ดู: 9927|ตอบกลับ: 36
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ตัดยุบโหนกแก้ม 0.4 ซม จะเห็นความต่างแค่ไหนเนี่ย

[คัดลอกลิงก์]
ไปตัดยุบโหนกแก้มมาได้ 14 วันแล้วครับ แก้มยังบวมปูดเป็นลูกอยู่ ส่วนโหนกยังบวมอยู่ยังไม่เห็นความแตกต่างกับก่อนผ่าเลย
ได้ไปพบคุณหมอตรวจหลังผ่าตัด คุณหมอได้เอากระดูกที่ถูกตัดออกมาให้ 2 ชิ้น เลยลองนั่งวัดดูได้ชิ้นละ 0.4 ซมเท่านั้น
รวม 2 ด้านแปลว่าจะหน้าเล็กจะลงประมาณ 0.8 ซม เอิ่ม..รู้สึกว่าค่อนข้างน้อยเลยทีเดียว สำหรับผู้ชายหน้าใหญ่อย่างผม
ผมคิดว่าความกว้างของหน้าผมก่อนผ่าตัดน่าจะประมาณเกือบ 20 ซมได้ การลดลงไป 0.8 ซม จะเห็นความต่างไหมเนี่ย เฮ้อ...

อันนี้เป็นรูปกระดูกที่ถ่ายมาเทียบกับพาราเซทตามอนให้ดู เล็กกว่าเม็ดพาราอีกครับ

ใครเคยมีประสบการณ์ผ่ายุบโหนกแก้มมาแล้ว ช่วยมาเล่าให้ฟังหน่อยสิครับว่าหลังจากยุบแล้วเห็นความต่างขนาดไหน
แล้วใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะยุบครับ ตอนนี้แก้มบวมไปทำงาน ไม่ยุบซักที บอกคนอื่นว่าผ่าฟันคุดมา สัปดาห์นึงละยังไม่หายบวมเลย ไม่รู้จะโกหกว่าอะไรดี เฮ้อ......

เฉยๆไว้น่ะค่ะ คนไม่อยากรู็เรื่องชวาบ้านมากเขาคงไม่ถามต่อว่าไหมผ่าฟันยังไม่หยุบ

ถ้ามีคนถ่ามก็บอกพอดีมานอักเสบเลยยังไม่ยุบดี
ผลการผ่าตัดคิดว่าคุณหมอคงดูความเหมาะสมแล้วน่ะค่ ยังไงรอดูไปอีกซักพักน่ะค่ะ ผ่าพวกนี้ต้องใจเย็นค่ะ
เราก็กำลังรอคิวอยู่ค่ะ เรานัดผ่าไว้2เมษาน่ะค่ะ

ทำกับหมอจุฑาป่ะค่ะ
คุณหมอสามารถตัดได้แค่นี้เองหรอคะ รบกวนถามตัดที่ไหนมา หรือว่าตัดออกแค่นี้แต่คุณหมอมีเทคนิคอื่นร่วมด้วยที่ทำหน้าแคบลดได้เยอะ สงสัยด้วยค่ะกำลังอยากทำ
ทำกับหมออะไรหรอคะ ค่าเสียหายเท่าไหร่เอ่ย
โหนกแก้มเหลือใว้บ้างก็ดีนะคะ จะทำให้ใบหน้าเราดูโดดเด่น ไม่เสียรูปเกินไป เราก็นัดหมอจะไปตัดโหนกแก้มค่ะ แต่บอกหมอว่าตัดไม่ต้องมาก ขอยังดูมีโครงหน้าอยู่ เพราะบนน่าเรา ทำนิดนึงก็เปลื่ยนเยอะแล้วนะคะ

แสดงความคิดเห็น

นัดทำกับหมอท่านไหนค่ะ  โพสต์ 2013-3-18 13:39
ผมเคยไปปรึกษาคุณหมอ แล้วหมอเค้าจะพิจารณาให้เองนะครับว่าควรเอาออกเท่าไหร่
อย่างเคสผมเองหมอก็บอกนะว่าเอาออกให้ได้ แต่ได้นิดเดียว ให้ได้กับขมับ เท่านั้น อ่าครับ
ลดไป 0.8 ซม ถามว่าน้อยไหม ผมก็ว่าน้อยนะ แต่ผมว่าก็โอเคแล้วสำหรับรูปหน้าคุณ รึป่าว.

