เจ้าของ: mooyang39
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เปิดปมนายยุทธวีคูนไม่ใช่หมอ!!!!!!!

[คัดลอกลิงก์]
ขออนุญาตนำมาแปะให้อ่านกันโปรดใช้วิจารณญาณกันเองค่ะ เครดิตจากคุณ "มีเงิน"

ผมไม่ได้เป็นสมาชิกเวบนี้ ขออนุญาติเข้ามาเม้นท์ในนามของผู้อื่นนะครับ ผมพอมีข้อมูลให้หลายๆท่าน หายสงสัยครับ  คุณยุทธและคุณชาตรีไม่ได้จบศัลยกรรมมาครับ ท่านนึงเป็นบุรุษพยาบาลมา อีกท่านนึงจบแพทย์แผนไทยมา ผมเคยได้ฟังการพูดคุยในการดำเนินกิจการของทั้งสองคลีนิก จึงรู้ว่า คุณชาตรีหลังจากมีประสบการณ์เป็นผู้ช่วยคุณหมอศัลย์จริงๆมาเกือบ 10 ปี (ซึ่งก็คือคุณหมอที่เป็นเจ้าของคลีนิกสยามนั่นแหละครับ ปัจจุบันท่านอายุ 70 กว่าแล้ว ถ้าท่านใดตามข่าวก็คงทราบ)  ซึ่งคุณหมอท่านก็ได้ถ่ายทอดความรู้และความปลอดภัยของคนใข้ ขอบเขตและหลักทางวิชาการแพทย์ ในการผ่าตัดขั้นต้น(คือการผ่าตัดเสริมจมูก กรีดตา แต่ถ้าผ่าตัดเสริมทรวงอก ดูดใขมัน จะต้องเป็นการผ่าตัดใหญ่ ใช้ยาสลบ ฯลฯ ซึ่งคุณหมอท่านก็ทำได้แต่ต้องลงทุนอุปกรณ์เยอะ ท่านก็เลยไม่เอา และซึ่งแม้ผ่าตัดใหญ่อย่างนี้บางโรงพยาบาลก็ยังให้ ผู้ช่วยพยาบาลเป็นคนทำ ซึ่งแพทย์เจ้าของใข้จะยืนเฝ้าดูทุกครั้งหรือปล่าวไม่มีใครทราบได้ เพราะบุคคลภายนอกเข้าไปไม่ได้คนใข้ก็สลบ แต่พวกเราก็เชื่อในจรรยาบรรณของแพทย์ท่านล่ะครับ(ใครมีเพื่อนเป็นพยาบาลคงรู้เรื่องเหล่านี้ดี) เมื่อคุณหมอท่านอายุ 60 กว่า และเห็นว่าคุณชาตรีมีความรู้พร้อมจึงให้ลงมือเสริมจมูกดู ซึ่งคุณชาตรีสามารถ อ่านหน้าคนใข้และออกแบบ ทรงจมูก และเสริมแล้วทำได้ดีกว่าคุณหมอศัลย์เจ้าของคลีนิก ท่านจึงให้คุณชาตรีทำการผ่าตัดเสริมจมูกและกรีดตาเท่านั้น โดยท่านก็มาคลีนิกทุกวัน(วันที่ผมไปนั่งฟังที่คลีนิกคุณหมอศัลย์ท่านก็ยังอยู่ในคลีนิกนั่นแหล่ะครับ ถ้าใครเคยเป็นคนใข้ อาจจะเห็นคุณหมอหน้าเด้งตัวเล็กๆผิวขาวๆนั่นแหละครับคือคุณหมอ) และคุณชาตรีก็ได้เริ่มเสริมจมูกจากนั้นกับคุณหมอมาเป็นเวลา 10 กว่าปี คนใข้ชอบก็บอกต่อจนถึงปัจจุบัน  คุณยุทธซึ่งมีความรู้พื้นฐานทางนี้มาจึงได้เรียนรู้อยู่เกือบ 4 ปี จึงเปิดคลีนิกภายใต้การดูแลและควบคุมของคุณหมออีกท่าน การศัลยกรรมเป็นงานศิลป์ ขึันอยู่ที่ประสบการณ์และการจินตนาการของแพทย์แต่ละคน บนมาตรฐานของความปลอดภัย ถ้าควบคุมเรื่องความปลอดภัยระดับนี้ได้ ก็อยู่ที่หมอแต่ละท่านซึ่งไม่เท่ากันแน่นอนครับ มันจึงเกิดปัญหาว่า เราจะทำกับหมอท่านใหนดี เพื่อความปลอดภัยสูงสุดทั้งสองคลีนิกจะรับทำจมูกและกรีดตาเท่านั้น เพราะเป็นการผ่าตัดเล็ก ใช้แค่ยาชาในการดำเนินการ สิ่งสำคัญคือการป้องกันเกี่ยวกับเชื้อต่างๆ ที่อาจจะเข้าไปตอนทำการผ่า ห้องผ่าตัดจึงต้องมิดชิดปลอดเชื้อ และสิ่งสำคัญอีกอย่างคือ เมื่อทำความสะอาดด้วยยาฆ่าเชื้อแล้ว ห้ามผู้เสริมไปแตะต้องบริเวณนั้นโดยเด็ดขาด ส่วนจะไปทำให้คลีนิกหรูหราก็แล้วแต่คลีนิกแต่ละที่จะออกแบบน่ะครับ ถามว่าการเลี่ยงดำเนินการอย่างนี้ ผิดมั๊ย ตามกฏหมายผิดครับ แต่ก็อย่างที่มีผู้โพสต์ใว้ก่อนหน้านี้ว่า หมอศัลย์ในประเทศไทยมีอยู่ สองร้อยกว่าท่าน แต่คลีนิกมีเป็นพัน (เพราะหมอเวชกรรมก็มีสิทธิ์ผ่าตัดระดับนี้ได้ครับ) เบื้องลึกของการเข้าจับกุมคลีนิกสยาม

