ดู: 41608|ตอบกลับ: 19
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ==มาแบ่งปันความรู้เรื่องของการวีเนียร์ (Veneer)==

[คัดลอกลิงก์]
วีเนียร์ (Veneer or Facing) ภาษาชาวบ้านเรียก ฉาบผิวฟัน,เคลือบฟันเทียม,ปิดผิวฟัน  เป็นศาสตร์และศิลป์ชนิดหนึ่งในงานทันตกรรมเพื่อความสวยงาม และกำลังเป็นที่นิยมในประเทศไทย(เมืองนอกเขานิยมกันมานานแล้ว) โดยเฉพาะในหมู่ดาราฮอลลีวู๊ด เพราะวีเนียร์สามารถทำให้ฟันขาวและรูปร่างสวยงามได้ดั่งใจจึงเป็นที่มาของคำว่า Hollywood smile  โดยวีเนียร์นิยมทำในตำแหน่งที่ยิ้มเห็น โดยเฉพาะฟันหน้า

ข้อบ่งใช้
1.เพื่อแก้ไขสีฟันที่ไม่สวยงาม โดยเฉพาะในเคสที่ผ่านการฟอกสีฟันแล้วไม่ขาวสักที
2.เพื่อแก้ไขรูปร่างของฟันที่ผิดปกติ
3.เพื่อแก้ไขผิวของเคลือบฟันที่มีลักษณะผิดปกติ
4. เพื่อแก้ไขฟันที่เรียงตัวผิดปกติไม่มาก เพราะถ้าเรียงตัวผิดปกติมากต้องแก้ไขโดยการจัดฟัน
5. เพื่อรักษาฟันซึ่งเกิดการหักของฟันโดยไม่ทะลุโพรงประสาทฟัน

*** อย่างไรก็ตามการทำวีเนียร์จะต้องมีการเตรียมฟัน โดยการกรอผิวหน้าของฟันให้มีพื้นที่สำหรับวัสดุฉาบปิดผิวฟัน ทำให้มีการสูญเสียชั้นเคลือบฟัน ซึ่งเกิดมาเรามีเคลือบฟันได้แค่ครั้งเดียว (ต้องคิดให้ดีก่อนทำ เอากลับคืนมาไม่ได้)

*** ข้อเสียของการทำวีเนียร์ที่อาจจะเกิดขึ้นได้คือ
1.เสียวฟัน เพราะการกรอฟันเป็นการรบกวนเนื้อเยื่อประสาทในโพรงฟัน
2.รอยต่อระหว่างวัสดุฉาบปิดกับเนื้อฟันจริงเป็นจุดอ่อน ทำให้เกิดการผุตามขอบที่มองไม่เห็นได้ไง
***เคสไหนไม่สมควรทำวีเนียร์
1.เหงือกอักเสบรุนแรง (สังเกตได้จาก การแปรงฟันแล้วมีเลือดออก สีเหงือกจะแดงก่ำ ไม่เป็นชมพูใส) ลักษณะเช่นนี้จะทำให้เหงือกมี fluid ออกมาตลอด ทำให้รบกวนขั้นตอนการทำวีเนียร์ อาจจะทำให้การรักษาโดยวีเนียร์ล้มเหลว
2.คนไข้ที่ poor oral hygiene แปลเป็นภาษาชาวบ้านคือ ปากเน่า ,ไม่ชอบแปรงฟัน ,ไม่รักษาความสะอาด แบคทีเรียที่สะสมทำให้การใส่วีเนียร์เกิดการรั่วซึมที่ขอบ ทำให้วีเนียร์ขอบเปิด ไม่สวยงาม และผุข้างใต้ในที่สุด
3.ฟันที่ผุอยู่แล้วควรได้รับการอุดก่อนทำวีเนียร์ พูดง่ายๆคือต้องเคลียร์ช่องปากให้พร้อมก่อนทำวีเนียร์ ไปอุดขูด มาให้หมดเสียก่อน
4.คนไข้ที่สบฟันแรง ชอบบดฟันหน้าเล่น สังเกตได้จากปลายฟันหน้าที่เหี้ยนเตียนราบเป็นระนาบเดียวกัน เคสแบบนี้หากใส่วีเนียร์ไป แรงสบฟันที่มากจะกระแทกให้วีเนียร์หลุด

