00:44
ไขมันราคาสูงนะคะ แล้วมันต้องเติมตลอดด้วยนะ
โดย: Irin7    เวลา: 2015-6-26 01:52
ของเรา เพิ่งขูดฟิลเลอรร์ และเสริม มาได้ 2 อาทิตย์ ช่วงด้านข้างตรงสัน จมูกด้านขวามันบางมองรู้ว่า ซิลิโคน และชิดหนังมาก เอานิ้วลูบเบาๆ มันเจ็บจี๊ดๆ แต่ข้างซ้ายปรกติ จับมีเนื้อสันด้านข้างจมูก ไม่รู้จ้องทำไงดี                                            ตอนนี้เครียดมาก เพราะ ไม่ได้อยู่เมืองไทยด้วย
โดย: Irin7    เวลา: 2015-6-26 01:52
ของเรา เพิ่งขูดฟิลเลอรร์ และเสริม มาได้ 2 อาทิตย์ ช่วงด้านข้างตรงสัน จมูกด้านขวามันบางมองรู้ว่า ซิลิโคน และชิดหนังมาก เอานิ้วลูบเบาๆ มันเจ็บจี๊ดๆ แต่ข้างซ้ายปรกติ จับมีเนื้อสันด้านข้างจมูก ไม่รู้จ้องทำไงดี                                            ตอนนี้เครียดมาก เพราะ ไม่ได้อยู่เมืองไทยด้วย
โดย: guitarziiza    เวลา: 2015-7-5 18:56
ใช้กระดูกหลังหู 2 ข้าง เติมปลายบุ๋ม สรุปไอ้วงๆ ขาวๆ ก็ยังคงเป็นวงๆ ขาวๆ ยุดี ต้องเลือกหมอเก่งๆ ที่สามารถแก้ให้ได้
เช่น drkคลินิก , หมอจำรูญ แต่ก็รองเข้าไปปรึกษาหมออีกที เพราะแต่ล่ะเคสไม่เหมือนกันจร้า สู้ๆ นร่า ทุกคน

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2