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-21 00:48:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
#2 ต่อๆๆๆ

คือ คุณชาตรี และคุณยุทธ ศัพท์บ้านๆคือ ไปเหยียบตาปลาเข้าน่ะครับ ข้อมูลไม่confirm คือ มีคนใข้จากโรงพยาบาลเสริมความงามใหญ่ฝั่งธนฯ ไม่ต่ำกว่า 40 คน มาแก้จมูกกับคุณชาตรี และ 7-10  คน มาแก้ที่คุณยุทธ แล้วพอใจ แต่เมื่อพอใจแล้ว คนใข้ 10 กว่าท่าน ไปดำเนินการฟ้องขอเงินคืนจากโรงพยาบาลเสรืมความงามนั้น เมื่อทางโรงพยาบาลนั้นสืบสาวราวเรื่ิองจึงรู้จากคนใข้ว่าทำมาจากคลีนิกทั้งสองนี้ จึงมีการสืบค้น เมื่อเห็นว่ามีการเลี่ยงดำเนินคลีนิกอย่างนี้ เลยแจ้งความล่อซื้อ โดยรองผู้อำนวยการโรงพยาบาลนี้อยู่ในชุดจับกุมและติดตามคดี เพราะทำให้โรงพยาบาลเสียค่าใช้จ่ายและเสียหน้า เพราะโรงพยาบาลจ้างหมอศัลย์ถูกต้องแต่ฝีมือตามที่ข้อมูลบอกมาน่ะครับ (ถ้าติดใจต้องสืบหาข้อมูลเพิ่มนะครับ อย่าเชื่อผม) ที่ผมเขียนเม้นท์นี้ ไม่ได้ต้องการแก้ตัวให้ทั้งสองท่านนะครับ เพราะผมรู้ว่ามันผิดกฏหมายถึงแม้เค้าจะมีความสามารถ ผมเคยลองเช็คย้อนดู 20 กว่าปี ที่ผ่านมา สยามคลีนิกเคยทำให้คนใข้ต้องฟ้องร้องใหม ก็ยังไม่ปรากฏ(แต่ถ้าหากมีก็ร่วมแชร์มาเป็นวิทยาทานแก่สมาชิกท่านอื่นๆได้นะครับ) ตัวผมเองเป็นกัลยาณมิตรกับทั้งสองท่านนี้ เพิ่งทราบจากน้องที่รู้จัก ก็เลยขอโอกาสมาเล่าให้ท่านทั้งหลายได้อ่านได้พิจารณาครับเพราะเห็นว่ามีผู้อยากรู้หลายท่าน
ขอบคุณนะครับ หากท่านใดอ่านมาถึงตรงนี้ และอีกครั้งนะครับ ผมไม่ส่วนได้ส่วนเสียกับคลีนิกทั้งสองครับ วีคูล ก็คงไม่ดำเนินการต่อในเรื่องการเสริมจมูกครับ คงให้การ รักษา ทำแผล ฯลฯ ตามหลักเวชกรรมทั่วๆไปครับ

