ดู: 25538|ตอบกลับ: 77
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ครั้งแรกและคงเป็นครั้งสุดท้ายกับการศัลยกรรม จมูก + ปากบน by หมอจำนงค์

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 4869kudo เมื่อ 2013-1-12 15:20

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 4869kudo เมื่อ 2013-1-12 15:16

~~~สวัสดีค่ะนุ๊กค่ะ    

หลังจากที่นุ๊กได้เข้ามาส่องดูประสพการณ์ของเพื่อนๆ จากในเว็บต่างๆ มาก็เกือบสองปี พอถึงคราวตัวเองได้ไปทำมาบ้างเลยอยากมาแชร์ประสพการณ์การทำศัลยกรรมให้เพื่อนๆ ได้เบิ่งกันบ้าง เพื่อให้เพื่อนๆ ที่เข้ามาส่องหาข้อมูลได้มีวิธีเตรียมตัวและเลือกตัดสินใจกันค่ะ

อ้อ นุ๊กตัดสินใจเลือกทำกับคุณหมอจำนงค์ คลินิกศัลยกรรมรังสิตนะคะ เนื่องจากแกดังเรื่องปากมาเป็นอันดับแรกๆ เห็นรีวิวของคุณนิวมาค่ะเลยสนใจ แล้วนุ๊กก็อยากทำทั้งปากและจมูก แต่ว่าไม่ค่อยมีรีวิวจมูกของแกเลย เลยตัดสินใจไม่ถูก จะทำจมูกกับหมอคนนี้และจะไปทำปากกับหมอคนโน้นก็จะเสียเวลาค่ะ แล้วนุ๊กก็อยากทำแค่ครั้งเดียวไม่อยากเจ็บตัวหลายรอบ ลางานหลายครั้ง อีกอย่างกลัวคนอื่นคิดว่าเราเสพติดศัลยกรรม และถ้าบอกว่าจะไปทำปากคนที่ทำงานจะถามนู่นนี่นั่นเยอะมากเพราะพวกเค้ายังไม่ค่อยรู้ว่าทำปากคืออะไรกันค่ะ นุ๊กเลยตัดปัญหาทำมันที่เดียวพร้อมกันเลยนี่แหละ และด้วยเหตุนี้เลยขอมาอยู่ในหัวข้อรีวิวจมูกค่ะ

ก่อนจะไปทำ 1 อาทิตย์นุ๊กลองเข้าไปพบหมอเพื่อเพิ่มความมั่นใจให้ตัวเองก่อนค่ะ ระหว่างรอคุยก็เห็นคุณพี่ท่านหนึ่งมาตัดไหมจมูก ดูแล้วทรงสวยดีค่ะเลยโล่งไป 50% พอพูดคุยกับคุณหมอแกก็บอกว่าจะทำให้อย่างนี้นะจะไม่ทำโด่งจนสามล้อทักได้ว่าไปทำดั้งมา  เราก็เข้าใจเพราะเราก็ต้องการแบบนั้นเหมือนกัน คือไม่อยากได้โด่งมากค่ะแค่มองหน้าตรงแล้วเป็นสันก็โอเค ความจริงก็เตรียมแบบไปให้แกดูด้วยนะคะ แต่พอเห็นแกออกความคิดมาเลยไม่ได้เอาให้แกดูค่ะ
และแล้ววันที่เรารอคอยก็มาถึง วันที่ 21/12/2012 วันโลกแตกกก!! ฤกษ์ดีเลยทีเดียว
เอาล่ะคะมาดูสิ่งที่นุ๊กเตรียมก่อนไปขึ้นเขียงก่อนดีกว่า ของพวกนี้ก็ได้จากการรวบรวมข้อมูลในเว็บศัลยกรรมนี่แหละค่ะว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง ก็ได้ออกมาเป็น ดังนี้ค่ะ

1.ยาหยุนหยานไป่เหยา 1 กล่อง สั่งจากอินเตอร์เน็ต ราคาประมาณ 200 กว่าบาท
2.ใบบัวบกอัดเม็ด 1 กระปุก สั่งจากอินเตอร์เน็ต กระปุกละ 100 กว่าบาท
3.ยาลดบวม Danzen ซื้อในเซเว่นข้างที่ทำงาน 1 แผง มี 10 เม็ด แผงละ 40 บาท (ตอนแรกนุ๊กซื้อไปแค่แผงเดียว แต่มันไม่พอค่ะ เลยมาซื้อเพิ่มทีหลัง ต้องกิน 2 เม็ดหลังอาหาร 3 มื้อ เพราะฉะนั้น 1 วันก็ปาไป 6 เม็ดแล้ว นุ๊กกินประมาณ 5 วันค่ะ ก็ลองๆ คำนวณแล้วไปปรับใช้ดูนะคะ)
