ดู: 12043|ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่องการฉีดวิตามินซีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moshimussha เมื่อ 2011-5-3 21:38

พอดีไปซื้อวิตามินซีแบบฉีดมาที่หลอดละ4บาทอะค่ะ อยากทราบว่าต้องฉีดยังไง ผสมกับอะไร ฉีดเข้าที่กล้ามเนื้อหรือเข้าเส้นค่ะ แล้วควรเว้นการฉีดยังไง  ใครเคยฉีดหรือทราบข้อมูลช่วยแนะนำด้วยนะคะ พอดีไม่ได้ไปฉีดที่ร้านอะค่ะ เพื่อนเรียนพยาบาลอยู่ เค้าฉีดยาเป็นอะค่ะ เพราะเรียนพยาบาลปีสุดท้ายแล้วจะจบเป็นคุณพยาบาลเต็มตัวปีหน้านี้แล้วอะค่ะ แต่เค้าให้มาหาข้อมูลและวิธีการฉีดให้ดีก่อนแล้วไปบอกเค้าอะค่ะ เค้าถึงจะฉีดให้ได้ ไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ  ขอบคุณค่า
การฉีดวิตตามินซีฉีดได้ทั้งสะโพกและเข้าเส้น  แต่ฉีดเข้าสะโพกจะปวดมาก  จึงไม่นิยม    การฉีดจึงเน้นที่เข้าเส้นนะคับ    ไม่ควรผสมกับอะไรทั้งนั้นนะคับ  เพราะวิตตามินซีไม่สเถียรอาจทำให้มีฤทธิ์น้อยลงได้   ขนาด   ถ้าป้องกันการขาดวิตตามินซี  อาทิตย์ละ 500 มก  ก็พอนะคับ  แต่ถ้าจะหวังผลเรื่องผิวขาวก็ควรต้องฉีดครั้งละสองพันมิลลิกรัม  อาทิตย์ละ  1-2   ครั้ง  
ของผมต้องผสมน้ำกลั่นอ่ะครับ ถ้าไม่ผสมมันจะแสบๆเส้นตอนเดินยา แต่ก็พอทนได้ แต่ถ้าผสมจะเฉยๆดันยารวดเดียวหมดเลย  :)
ง่า น่ากลัวจังเลย... กัวเข็ม
คุณสองก็ขาวอยู่แล้วนี่คะ จะสวยไปหนายยยย รอกันบ้าง
แล้วเอาหลักมาทาหน้าได้ไหมค่ะ เราก็มีอะค่ะ
ต้องระวังเรื่อง sterile technique ด้วยนะครับ
การติดเชื้อในกระแสเลือด เป็นการติดเชื้อที่น่ากลัว และอันตรายที่สุด
ถึงขั้นเสียชีวิตได้เลยครับ
ถ้าไม่ชัวร์ ไม่แน่ใจ ไม่มีความรู้ด้านนี้จริง ควรให้แพทย์หรือพยาบาลวิชาชีพฉีดให้เท่านั้นครับ
ได้ไม่คุ้มเสียนะครับ
เพิ่งไปฉีดที่นิติพลมา คอร์ส 7500 บาท 5 ครั้ง ครั้งแรกเมื่อวาน หมอนัดอาทิดตย์ละครั้ง
แขนช้ำเลือดเลย ครั้งแรกแขนชามาก  ยกไม่ไหว  ไม่รู้จะขาวป่าว  ต้องคอยดู  หมอบอกเข็มที่ 3 เริ่มเห็นผล
วิตามินแบบฉีดซื้อที่ไหนหรอค่ะ
พอดีเข้ามาอ่านแล้วสนใจ
รบกวนตอบหน่อยน๊าค่ะ
เคยฉีดเมื่อปีที่แล้ว ครั้งล่ะ 5แอมป์ต่อเข็ม หมอเค้าจะสมน้ำเกลือหรือน้ำกลั่นไม่แน่ใจ ฉีดให้เรา ก็ฉีดอาทิตย์ละครั้ง ตอนนั้นสามอาทิตย์ ก็มีคนทักว่าดูสดใสขึ้นิวใสขึ้น แต่ตอนนี้เรียนจบมาจะปีนึงแล้ว วิตซีที่มีก็ยังเหลืออยู่ อยากกลับไปฉีดมากแต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะไปหาคลินิครับฉีดที่ไหนได้อ่าครับ ตอนนี้ผมอยู่แถวสาทรฝั่งทธ ใครพอรู้ที่ฉีดบ้าง
ส่วนมากจะฉีดเข้าเส้นน่ะ  ถ้าฉีดครั้งแรกไม่แนะนำให้ใช้ยาเยอะเพราะจะแสบ แต่ถ้าต้องการเยอะจริงๆก็ให้ผสมน้ำกลั่นด้วยค่ะ และใช้แอลกอฮอร์ทางช่วงต้นแขน เพราะเส้นเลือดจะขยายและทำให้ไม่เจ็บมาก
ใช้ฉีดเข้าเส้นเลือด 3-4 หลอด ผสมสเตอร์ไลท์ 1 หลอด (Vit C 2x4 + Sterile Water 2 = 10 ml.) สัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง (ดีและถูกกว่าชนิดเม็ดสำหรับกิน ที่ต้องกินทุกวัน) * การฉีดต้องได้รับการฉีดจากบุคคลที่ศึกษาผ่านการฉีดยามาแล้วเท่านั้น ไม่แนะนำให้ฉีดเองนะครับ
แล้วจะฉีดที่ไหนได้อะครับบ
ตามคลีนิค ทั่วไปได้หรือป่าวคับ แล้วราคาฉีดส่วนใหญ่อยู่ที่ราคา
เท่าไรคับบ ?~
50 บาท ต่อหลอด ศิริราชอ่ะตัวเอง แต่เข้ากล้ามเนื้อนะ
เพราะหมอเค้าไม่ฉีดเข้าเส้นให้อ่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้