เจ้าของ: bloodrose
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] รักษาแผลเป็นครั้งใหญ่ที่สุดในชีวิตกับ หมอ อภิชาญ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2011-2-27 12:02:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อย่าใช้วิธีผ่าตัดอย่าเดียวนะค่ะ ใช้ร่วมหลายๆวิธี เช่น ผ่าตัดแล้วฉายรังสีเพื่อไม่ไห้แผลคีลอยด์ปูดขึ้นมาอีก(วิธีนี้ไปปรึกษาหมอรามา หมอว่ามีสิทธิเป็นมะเร็ง และหมอไม่ผ่าตัดให้ด้วยค่ะ) แล้วก็มี วิธีฉีดเสตียร์รอยด์ จี้เย็น เลเซอร์  ผ่าตัดอย่างเดียวคีลอยด์มีสิทธิ์ปูดสูงมากค่ะ บางทีก็ใหญ่น่าเกลียดกว่าเดิมอีก  ไปหาหมอที่โรงบาลจุฬา หมอก็ไม่ผ่าตัดให้ หมอบอกผ่าไปก็ปูดเหมือนเดิม ดิฉันก็บอกว่าหาในเนตมีหมอในอเมริกาบอกทำให้หายได้ หมอบอกยังไม่มีประเทศไหนในโลกรักษาคีลอยด์ให้หายขาดได้ อย่าไปเชื่อเลย โดนหมอด่ากลับซะงั้น55)  
ดิฉันก็เป็นที่หัวใหล่ ตอนนี้ยังไม่กล้าผ่าตัดตามคลีนิคเพราะกลัวมันจะปูดมากอีก ตอนนี้ก็รอวิวัฒาการทางแพทย์เรื่อยๆ (เคยผ่าคีลอยด์ที่หูออกครั้งหนึ่งที่รามา ตอนนี้ก็ฉีดยาระงับไปเรื่อยๆค่ะ ฉีดมา5ปีแล้ว ถ้าช่วงไหนหยุดฉีด มันก็จะปูดมา สู้ไม่ถอย)
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะค่ะ เป็นคีลอยด์ต้องทำใจนะค่ะ ทำใจที่จะอยุ่กับมันให้ได้ เพราะมันจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต ผิดถูกขออภัยด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กรณีของเราช่างโชคร้ายนะค่ะ เพราะรอยพยาธิเกิดตรงบริเวณยืดหยุ่นของร่างกายมีการเคลื่อนไหวบ่อย การผ่าตัดล   โพสต์ 2011-3-3 06:23
ถ้ามีวิธีที่ดี บอกกันด้วยนะคะ เราก็เป็นแผลใหญ่ที่หัวไหล่เหมือนกันค่ะ  โพสต์ 2011-3-2 13:30
2#
โพสต์ 2011-3-3 06:20:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย slimjene เมื่อ 2011-3-3 06:22

แผลเป็นไงบ้างค่ะ ตอนนี้ เริ่มคันหรือปล่าว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้