เจ้าของ: Girly
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] รีวิว เสริมจมูกกับคุณหมอนพรัตน์ รัตนวราหะ 19 มิ.ย. ค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ได้ทานยาแก้อักเสบไหมคะ?

หัวข้อกระทู้ถ้าเลย 60 นาทีแล้วแก้ไม่ได้ค่ะ
77#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-22 19:41:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทานแล้วค่ะพี่จิน วันละ 4 เม็ด เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน

รึเพราะหน้าแห้งก็ไม่รู้อะค่ะ จับแล้วมันตึงๆ เพิ่งลองล้างหน้าวันนี้ด้วยอะค่ะ
จะเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นชื่ออะไรครับ เดี๋ยวพี่แก้ให้
79#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-22 19:50:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รีวิว เสริมจมูกกับคุณหมอนพรัตน์ รัตนวราหะ 19 มิ.ย. ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะพี่เอ
แก้ให้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
81#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-22 19:54:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ให้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
ต้นฉบับโพสโดย nanvaris เมื่อ 2009-6-22 19:53

ขอบคุณค่า ^^{:13_948:}
ยังไม่ยุบ แต่ท่าจะทรงสวยๆมากเลยนะคะ

หายไวๆนะคะ
โหห  แบกหน้าไปโน้น ไปนี่ ไม่ดีเลยนะคะ

น่าจะหยุดพักดูแลตัวเองดีๆ เดี๋ยวอักเสบขึ้นมาจะแย่ไปใหญ่

เมื่อวานก็ไปปรึกษาคุณหมอมาเหมือนกัน

แต่หมอบอกว่าเนื้อจมูกของมิ้นน้อยมากๆๆๆๆๆ ถ้าทำมีโอกาสเสี่ยงทะลุอ่ะ

เซงจิตเลย อยากสวยแต่ต้องเสี่ยง เลยลังเลมากมาย ว่าจะทำหรือไม่ทำดี

ใครมีคำแนะนำ สำหรับคนเนื้อจมูกน้อยที่น่าสงสารบ้างคะ
มาให้กำลังใจจร้า
ใกล้ความจริงเเล้ววววววววววว

หายบวม ก้อสวย เช้งเรย
# แพทย์จะแนะนำวิธีการดูแลหลังการเสริมจมูก ให้คุณทำตามที่แพทย์แนะนำจะได้หายเร็วขึ้น การดูแลหลังการเสริมจมูกก็เป็นวิธีง่าย ๆ คือ
1. ประคบผ้าเย็นประมาณ 24-48 ชม. หลังจากนั้นถ้ามีรอยฟกช้ำให้ใช้น้ำอุ่นต่อ

2. นอนศีรษะสูง หนุนหมอนประมาณ 2-3 ใบ

3. จมูกจะบวมประมาณ 2-3 วัน ในวันที่ 4 ก็จะเริ่มยุบ

4. ทานอาหารตามปกติ ยกเว้นอาหารรสจัด ให้งดเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ และบุหรี่ ในช่วง 2 อาทิตย์แรก

5. ให้มาพบแพทย์หลังการผ่าตัดประมาณ 1-2 อาทิตย์ ตามที่แพทย์นัด

โดยทั่วไปจมูกจะยุบบวม และเข้าที่ประมาณ 1 เดือน ดังนั้นคุณต้องระมัดระวังพอสมควร เรื่องการโดนกระแทก และควรอยู่ห่างเด็กเล็กหรือสัตว์เลี้ยงไว้ เพราะต้องรอเวลาเพื่อให้แท่งซิลิโคนถูกเนื้อจมูกห่อหุ้มให้แน่นมากๆ ก่อน (ประมาณ 1-3 เดือน) จึงจะสามารถทนแรงกระทบได้มาก แล้วคุณสามารถทำกิจกรรมได้ตามปกติพร้อมกับมีจมูกที่โด่งสวยอีกด้วย

ดังนั้นคุณที่คิดจะเสริมจมูก ต้องเน้นว่า จะต้องปรึกษาศัลยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ จะผ่าตัดกับโรงพยาบาลที่ดีเท่านั้น จะได้ไม่มีปัญหาตามมา

แต่ สำหรับผู้ที่ทำไปแล้วและเกิดเป็นปัญหาก็ไม่ต้องตกใจไปเพราะแพทย์สามารถแก้ไข ให้คุณได้ครับ มาดูกันว่าโดยส่วนใหญ่มีปัญหาอะไรและแพทย์จะแก้ไขได้อย่างไรกันบ้าง เริ่มจากจมูกคุณคดก่อนเลยก็แล้วกันนะครับ

