ดู: 25155|ตอบกลับ: 65
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมคาง] คางเกือบเน่าเพราะซิลิโคนเหลว

[คัดลอกลิงก์]

คางเกือบเน่า ติดเชื้อ เพราะซิลิโคนเหลว

คางเราหลังผ่าจากหมอชลทิศ มาเกือบปี ผลคือยังแดง ตลอดเวลา มีอาการอักเสบอยู่บ้าง เเล้วชอบมีสิวอุดตัน ขึ้นเยอะมากเฉพาะที่คาง
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เราเห็นว่า ทำไมคาง เริ่มมีสิวหัวหนองขึ้นเรื่อยๆ เราเลยทำการเจาะออกเอง เจาะมาหนองทั้งนั้น เต็มคางเลย
สำลี มากกว่า 2 แผ่น หลังจากนั้น คางเราแดงๆช้ำม่วง อย่างที่ไม่เคยเป็นมา ผ่านไป 2 วัน มันยังคงม่วงขึ้นเรื่อยๆ
น่ากลัวมาก ทำยังไงก็ไม่หาย ไข้ก็ขึ้น ซมเลยเรา
แล้วเราก้ไปเจอพี่คนนึง เธอบอกว่า เราติดเชื้อ ที่ผิวหนังกำลังจะเน่าแล้ว กร๊๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ซวยเลยเรา
พี่เขาเลยให้เรา ใช้ยาทาฆ่าเชื้อ แบททีเรียที่ผิวหนัง ที่มีชื่อว่าแบคโทแบน เเละเจนด้าไมซิน ทาได้ 2 วันแผลก็เริ่มเเห้ง ลอก รอยแดงยังคงอยู่ คันมากๆ ยาแก้อักเสบเป็นกำๆเลย มีแต่รอยดำ แดงเต็มคางไปเลย เจ็บมากๆๆๆ เเต่สีม่วงที่คางค่อยจางไป
ที่น่าสงสัย เวลาล้างเจ้า เเบคโตเเบน ผิวที่คางเรา บางจุด มันยุบ บุ๋ม แดงเข้าไปเลย เเรกๆตกใจมาก เครียด
วิ่งไปหาหมอชลทิศ คางเน่าป่าว หมอชลทิศตกใจ ทำไมคางเป็นแบบนี้ เราก็ว่าเราไม่รู้ ปกติ ไม่เคยเป็น ครั้งนี้ เป็นแบบนี้
หมอชลทิศให้แอลกอฮอล์ ฆ่าเชื้อมา แต่ไม่ช่วยอะไร บอกสิว หมอว่า เเกไม่ได้ใส่อะไร นอกจากผ่าออก
สุดท้าย ทำไรไม่ได้ หอบหน้ากลับมา วันอังคารไปพบหมอ ที่ณพลักษณ์ คลีนิค เจอคุณเฟียต เเละไปที่หมอประดิษฐ์ อย่างที่เคยเล่าไป คุณเฟียต และหมอประดิษฐ์ พูดเหมือนกันว่า ซิลิโคนเหลวจะไปขัดขวางการสมานของเนื้อเยื่อ กระตุ้นให้เนื้อเยื่ออักเสบ  จะเป็นสิว เรื้อรังไม่หาย บางคน อยู่ดี เนื้อเยื่อก็อักเสบขึ้นมาเอง เน่าเองก็มี
คางเราติดเชื้อ ต้องไปรักษาสิวก่อน แล้วถึงจะมาผ่าที่นี่ได้ เพราะเจ้าซิลิโคนเหลว มันรอการอักเสบตลอดเวลา
พอมันอักเสบ คางเราก็เลยมีปฏิกริยา ซิลิโคนเหลวจะไปขัดขวางการสมานของเนื้อเยื่อ กระตุ้นให้เนื้อเยื่ออักเสบ คางเราจึงแดงไม่หาย ขนาดผ่ามันออกไป ตอนนี้คางเราผิดปกติ ไม่เหมือนเดิม ดีที่ยังไม่เน่า เเละไม่คิดเจาะสิวเองแล้ว ตอนนี้มีสิวอักเสบ คางก็คันๆ ขนาดทายาแล้ว แดงดำตลอดเวลา เราว่า เราต้องผ่าเอามันออก อีกเเล้ว หมอชลทิศเเกก็เริ่มทิ้งงานเรา หนักใจมาก ทุกข์ เพราะเราต้องไปเมืองนอก
เป็นอุทาหรณ์สอนใจ ทีเเรกเราสงสัย ขนาดเราไม่แต่งหน้ามา 2 เดือน คางเราค่อยๆมีสิงหัวหนองเม็ดใหญ่ มันขึ้นมาชนิดที่มา กินเนื้อเราเลย