4.โจ๊กแบบถ้วยและแบบซอง, เจเล่บิ้วตี้(เอาจริงก็ไม่ได้กินค่ะ ที่ดูดมันใหญ่เกิน), นมถั่วเหลือง, นมเปรี้ยว, น้ำนมข้าวกล้อง, น้ำผักรวม ปล.นุ๊กห่วงเรื่องอาหารการกินของตัวเองมากค่ะ กลัวกินไรไม่ได้แล้วขาดสารอาหาร 55 เรื่องกินสำหรับเราเรื่องใหญ่จริงๆ ค่ะ อาหารอ่อนที่นุ๊กก็นึกได้ก็มีเท่านี้แหละค่ะ เวลากินจริงๆ อะไรที่ต้องดูดนี่ใช้ฟันกัดหลอดหมดเลยนะคะ ใช้ปากดูดตรงๆ แล้วมันไม่ขึ้นค่ะ 55 สอนวิธีดูดด้วยเว้ยเฮ้ย
5.น้ำมะพร้าว 3 ถุง ซื้อแช่เก็บไว้ในตู้เย็น (อันนี้น่าจะทำให้เลือดหยุดไหล ไม่รู้จริงป่าว แต่ก็กินๆ เผื่อไปค่ะ)
นุ๊กไปถึงคลีนิกประมาณบ่ายโมงกว่าๆ คลินิกน่าจะเพิ่งเปิดพอดี นึกในใจ คิวแรกๆ แน่ๆ ตู 55 แต่พอไปถึง ดันมีคนมาก่อนเราซะงั้น   และก็เจอพี่อ้อสุดสวยนั่งอยู่ค่ะ

พี่อ้อ : วันนี้มาทำอะไรคะ
เรา : จมูกกับปากค่ะ
พี่อ้อ : อ้อที่ทำงานธนาคารใช่มั้ย (ที่จำได้คงเพราะค่อยไม่ใครทำ 2 อย่างพร้อมกัน ละมั้ง)
เรา : ค่ะ
พี่อ้อ : พี่ก็ว่า ยัยคนนี้จะมาตอนไหนเนี่ยยย โทรไปก็ไม่รับ
เรา : หือ ไม่เห็นมีคนโทรเลยนะคะ
พี่อ้อ : โทรสิ ไม่เชื่อเปิดโทรศัพท์ดูเลย
เรา : อ้อ รู้และค่ะ โทรศัพท์หนูมันเป็นอย่างนี้แหละค่ะ (โทรศัพท์เรามันกวนทีนค่ะ ถ้ามีคนโทรเข้าแล้วมันจะดับอัตโนมัติ เป็นระบบที่มันพัฒนาตัวเองขึ้นมาใหม่)
เรา : แล้วหนูได้คิวที่เท่าไหร่คะ
พี่อ้อ : คิวที่ 2 จ้ะ ต่อจากคนนั้นน่ะ (ชี้ไปทางพี่ผู้ชายที่มาก่อนเรา) แต่ตอนนี้หมอแกออกไปข้างนอกนะเดี๋ยวกลับมา นั่งรอไปก่อนนะ

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 03:39:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ว่าแล้วเราก็ไปนั่งรอ...รอ...แล้วก็รอ... ...จนประมาณบ่ายสามหมอก็กลับมา เย้ว! \(^O^)/ แต่ตอนนี้มีคนมารอตัดไหมเพิ่มอีก 3 คน เค้าก็ผลัดกันขึ้นไปตัดไหม แล้วหมอก็เริ่มทำปากให้พี่ผู้ชายที่มาก่อนเรา ส่วนเราก็รอต่อไปโดยไม่รู้สึกตื่นเต้นซักกะติ๊ด จนเผลองีบไปเพราะยาแก้แพ้ที่กินก่อนมาคลินิก ชื่อยา Clarityne ช่วยลดน้ำมูก ไม่มีฤทธิ์ทำให้ง่วงหรืออาจจะง่วงน้อยมาก คนเป็นภูมิแพ้กินตอนเช้าก่อนไปทำงานได้ค่ะ แล้วเราก็ตื่นเพราะเสียงเรียกพี่อ้อ ตอนนั้นเกือบห้าโมงเย็นแล้ว แกก็ให้เราไปกินยาแก้ปวดกับยาแก้อักเสบอย่างละ 2 เม็ด ซักพักก็ให้เราขึ้นไป ใส่เสื้อคลุม ล้างหน้า และเข้าไปในรอห้องผ่าตัด

นอนบนเตียงแล้วเริ่มตื่นเต้นค่ะ เพราะไม่รู้แกจะทำอะไรก่อน จนแกเอาอะไรบางอย่างมาจิ้มที่ปากเราอ่ะค่ะ เราแทบจะหันหน้าหนีเลยค่ะ ในใจตอนนั้นคิดว่า เฮ้ยๆ ยาชา ยาชาล่ะหมอ!! ลืมฉีดยาชารึป่าวเนี่ย กะจะลงมีดกันเลยเรอะ! แกบอกว่าวาดปากก่อน เราถึงยอมนิ่งได้ค่ะ 55 ที่แท้มันคือปากกานั่นเอง =_=’