จมูกคดเอียง เนื่องจากแท่งซิลิโคน แพทย์จะแก้ไขโดยเอาแท่งซิลิโคนเก่าออก และปรับช่องว่าง (Pocket) ใหม่ให้ตรงแนวกลางของจมูก แล้วใส่แท่งซิลิโคนใหม่ให้ เป็นอันเรียบร้อย หลังผ่าตัดแก้ไขจมูกคดควรจะใส่เฝือกจมูกไว้ประมาณ 1 อาทิตย์ จะได้ไม่คดเอียงอีก

จมูกสูง หรือตำเกินไป ปัญหานี้แพทย์จะแก้ไขโดยการผ่าตัด เพื่อปรับแต่งแท่งซิลิโคนใหม่ ให้ได้รูปและขนาดตามที่คุณต้องการ

ปลายจมูกบางแต่ยังไม่ทะลุ ปัญหานี้แก้ไขโดยแพทย์จะใช้เนื้อเยื่อบริเวณหลังใบหูด้านใดด้านหนึ่ง (Dermal-fat graft) หรืออาจจะมีส่วนกระดูกอ่อนของใบหู (Cartilageneus graft) แล้วแต่กรณีมาเสริมบริเวณเนื้อเยื่อปลายจมูก เมื่อเนื้อเยื่อใหม่อยู่ตัวแล้ว ปลายจมูกจะมีผิวหนังที่แข็งแรงขึ้น ลำหรับแท่งซิลิโคนควรปรับเปลี่ยนใหม่ให้แรงกดไม่อยู่บริเวณปลายจมูกมากนัก

จมูกที่มีแท่งซิลิโคนทะลุ กรณีนี้ต้องเอาแท่งซิลิโคนออก ปลายจมูกจะยุบตัวลงและมีรอยแผลเป็น

จมูกมีการติดเชื้ออักเสบ มักจะพบในช่วง 1-2 อาทิตย์ หลังจากเสริมจมูก จมูกจะมีอาการปวดบวม แดง ร้อน กรณีนี้ต้องเอาแท่งซิลิโคนออกก่อน เมื่ออาการอักเสบหายหมดจึงจะใส่แท่งซิลิโคนใหม่ได้

โดยทั่วไปแล้ว การเสริมจมูกด้วยแท่งซิลิโคน เป็นวิธีที่ทำกันแพร่หลายและได้ผลดีมาก คุณไม่ต้องเป็นกังวลใด ๆ เพียงคุณเลือกทำในโรงพยาบาลที่พร้อม มีแพทย์ที่เชี่ยวชาญ และทำตามที่หมอแนะนำข้างต้น ที่สำคัญคือ อย่าพยายามเสริมจมูกสูงหรือเลือกทรงจมูกที่ฝืนธรรมชาติมากเกินไป คุณก็จะได้เปลี่ยนรูปลักษณ์ให้โดดเด่นสวยเก๋มีจมูกโด่งเป็นสันรับกับใบหน้า แน่นอน

refer:http://women.sanook.com/beauty/surgery/surgery_16607.php

{:13_960:} ติดตามชมผลงาน อยู่นะกั๊บ  สู้ ๆๆๆๆ !!!!!!!!!
่ว่าแต่ ใครพอจะให้ข้อมูล Doc.นพ ได้มั่งจ๊ะ ??? อยากอีเมลล์ ส่งรูปไปก่อน แล้ว ตัวไปทีหลังอ่ะ จาได้รู้ข้อมูลคร่าว ๆ และ ไม่ต้องเสียเที่ยว เพราะ ฉานนน มา ไกล .....มาไกล เหลือเกินนนนนนน lol
ค่อยยังชั่วขึ้นหรือยังคะ
ใช่คุณหมอหรือเปล่าไม่รู้ค่ะ แต่มีเป็นฮิห้าเลยอ่ะ http://nopparat0022.hi5.com
เปนไงบ้างคะ

หายเงียบไปเลย หายบวมรึยัง

ขอให้สวยๆนะคะ

อยากเหนจังเลย
ถ้ายุบทรงต้องสวยมากแน่เลย

ดูแลตัวเองเยอะ ด้วยนะค๊ะ

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
92#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 00:07:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขล่าสุด Girly เมื่อ 2009-6-24 00:25

กลับมาแล้วค่ะ วันนี้ได้ฤกษ์แกะพลาสเตอร์ออก

เหนียวดีค่ะ!!