IMG_0670.1.jpg (24 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 29)

แสดงความคิดเห็น

ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ สู้ค่ะ  โพสต์ 2013-2-5 19:52
เอาใจช่วยนะคะ สู้สู้ค่ะ
ขอให้หายเร็วๆ นะคะ
เป็นกำลังใจให้คะ
โหยขอเป็นกำลังใจให้นะคะ คุณใจสู้มากๆเชื่อว่าปัญหาทุกอย่างมีทางออกค่ะ ขอให้ผ่านพ้นไปได้นะคะ
สู้ๆครับ มันต้องหายสิ อย่าท้อครับ สู้ๆ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jarune เมื่อ 2012-5-23 11:29

ลองหาหมอเฉพาะทางเกี่ยวกับผิวหนังโดยเฉพาะดีกว่าไหมคะ คิดว่าน่าจะมีคุณหมอที่เก่งมากๆอยู่นะคะลองชมละกันค่ะ     เบอร์โทร คลีนิคค่ะ ลองถามกันดูนะคะ

02-744 1191-2

089 489 5896
เป็นกำลังใจให้น๊าาา
ขอให้หายไวไวนะคะ เดี๋ยวก็สวยเหมือนเดิมนะ อย่าคิดมาก รักษาตัวเองให้ดีดี สู้สู้นะคะ
หายไวไวนะค่ะ สู้ค่ะเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ
หายไวไวนะครับ
เป็นกำลังใจให้นะ...
เป็นกำลังใจให้ค่ะ คางเราก็ฉีดซิลิโคนเหลวมา คุณลองไปคุณหมอปัญญา โรงพยาบาลเดชา ดูไหมค่ะ กระเทยตัวแม่แนะนำใหเเราไปผ่าซิลิโคนกับหมอคนนี้ค่ะ เค้าบอกว่าเก่งด้านผ่าซิลิโคนออกเลยค่ะ ยังไงขอให้หายเร็วๆนะค่ะ
สู้ๆนะคับ หายไวๆน้าาาา
เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้หายไวๆคะ
เอาใจช่วยอีกแรงค่ะ...ขอให้ผ่านเวลาแบบนี้ไปไวๆนะค่ะ สู้ๆค่ะ
หายไว ๆ คับ ^^
ถ้าจะติดเชื้อ คิดว่าน่าจะมาจากหมอกระบอกไม้ไผ่มากกว่านะคะ
เพราะเราจำกระทู้ของคุณได้ ที่บอกว่าไปผ่าคางมาและหลังจากนั้นก็ได้ไปจุ๊บคางกับหมอที่เคยทำให้ดาว มยุรี

เรายังเคยถามในกระทู้ของคุณเลย ว่าจุ๊บคางคืออะไร และขอรายละเอียดเกี่ยวกับหมอ ที่คุณไปทำอ่ะ

...คือ เราก็เคยไปฉีดซิลิโคนเหลวที่คาง กับ...นิตยา มาเหมือนกัน (จะเห็นได้ว่า ใครที่เคยไปฉีดกับนาง มาแล้ว จะมีปัญหาเหมือนกันหมด ><")