แต่ก็นะ ครั้งสุดท้ายที่ว่านั่นคือบอกกับตัวเองตอนฉีดยาชาสองเข็มแรกน่ะค่ะ วินาทีที่ลงเข็มนั้น จึ้ก! กุไม่เอาอีกแล้วววว คิดในใจเห่อๆ คิดถึง พ่อ แม่ พี่ น้อง ขึ้นมาเลย มันเจ็บสมคำล่ำลือจริงๆ ค่ะ น้ำตาไหลพรากเลย ขนาดเตรียมใจมาเพื่อไอ้สองเข็มนี้แล้วนะคะ เรากำมือแน่น พี่อ้อก็มาบีบมานวดมาลูบตามแขนเพื่อให้เราผ่อนคลาย หัวใจเราเต้น ตุบๆๆๆๆๆ เลยค่ะ เต้นเร็วมาก ประมาณ 2 ครั้งต่อวินาทีได้ เรานึกว่าเราตื่นเต้น แต่หมอก็บอกว่ายานี้ทำให้หัวใจเต้นเร็วค่ะ แล้วแกก็เอานิ้วนวดๆ ตรงที่ทิ่มเข็ม ยาชาออกฤทธิ์เร็วมากค่ะ แป๊บเดียวชาไปถึงตาเลย ถึงได้รู้ว่าทำไมคนที่ถ่ายรูปตอนทำเสร็จแล้วทำหน้าบึ้งจัง เพราะตามันชานี่เอง 55 แต่ทว่า ยาที่ฉีดนั้นเป็นยาที่ทำให้ปากชานะคะ ที่จมูกต้องฉีดอีก แต่แกยังไม่ฉีดค่ะ แกเหลาซิลิโคนก่อน

ลืมบอกไป นุ๊กใช้ซิลิโคนแบบนิ่มของอเมริกานะคะ ตอนที่มาคุยครั้งแรกหมอแนะนำแบบแข็งของญี่ปุ่น เพราะมันเหลาง่ายกว่า ตอนสุดท้ายแกมาสารภาพเองว่าขี้เกียจเหลา 555 คุณพี่ที่ทำจมูกที่เจอวันนั้นแกบอกว่าจะซิลิโคนแบบไหนมันก็เหมือนกันไม่มีใครมาจับจมูกเราดูหรอกว่ามันแข็งหรือนิ่ม แถมแบบแข็งราคาถูกกว่าด้วย ก็ลังเลอยู่นานเหมือนกัน แต่นุ๊กอยากให้ของที่จะมาอยู่ในจมูกเรามันนิ่มมากกว่าจะเอาอะไรแข็งๆ มาใส่น่ะค่ะ เลยเลือกแบบอเมริกา หมอใช้เวลาเหลาซิลิโคนนานมากค่ะ เหลาแล้วเอามาทาบ ประมาณ 5-6 รอบได้

พอซิลิโคนได้ที่แกก็ไม่รอช้าฉีดยาชาเพิ่มเลยค่ะ เข็มหลังๆ นี่ไม่เจ็บเลยค่ะสบายบรื๋อ เพราะเจ็บมาก่อนหน้านี้แล้ว   แล้วแกก็เอาอะไรซักอย่างมาจิ้มๆ ถามว่าเจ็บมั้ย ตรงไหนเรายังมีความรู้สึกอยู่เราก็บอกว่าเจ็บไว้ก่อนอ่ะค่ะ เอาให้ชัวร์ 55 หลังจากที่จิ้มๆ จนเราไม่ตอบสนองไรกะแกแล้ว แกก็เริ่มเลาะจมูกจนมาครืดๆ ตรงกระดูกระหว่างคิ้วน่ะค่ะ อันนี้ได้ยินเสียงเลย หลังจากนั้นใส่ซิลิโคนตอนไหนเย็บตอนไหนไม่รู้เลยค่ะ มันไม่รู้สึก รู้ว่าเสร็จแล้วตอนแกมานวดๆ ให้ดั้งมันเข้าที่นี่แหละค่ะ
พอถึงตอนทำปากนุ๊กรีบบอกหมอก่อนเลยว่าเราไม่เอาปากแหลมมากนะ แกตอบกลับมาว่า “ปากคนไม่ใช่ปากนก” 55 พอได้เวลาชำแหละ พี่อ้อแกก็มายืนถือเครื่องอะไรซักอย่างข้างๆ เรา หมอก็บอกว่าเหม็นหน่อยนะ หลังจากนั้นก็นั่นแหละ เหม็นจริงๆ กลิ่นไหม้ค่ะ แล้วหมอก็เริ่มเย็บตอนไหนไม่ทราบมารู้ตอนหมอบอกเสร็จแล้วนั่นแหละ คือทำปากนี่ใช้เวลาน้อยกว่าจมูกมากค่ะ เรามาถามหมอทีหลังว่าหมอใช้เลเซอร์เหรอ แกบอกว่าใช้ไฟฟ้าค่ะ