ไม่ลองลงรูปหน่อย อ่าครับ อยากเห็นนน
กำลังมีนัดกับหมอชาตรีวันเสาร์นี้เเล้ว ตื่นเต้นจัง เราลางานเเค่1อาทิตย์ พอจะไปทำงานได้มั๊ยคะ หน้าตาเป็นยังไง บวมเขียวเหมือนทำจมูกมั๊ยคะ ปวดมากขนาดไหน นั่งเล่นคอมได้หรือเปล่า เพราะต้องทำงาน

โห้ยหมอชาตรีชม.รับรองคะว่ายังไม่หายนะคะ ทำไจไว้เรย บวมๆง่ะ  โพสต์ 2013-3-21 00:31
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-15 10:30:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทำกับคุณหมอสุทัศน์ ที่ยันฮีครับ พยาบาลที่นี่ดูแลดีมากเลยครับและคูณหมอก็นิสัยดีครับ

ที่ตัดได้แค่ 0.8 ซม คุณหมออธิบายว่าเพราะในโหนกแก้มจะต้องมีกล้ามเนื้อสำหรับควบคุมการอ้าปากอยู่ ถ้าตัดเยอะไปแล้วไปกดทับกล้ามเนื้อส่วนนนั้นก็จะทำให้กัดฟันไม่ได้ ดังนั้นมาตรฐานการตัดจะได้ประมาณ 0.8 - 1 ซม นะครับ

ผมคิดว่าถ้าเป็นผู้หญิงอาจเห็นผลเยอะเพราะหน้าเล็กกว่าผู้ชาย ลดไป 1 ซม ก็ดู ok แล้ว แต่ถ้าเป็นผู้ชายที่หน้าใหญ่มากๆอย่างผมนี่ แทบจะไม่สัเกตุเห็นเลย

เคยไปปรึกษาคุณหมอบอกว่าถ้าจะให้เหลือโครงหน้้าเดิมอยู่บ้างก็ 0.8ซม.คะ  โพสต์ 2013-4-17 13:23
ลงรูปให้ดูหน่อยได้ไหมคะ คือกำลังคิดอยู่ว่าจะทำกับหมอสุทัศน์ดีหรืไม่  โพสต์ 2013-4-17 13:21
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-15 10:32:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย jeniferktj77/ เมื่อ 2013-3-15 05:15
กำลังมีนัดกับหมอชาตรีวันเสาร์นี้เเล้ว ตื่นเต้นจัง เ ...

ทำงานได้ครับ ไม่มีปัญหา และไม่มีรอยช้ำอะไร

แต่แก้มจะบวมๆ เหมือนน้ำหนักขึ้นซัก 10 โลนะครับ

มันบวมแบบเป็นก้อนแข็งๆน่ะคับ ไม่ยอมยุบซักที 3 สัปดาห์แล้วด้วยคับ  โพสต์ 2013-3-22 21:43
บวมน้ำเกลือป่าวคะ  โพสต์ 2013-3-21 00:33
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-15 10:34:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Puppoii เมื่อ 2013-3-15 00:58
ทำกับหมออะไรหรอคะ ค่าเสียหายเท่าไหร่เอ่ย ...

หมอสุทัศน์ ที่ยันฮีครับ ราคา 68,000 บาทครับ

ที่นี่บริการดีมากกกกก คุณหมอก็นิสัยดีครับ
อยากให้จขทก ลงรูปรีวิว ให้คนที่สนใจศึกษาหน่อยซิครับ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-15 17:45:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Manwiro เมื่อ 2013-3-15 13:12
อยากให้จขทก ลงรูปรีวิว ให้คนที่สนใจศึกษาหน่อยซิครับ ...