และอีกข้อสงสัยว่าวัสดุ หรือ ซิลิโคน มาจากใหนผมเคยถามคุณชาตร๊(จริงๆครับ) ซิลิโคล และใหมที่เย็บ สั่งซื้้อจากต่างประเทศครับ ใหมเย็บเป็นผลิตภันฑ์จากญี่ปุ่น ครับ ต้นทุนเหล่านี้ไม่ได้แพงอย่างที่คิดนะครับ ถ้าท่านรู้ต้นทุนการเสริมจมูกแล้ว ผมยัง งง เลย ว่า โรงพยาบาลคิดราคาทำขนาดนั้น หนาวครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-21 09:37:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย g9bh] เมื่อ 2013-7-21 07:22
สิลิโคนแข็งๆดำๆราคาคงไม่แพงเท่าไหร่ ตีซัก 2-3 พัน ค่า ...

นั่นสิ สงสารแพทย์จริงๆ ที่เรียนมาแทบตาย กว่าจะสอบเข้า เรียนหนักอีก ฝึกงานอีก เจอพวกนี้ชุบมือเปิบอีก แบบนี้ก็ไม่ต้องเรียนหมอกันแล้วมั้งถ้าจะจ้างหมอนวดแผนไทยมาผ่าตัดอ่ะ ตายๆๆๆๆ อายแทนจังเลย ประเทศไทยเรา เป็นได้ถึงเพียงนี้
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-22 20:08:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย pukkys เมื่อ 2013-7-21 23:54
เอาเถอะค่ะ เห็นถูกเป็นผิด คนจำพวกนี้มีไม่ค่อยเยอะใน ...

ช่วยดูหน่อยว่าเราหาข้อมูลในเน็ตกันมากมายแค่ไหน หาจนไม่รู้จะหายังไง เช่น การเข้ามาในเว็บนี้ก็ไม่มีใครตอบได้ , ถามม้าคนนึงบอกรู้แต่ไม่บอก, ถามเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าให้ทิ้งเบอร์โทรกลับ, ฯลฯ แล้วจะให้ทำยังไง

แสดงความคิดเห็น

ใช่ค่ะแฟนคลับไม่ออกทาพูดหละค่ะ!  โพสต์ 2013-7-22 23:21
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-22 20:11:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย pukkys เมื่อ 2013-7-22 10:42
แจ้งเรื่องหนะแจ้งไปแล้วค่ะ ตามเรื่องแล้วด้วย !
ไม่ ...

ใช่เลย แล้วจะมีเว็บนี้เพื่ออะไร? ก็เหมือนที่ว่าจะมีหมอไว้เพื่ออะไร??ถ้าใครจะมาผ่าสุ่มสี่สุ่มห้าก็ได้

แสดงความคิดเห็น

อย่างน้อยถ้าเค้ารอด เราก้อพอใจนะ เพราะทำให้คนตาสว่างได้เยอะ!  โพสต์ 2013-7-22 23:22

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-30 08:51:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย praewry เมื่อ 2013-7-30 00:46
คลีนิคยังเปิดอยู่ไหมคะ

ไม่แนใจ แต่เห็นติดต่อไม่ได้นะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้