ทำเสร็จก็ลงมาจ่ายเงินเบ็ดเสร็จทั้งหมด 21,000 บาทค่ะ ปากบน(ตอนนั้น) 6,000 จมูก 15,000 ค่ายาไม่เสีย พี่อ้อแกให้ยาแก้ปวดอย่างแรงเพิ่มพิเศษมาอีก 2 เม็ดค่ะ แกบอกถ้าปวดจนทนไม่ไหวจริงๆ ถึงให้กิน และกินแค่นี้นเท่านั้น มันคงเป็นยาค่อนข้างอันตรายมั้งคะ แต่สุดท้ายเราก็ไม่ได้กินค่ะ เพราะมันไม่ได้ปวดมากมายอย่างที่คิด แค่พาราก็เอาอยู่แล้วค่ะ

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 12:32:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 4869kudo เมื่อ 2013-1-12 12:53

จัดไปค่ะ ขออภัยด้วย พอดีเมื่อคืนนั่งโพสดึกมาก แล้วยังหารูป Before ไม่ได้เลยไม่ไหวแล้วขอนอนก่อน 55

นี่รูปก่อนทำนะคะ

อยากเห็นรูปปัจจุบันนี้จร้า
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 12:54:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แป๊บนะคะ มือใหม่หัดโพส กำลังงงกับขนาดรูปอยู่
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 13:18:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังทำเสร็จประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ

เช้าวันที่ 1 ค่ะ อวตารเริ่มเข้ามาสิงสถิต หนังหน้ายังไม่ค่อยบวมเท่าไหร่

วันที่ 2 ยังบวมได้อีก

วันที่ 3 บวมสุดๆ

วันที่ 4 แอบเอาพลาสเตอร์ออกแล้วค่ะ

วันที่ 5 เตรียมพร้อมก่อนวันไปทำงาน

วันที่ 6 ปิดปากไปทำงาน เสมือนว่าป่วยเป็นไข้หวัด 2013 ค่ะ

วันที่ 7 ที่จริงครบตัดไหมจมูกวันนี้ แต่นุ๊กจะกลับบ้านต่างจังหวัดเลยขอคุณหมอตัดพร้อมปากเลยค่ะ

วันที่ 14 ครบกำหนดตัดไหมปาก แต่มันเป้นวันศุกร์ เลยจะไปวันเสาร์แทน

วันที่ 15 ตัดไหมมาแล้วค่ะ เป็นปกติดี

วันที่ 20 ปัจจุบันค่ะ

8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 13:26:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าหน้าโล้นเกินไปก็ขออำภัยด้วยนะคะ นุ๊กเป็นคนไม่ชอบแต่งหน้า

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

สวยขึ้นทันตาเลยค่ะ น่ารักกก
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 14:15:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย sgmligm เมื่อ 2013-1-12 14:00
สวยขึ้นทันตาเลยค่ะ น่ารักกก

ขอบคุณค่ะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 14:15:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ek_narin89 เมื่อ 2013-1-12 14:05
สวยอยู่

ขอบคุณค่ะ
1.ยาหยุนหยานไป่เหยา 1 กล่อง สั่งจากอินเตอร์เน็ต ราคาประมาณ 200 กว่าบาท
2.ใบบัวบกอัดเม็ด 1 กระปุก สั่งจากอินเตอร์เน็ต กระปุกละ 100 กว่าบาท
จำเป็นต้องทานด้วยหรือคะ รบกวนผู้รู้มาตอบหน่อยค่ะ