แต่เรามีปัญหาตั้งแต่ครั้งแรกที่ฉีดเลยคือ ก่อนจะไปฉีด เราเป็นสิวอักเสบที่คาง ตอนแรกเราก็ถามกะเทยที่พาไปและ...นิตยาแล้ว ก็บอกว่าไม่เป็นอะไร เราก็เลยฉีด  ผลปรากฎว่า หลังจากนั้น คางเราจะมีสิวอักเสบขึ้นที่คางตลอดเวลา ไม่หายสักที่ นานๆเข้า คางก็เริ่มแดง และเริ่มผิดรูป เคยเอาเข็มจิ้มคางตัวเองด้วย ช่วงนั้นเครียดสุดๆ ใครๆเห็นก็ถามว่าคางเป็นอะไร ไปทำอะไรมา เราก็บอกว่าเป็นสิว ไปหาหมอผิวหนังรักษาสิว  สิวก็ลดลงนิดหน่อย แต่ก็ยังไม่หายขาด ก็เลยเลิก(เปลืองตังค์)
ช่วงนั้นคางเราก็ลักษณะคล้าย จขกท.ในตอนนี้เลย แต่ว่าไม่ยาวเท่า จขกท.นะ เพราะว่าตอนนั้น เรายังไม่ได้ไปขูดคางออก

...หลังจากนั้นก็เริ่มหาข้อมูล เกี่ยวกับการขูดคาง เมื่อ พค.ปีที่แล้วนี่เอง เห็นมีสมาชิกมารีวิวขูดคางกับหมอวรวิทย์ ก็เลยได้ไปขูดคางกับคุณหมอวรวิทย์บ้าง  แต่ก่อนที่จะไปขูดคาง ก็ต้องรักษาสิวอักเสบก่อนนะ  นัดหมอแค่อาทิตย์เดียว ก็เข้าไปทำเลย  แต่ก็บอกหมอเหมือนกันว่า ถ้าเป็นสิวอักเสบ ก็จะขอเลื่อนคิวออกไปก่อน เพราะเคยมีประสบการณ์มาแล้วไง มิกล้าอ่ะ เสี่ยงเกิน!!

....หลังจากขูดคางมาแล้ว คางเรายาวขึ้นก่อนผ่า ส่วนรอยแดง ก็ยังแดงอยู่นะ มีแผลเป็นใต้คางด้วย  แต่ที่ทำให้โล่งใจมาจนทุกวันนี้ก็คือ
สิวอักเสบหาย อันนี้ชอบมาก   เร็วๆนี้ ก็คิดว่าจะไปขูดคางเพิ่มอีกค่ะ  

**** ถ้าให้แนะนำ จขกท.นะคะ จากประสบการณ์ของเราเอง  จขกท. ต้องรักษาสิวอักเสบให้หายก่อนค่ะ และถึงไปให้คุณหมอขูดคางให้   ไม่อย่างนั้น เรากลัวว่ามันจะติดเชื้ออ่ะ   ****

....ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆนะคะ  ส่วนตัวเรา อาจจะโน่นเลย ปลายปี(ขูดคาง) เพราะช่วงนี้ ยังไม่ว่างเลย .....

แสดงความคิดเห็น

ถ้าเป็นสิวอุดตัน ขูดได้มั้ยค่ะ  โพสต์ 2013-7-14 19:30
ไม่ทราบว่าติดต่อหมอที่ไหนคะ. เคยฉีดคางมา4ปีเปงสิวตลอดขูดเท่าไหร่คะ  โพสต์ 2012-8-26 18:49
เป็นกำลังใจให้นะคะ
เอาใจช่วยหายไวไวน๊า กลับมาสวยเร็ววันเร็วคืน เหมือนเดิมจ้า
เอาใจช่วยค่ะ หายไวไวน้า ^^
เป็นกำลังใจให้ครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้