ยังรีวิวไม่ได้ครับ ผ่านมา 14 วัน หน้ายังบวมและโหนกแก้มเท่าเดิมเลย

ถ้ายุบบวมหมดแล้วพอเห็นความแตกต่างบ้าง จะมาลงรูปให้ดูนะคร๊าบ

แต่เห็นชิ้นส่วนแล้ว บอกได้เลยว่าน้อยมาก แทบไม่แตกต่างกับก่อนทำแน่เลยครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ไม่หรอกครับ อย่าเพิ่งนอยไป ตัดออกยังไงก็ต้องดีขึ้นแน่ๆ ถึงไม่มาก ก็ต้องดูดีขึ้นแน่นอนครับ สู้ๆครับผม เอาใจช่วยที่นายกล้าเปลี่ยนแปลงตัวเองโดยเฉพาะตัดโหนดขนาดนี้ ^^
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-15 21:27:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Manwiro เมื่อ 2013-3-15 19:49
ไม่หรอกครับ อย่าเพิ่งนอยไป ตัดออกยังไงก็ต้องดีขึ้นแ ...

ขอบคุณค๊าบบ
ต้นฉบับโพสต์โดย tokio24 เมื่อ 2013-3-15 10:30
ทำกับคุณหมอสุทัศน์ ที่ยันฮีครับ พยาบาลที่นี่ดูแลดีม ...

รอดูไปน่ะค่ะยังไงดีกว่าเดิมแน่นอนค่ะ ตอนนี้มันยังคงไม่ยุบน่ะค่ะ

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2013-3-16 15:17
กำลังจะไปพบคุณหมอวันเสาร์นี้เหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าคัยแนะนำหั้นทำกับคุณหมอ สุทัศน์ค่ะ ขอคำแนะนำหน่อย
คือเราดูไว้ 2 ที่อะคะ คือหมอจุฑา กับหมอสุทัศน์ ค่ะ เอาไงดีนะ หลังผ่าตัดเจ็บมากไมค่ะ  

คุนหมอจุฑาคะ รับรองไม่มานั่งเสียใจทีหลังชัว  โพสต์ 2013-3-21 00:35
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-16 15:23:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย 337 เมื่อ 2013-3-15 22:11
กำลังจะไปพบคุณหมอวันเสาร์นี้เหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่ ...

หาข้อมูลจากเนทครับ และพยาบาลก็แนะนำว่าหมอสุทัศน์เก่งเคสตัดโหนกมากสุดในยันฮีแล้ว
ส่วนหมอจุฑานี่มีคนชื่นชมเยอะ น่าสนใจมากเหมือนกันครับ แต่ผมมีเวลารักษาตัวจำกัดกลัวโรคเลื่อนคุณหมอน่ะครับ

หลังผ่าตัดไม่เจ็บนะครับ แต่ตอนนี้ 16 วันแล้วยังบวมไม่หาย เพื่อนทักเยอะมาก ไม่รู้จะโกหกว่าไงแล้วคับ
ยุบโหนกแก้มคงใช้ข้ออ้างเรื่องผ่าฟันคุดไม่ได้ มันบวมนานมากหลายเดือนทีเดียว ส่วนหน้าเปลี่ยนมากแค่ไหนคงขึ้นกับโครงเดิมและฝีมือหมอ ผมตัดยุบมาได้6อาทิตย์ มันเล็กกว่าตอนไม่ทำนะ แต่ก็ยังบวมมาก หมอบอกรอ3-6เดือนถึงเข้าที่นะ ยังไงก็สู้ๆนะครับ

คุณ Gollup ทำหมอไหนครับ แล้วลดไปได้เยอะไหมครับ  โพสต์ 2013-3-17 00:30
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-17 00:29:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย gollup เมื่อ 2013-3-16 22:40
ยุบโหนกแก้มคงใช้ข้ออ้างเรื่องผ่าฟันคุดไม่ได้ มันบว ...