*** วีเนียร์ไม่เหมือนครอบฟัน  เพราะวีเนียร์เราทำแค่กรอผิวด้านหน้าของฟัน แต่ครอบฟันคือต้องกรอฟันโดยรอบแล้วครอบลงไป

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

เราก้อไปทำที่ปู่เจ้ามาอ่ะครับ ราคาถูกทำออกมาแล้วฟันสวย
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-12 15:15:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ปัจจุบันวีเนียร์สามารถทำได้โดยใช้ วัสดุ 2 ประเภท ได้แก่
1.คอมโพสิตเรซิน (Composite Rasin)
2. พอร์ซเลน/เซรามิก (Porcelain/Ceramic) โดยมีการกรอแต่งผิวเคลือบฟันในปริมาณที่น้อยมากเพื่อนำวัสดุสีเหมือนฟันมาติดกับผิวด้านหน้าฟัน

คุณสมบัติของเคลือบฟันเทียมแบบคอมโพสิตเรซิน
(Composite Resin Veneer)
ข้อดี
1.เป็นวัสดุที่มีความสวยงามเลียนแบบฟันธรรมชาติ
2.มีคุณภาพดี แข็งแรง ทนทาน
3.เสียค่าใช้จ่ายถูกกว่าวัสดุพอร์ซเลนหรือเซรามิก
4.การซ่อมแซมหรือทำคอมโพสิตเรซินวีเนียร์ใหม่ สามารถซ่อมแซมทดแทนเฉพาะส่วนได้ ด้วยวัสดุคอมโพสิตเรซินชนิดที่ทำในคลินิคได้อย่างมีประสิทธิภาพโดยไม่ต้องทำ วีเนียร์ใหม่ทั้งชิ้น
5.สามารถทำได้ใน visit เดียวที่พบทันตแพทย์
ข้อด้อย
1.วัสดุมีความ sensitive ในขั้นตอนการทำ ทำให้มีโอกาสล้มเหลวได้ง่าย
2.วัสดุมีการเปลี่ยนแปลงไปตามวันเวลา สามารถติดสีคราบชากาแฟได้
3.มีความสามารถในการปิดบังสีฟันคล้ำได้ต่ำกว่า พอร์ซเลน/เซรามิค
4.มีอายุการใช้งานต่ำ

คุณสมบัติของเคลือบฟันเทียมแบบพอร์ซเลนหรือเซรามิค
(Porcelain/Ceramic Veneer)
ข้อดี
1.มีความสวยงามเป็นธรรมชาติ เลียนแบบเคลือบฟันมนุษย์ได้ดี
2.มีความแข็งแรงทนทานต่อการแตกหักสูง
3.ไม่ดูดซึมน้ำ ทำให้ไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงสี และมิติ
4.ไม่ติดคราบสีต่างๆ เช่น เครื่องดื่มประเภทชา, กาแฟ, น้ำอัดลม, อาหาร, บุหรี่ และแอลกอฮอล์
5.ทนทานต่อการสึกกร่อนและการเกิดรอยขีดขวน
6.มีความเงางามตลอดอายุการใช้งาน
7. เซรามิคมีความเรียบเงาจึงไม่เป็นที่สะสมของคราบจุลินทรีย์ได้ง่าย
ข้อด้อย
1.ค่าใช้จ่ายสูงกว่าการใช้วัสดุคอมโพสิตเรซินวีเนียร์
2.เวลาในการทำ ใช้เวลาอย่างน้อย 2-3 ครั้งในการรักษา
3.ทันตแพทย์ต้องมีประสบการณ์และความชำนาญในการทำงานสูง
4.การซ่อมแซมหรือทำเซรามิควีเนียร์ใหม่จะทำได้ยากและใช้เวลามาก
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-12 15:18:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อันนี้เป็นตัวอย่างของพอร์ซเลน วีเนียร์   
visit1 คนไข้ต้องมาพบทพ. ทำการกรอเตรียมฟัน พิมพ์ปาก  จากนั้นคุณหมอก็จะนำไปขึ้นรูปเป็นขี้ผึ้งเพื่อดูรูปร่าง แล้วไปนำไปขึ้นรูปเป็นพอร์ซเลน จะได้ชิ้นงานออกมาเป็นเปลือกเคลือบฟัน  
visit2 คนไข้ต้องมาพบ ทพ. เพื่อใส่ พอร์ซเลนวีเนียร์ โดยยึดติดฟัน โดยใช้ซีเมนต์(กาว)
visit3 นัดกลับมาเชค ดูความเรียบร้อย ดูเหงือกว่าอักเสบไหมหลังใส่

Veneers-small.jpg (89.75 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 3)