เพราะ เราแก้จมุก มา3ครั้งไม่เคยทานเลย
ทานยาหมอก้อหายแล้ว
Danzen ก้อ ช่วยลดบวมดี ตัวนี้ จะขับน้ำเหลืองเสีย และเลือด เสียที่คลั่งออกมาค่ะ
สวยกว่าเดิม

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณค่ะ ^^  โพสต์ 2013-1-12 17:00
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 17:00:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 4869kudo เมื่อ 2013-1-12 17:02
ต้นฉบับโพสต์โดย Goldfish01 เมื่อ 2013-1-12 16:28
1.ยาหยุนหยานไป่เหยา 1 กล่อง สั่งจากอินเตอร์เน็ต ราคาป ...

เราก็ว่าไม่จำเป็นหรอกค่ะ แต่เรากินเป็นตัวช่วยเสริมเฉยๆ เราบ้าจี้น่ะค่ะใครว่ายาตัวไหนดีก็จัดมาหมด เพราะเราเองก็ไม่รู้ว่ายาตัวไหนเข้าหรือไม่เข้ากับตัวไหน ถือว่าเรามีความเสี่ยงเรื่องยาค่ะ แต่ด้วยความที่อยากให้ยุบเร็วทันไปทำงานเลยซื้อมากินค่ะ สุดท้ายแล้วเราก็ไม่แพ้ยาพวกนี้ค่ะ แต่สำหรับคนอื่นไม่แน่ ส่วนใบบัวบกสรรพคุณมันแก้ช้ำ ก็ไม่รู้ได้ผลรึป่าวแต่หน้าเราไม่ช้ำไม่ม่วงเลยค่ะ    ใครรู้เรื่องยาลึกๆ ก็มาแชร์กันได้นะคะ

จรร้าเขาว่าน้ำมะพร้าวช่วยลดบวมได้ :)  โพสต์ 2013-1-14 14:10
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 17:05:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย AhaahaDara เมื่อ 2013-1-12 17:01
โอเคเลยนะคะ

ขอบคุณค่ะ ปลายจมูกเรายังใหญ่อยู่ไม่รู้จะยุบอีกรึป่าว

ต้องรอให้มันหายบวมก่อนนะคะ อย่าพึ่งตกใจ เดี๋ยวก็สวยแล้ว^^  โพสต์ 2013-1-12 21:22
สวย ค่ ะ

ชอบปาก

จร้า ^^  โพสต์ 2013-1-12 18:01
ขอบคุณค่ะ ^^  โพสต์ 2013-1-12 17:52
ทำกับหมอที่ไหนค่ะ สนใจทำปากอ่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-12 17:54:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย msaipin เมื่อ 2013-1-12 17:49
ทำกับหมอที่ไหนค่ะ สนใจทำปากอ่ะ

ทำกับหมอจำนงค์ คลินิกศัลยกรรมรังสิต อยู่แถวคลอง 2 ค่ะ
สวยขึ้นแล้วค่ะ เด๋วปลายจมูกก็จะเรียวได้อีกค่ะ อดทนรอสักหน่อย
เด๋วสวยได้อีกค่ะ

ขอบคุณค่ะ จะตั้งใจรอต่อไป ^^  โพสต์ 2013-1-13 10:27
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-13 21:29:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อยากทราบว่ากี่เดือนจมูกถึงจะหายเป็นเงาอ่ะคะ ใครรู้มั่ง
สวยค่ะ ><

ขอบคุณค่ะ ^^  โพสต์ 2013-1-15 20:17
สวยมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^  โพสต์ 2013-1-15 20:17
สวยขึ้นมาก เลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ ^^  โพสต์ 2013-1-15 20:17
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้