รบกวนถามหน่อยว่าคุณ gollop บวมตรงไหนครับ
ของผมบวมตรงโหนกแก้มนิดหน่อยครับแต่ไม่ซีเรียส เพราะไว้ผมปิดๆได้
แต่ที่บวมมากคือตรงแก้มด้านหน้าครับ บวมเป็นลูกและทำให้รูปหน้าเปลี่ยนเลยครับ
หวังว่าตรงแก้มจะไม่บวมนานเป็นเดือนนะครับ เพราะมันชัดมากๆ คนเห็นทักทุกคนเลย
บวมที่เดียวกับคุณแหละครับ คนถามตลอดเหมือนกันว่าไปทำอะไรมาจนเบื่อจะตอบ เห็นคุณหมอบอกว่ามันจะค่อยๆยุบไปเองขึ้นอยู่กับการตอบสนองของแต่ละคนครับ แต่เนื่องจากมันเป็นการผ่าตัดใหญ่เนอะ ต้องอดทนกันต่อไป ของผมตัดยุบกับหมอจุฑาครับ ถือได้ว่าโหนกหายไปเยอะมาก(แม้ยังบวม) สำหรับการตัดออกมากหรือน้อยคุณหมอท่านว่ามันขึ้นอยู่กับโครงหน้าของแต่ละคน ถ้าตัดเยอะแล้วดูไม่สมมาตรก็คงไม่ทำให้ ยังไงก็ขอให้ จขกท และทุกคนที่ทำมาสวยหล่อกันโล้ดครับ
ผมตัดยุบโหนกแก้มมาได้ 3เดือนแล้วครับมันยุบไปเยอะนะ ผมบอกหมอว่าผมพอใจแล้ว  แต่หมอบอกว่า ยุบแค่นี้ไม่ได้หรอก  ต้องให้ดีกว่า สรุป มันจะยุบไปอีก ครับ หมอบอกว่า ถ้าจะให้ชัวร์ใน เคส ผช  รอ 8 เดือน ครับ กว่าจะยุบสนิท  บางคน กว่าจะยุบสนิท 1 ปีนะครับ
ผมตัดยุบโหนกแก้มมาได้ 3เดือนแล้วครับมันยุบไปเยอะนะ ผมบอกหมอว่าผมพอใจแล้ว  แต่หมอบอกว่า ยุบแค่นี้ไม่ได้หรอก  ต้องให้ดีกว่า สรุป มันจะยุบไปอีก ครับ หมอบอกว่า ถ้าจะให้ชัวร์ใน เคส ผช  รอ 8 เดือน ครับ กว่าจะยุบสนิท  บางคน กว่าจะยุบสนิท 1 ปีนะครับ

ขอบคุณมากครับ ฟังแล้วมีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลย  โพสต์ 2013-3-17 22:02
แล้วยุบไปกี่ซมครับ  โพสต์ 2013-3-17 22:01
เริ่มยุบแบบมองเห็นได้ตอนไหนครับ ผม 2 สัปดาห์ยังมองไม่ออกเลยครับ  โพสต์ 2013-3-17 22:00

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ต้นฉบับโพสต์โดย kyu เมื่อ 2013-3-17 19:19
ผมตัดยุบโหนกแก้มมาได้ 3เดือนแล้วครับมันยุบไปเยอะนะ  ...

2 อาทิตย์นี้ เนื้อเยื้อมันยังกำลังสร้างตัว มันยังบวมน้ำอยู่ เรื่องพวกนี้ต้องใจเย็นนะครับ อย่าไปเครียดครับเพราะ ตัดโหนกแก้มเป็นการผ่าตัดใหญ่ กล้ามเนื้อข้างในได้รับการกระทบกระเทือนมาก ต้องให้โอกาศกล้ามเนื้อและเนื้อเหยื่อ ได้สร้างตัวหน่อยครับ  ผม 3 เดือน มันยังบวมอยู่เลย แต่ว่า ความบวมลดไปเยอะ มันจะค่อยลดที่ละนิด อ้อ บุหรี่กับเหล้า หลีกเหลี่ยงได้จะดีมากใน 3เดือน  

-ยุบไปกี่เซน ผมไม่ได้ดูครับรุ้แต่ว่ามันไม่เหมือนเก่า เปลี่ยนแปลงทางที่ดีขึ้นมาก

สำคัญตอนนี้ อย่าใจร้อนครับ รอไปเรื่อยๆเดวดีเองนะ

ทำที่ไหนหรอคะคุณKYU  โพสต์ 2015-6-5 18:54
ขอบคุณคร๊าบบ  โพสต์ 2013-3-18 11:47
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้