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-12 15:20:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ส่วนทันตแพทย์ที่ถนัดด้านงานวีเนียร์ คือทันตแพทย์ที่จบสาขาเฉพาะทางด้านหัตถการ หลักสูตรก็เหมือนกันแต่ชื่อเรียกต่างกันไปดังนี้
1.Operative dentistry (ทันตกรรมหัตถการ)
2.Restorative dentistry(ทันตกรรมบูรณะ)
3.Esthetic dentistry (ทันตกรรมเพื่อความสวยงาม)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับผม

อยากทำเหมือนกันครับ

แต่ราคาค่อนข้างแพงไปสำหรับผม แล้วก็ต้องดูแลมากกว่าฟันธรรมชาติ เพราะแตกหักได้ง่ายกว่า ก็เลยยังไม่กล้าทำครับ

แต่ถ้ามีตัง อาจตัดสินใจได้ง่ายกว่านี้ครับ
ซี่ละเท่าไรครับ
ถ้าทั้งปากไม่เกินแสน เราก็อยากทำนะค่ะ แต่ได้ข่าวว่าแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
วิธีนี้ดัดแปลงเอามาทำฟันกระต่ายได้ป่าวคะ สำหรับคนอยากมีฟันกระต่ายอ่ะค่ะ
ราคา เท่าไรอ่ะค่ะ สนใจค่ะ
เห็นคนในเวปบอกซี่ละพัน อ่าคะ
ซี่ล่ะพันน่ะน่าจะเป็น แบบแรกค่ะ ถ้าเป็นเซรามิคแพงค่ะสรุปแล้วเคยถาม 16 ซี่เพราะยิ้มเห็นแบบทั่วถึง เกือบแสนค่ะ เฉลี่ยซี่ล่ะ 6000 บาท อยากทำนานแล้วแต่ อยากได้ราคาเหมาถูกกว่านี้ เพราะมากซี่เหลือเกิน  
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-13 22:44:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าเป็น composite veneer จะราคา ซี่ละ 2000-4000 บาท
          porcelain veneer   จะราคาซี่ละ 6000-10000 บาท

****ทั้งนี้ขึ้นกับ เรทคลินิกครับ บางคลินิกค่ารักษาแพงอาจจะเป็นเพราะคลินิกตั้งอยู่ในทำเลที่แพง ใช้วัสดุแพง บลาๆ ครับ

แสดงความคิดเห็น

คลินิกไหน porcelain veneer จะราคาซี่ละ 6000บ้างค่ะ  โพสต์ 2012-10-2 18:56
กำลังหาคลินิก ราคานักศึกษาทำอยู่พอดีเลยครับ
ปล ครายมีคลินิกคุณภาพดี ราคาไม่แพงแนะนำบ้างครับ

แสดงความคิดเห็น

ม.รังสิตค่ะ แต่อย่าดีกว่านะค่ะ เคสนักศึกษา ต้องเสียเวลามาหลายครั้ง  โพสต์ 2012-10-1 20:05
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-16 09:46:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แหะ ที่ไหนหมอทำสวย มักจะแพง  ส่วนใหญ่เปนงี้อ่ะ
เคยสนใจอยากทำมาก เพระเห็นเพื่อนที่ประกวดทิฟฟานี ไปทำกัน  ที่นี้ เค้าเปนกินไรมาก็ไม่รู้  ดันแตก  ต้องนั่งรถไปปู่เจ้าอย่างเร่งด่วนเพราะมันดูตลกมากตรงซี่ที่หลุดไปอะคับ  ถ้าจะทำก้ต้องระวังเรื่องการกินนะครับ   แค็บหมู  ของแข็งๆ ต้องระวัง   ตอนนี้ผมแค่ฟอกเองที่บ้านก้โอเคแล้วคับ  ขาวขึ้น ไม่เหลืองแล้ว
คลินิคปู่เจ้าทันตกรรม อยู่ที่ไหนหรอค่ะ สนใจอยากจัดฟันค่ะ
ทำที่ไหนจ๊ะ

พอซเลน ยังมีราคา6000ต่อซี่ไหม
ช่วยบอกที่อยู่ ชื่่่อคลินิค
ต้นฉบับโพสต์โดย sunkangtai เมื่อ 2012-1-13 22:44
ถ้าเป็น composite veneer จะราคา ซี่ละ 2000-4000 บาท
          porcelain veneer  ...

คลินิกไหน porcelain veneer   จะราคาซี่ละ 6000บ้างค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้