รอยช้ำแดงจางลงมาก แต่พอแกะพลาสเตอร์ออก

จมูกสีเขียวๆเหลืองๆเลยค่ะ แอบตกใจ - -"

แต่เริ่มๆเป็นทรง ส่วนหัวคิ้วกับปลายจมูกยังบวม

เลยเหมือนตัวจั๊กกะแหล่นในหนังจักรๆวงศ์ๆ 555+ (เพื่อนมันล้อค่ะ)

วันนี้เพิ่งมาแกะตอนเย็นต้องไปดูน้องแข่งกีฬา เลยต้องโบ๊ะหน้าไปอย่างหนา

เพื่อกลบรอยเขียว แดง ใส่แว่นเพื่อกลบเกลื่อนรอยแดงๆ (แอบได้ผล )

ปล.ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ ^^ ที่ติดตามและคอยให้กำลังใจ
93#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 00:15:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขล่าสุด Girly เมื่อ 2009-6-24 00:23

รูปจ้ะ เห็นใต้ตาบวมๆนี่คือเป็นอยู่แล้วนะคะ(ภูมิแพ้) ไม่ได้เกิดจากศัลยกรรมแต่อย่างใด

อยากหายเขียว แดง +บวมไวๆ ทำไงดีคะ ^^"

แถมรูปแอบเนียนค่ะ ขนาดโบ๊ะแล้ว - -"

94#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 01:41:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอถามอีกอย่างค่ะ ตรงระหว่างหัวคิ้วนี่จะยุบลงอีกมั๊ยคะ

มันดูป้านๆเหมือนตัวจั๊กกะแหล่นจริงๆเลยอะค่ะ(เริ่มจิตตก){:13_951:}

รอผู้รู้มาตอบค่ะ{:13_929:}
ยังยุบได้อีกจ้า ไม่ต้องรีบ {:13_923:}
อยากสวยต้องใจเย็นๆ
ไม่ว่าจะ นาเนียร์ นรสิงห์ ตุ๊บเท่ง รึจั๊กกะแหล่น
เป็นธรรมดาที่ทุกคนต้องเจอเหมือนกัน
ในช่วงแรกๆ แล้วหลังจากนั้นก็จะ
กลายร่างเป็น เทพบุตร เทพธิดา นางฟ้าดั้งโด่ง อิ อิ {:13_946:}
อ่าาา

ดูดีทีเดียวนะ ขนาดยังไม่หายบวมดี

ขอให้สวยวันสวยคืนค๊าา

มิ้นก็คงได้แต่นั่งคอยดูและให้กะลังใจทุกๆท่านสวยกันต่อไป

เพราะหมอบอกว่าเนื้อจมูกน้อย ทำไปมีโอกาสเสี่ยงทะลุ แงๆ
97#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 09:36:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ่าาา

ดูดีทีเดียวนะ ขนาดยังไม่หายบวมดี

มิ้นก็คงได้แต่นั่งคอยดูและให้กะลังใจทุก ...
ต้นฉบับโพสโดย mintra เมื่อ 2009-6-24 09:16

ขอบคุณจ้า สู้ๆนะ

ตอนนี้คิดถึงหน้าเดิมของตัวเองมากกว่า มันดูเด็กๆ(ก็ไม่มีดั้งหนิ - -")

ตอนนี้หน้าเริ่มแก่ 555+ แก่ได้อีก

จมูกเขียว + ใต้ตาแดงเหมือนเดิมจ้า วันนี้แบกหน้ามาอ่านหนังสือที่คณะ

โบ๊ะกลบเกลื่อน เกือบเอาไม่อยู่ เพราะหน้าลอกค่ะ!! ไอตรงที่มันเคยบวม พอมันยุบหน้ากลับกลายเป็นว่าลอกออกมา

ไอที่ยังไม่ลอกมันก็ย่นๆ เหอๆ แต่ปลายจมูกกับหัวคิ้วยังบวมอยู่เช่นเดิมค่า

ปล.อยากรู้ว่า จะเลิกนอนยกหัวสูงได้รึยังอะคะ - -" แบบว่าตอนนี้นั่งนอนอย่างเดียวเลย เมื่อยมากกก!!

อยากกลับไปซุกหมอนนิ่มๆ เตียงอุ่นๆแล้วอ่า
สวยมากค่ะ เราว่าถ้ามันยุบกว่านี้น่าจะสวยกว่านี้นา แค่ตอนนี้ก็แบบ โอเคแล้ว เราว่า นั่งนอน อีกสักพักดีไหมคะ ความจริงเราก้อไม่มีความรู้ รอผู้มีความรู้มาตอบแล้วกันค่ะ เอารูปมามให้ดูอีกนะคะ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
อ่าาา

มิ้นก็คงได้แต่นั่งคอยดูและให้กะลังใจทุก ...
ต้นฉบับโพสโดย mintra เมื่อ 2009-6-24 09:16

เนื้อจมูกน้อยก็ทำได้คับ

ก็ทำแบบ ปลอดภัย เท่าที่เนื้อจะเอื้ออ่ะคับ

เนื้อเยอะก็ยังทะลุได้เรยคับ ถ้ารั้งเอามากๆอ่ะคับ

ลองปรึกษาคุณหมอท่านอื่นๆดูนะคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้