ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เล่าประสบการณ์ ตัดกราม+โหนกแก้ม กับคุณหมอจุฑา ปากน้ำ จ้ะ ;) [สั่งพิมพ์]

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 16:42
ชื่อกระทู้: เล่าประสบการณ์ ตัดกราม+โหนกแก้ม กับคุณหมอจุฑา ปากน้ำ จ้ะ ;)
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-31 09:54

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-30 18:49

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า... ใครที่จะเข้ามาด่าคุณหมอ ขอให้ข้ามกระทู้เราไปนะจ๊ะ
เพราะสิ่งที่จะเขียนต่อไปนี้ เราอยากแบ่งประสบการณ์กับน้องๆเพื่อนๆที่กำลังสนใจจะทำ
ไม่ได้ต้องการเข้ามาด่าคุณหมอแต่อย่างใดจ้ะ

ขอแนะนำตัวนะจ๊ะ เราชื่อ มะม่วง
อายุ 30 กว่าแล้วล่ะ แต่อยากสวย อยากดูดี อยากหน้าเล็กจิ้มลิ้ม ก็เลยทำ

ก่อนหน้าที่จะไปทำ เราหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ 2 ปี จากหลายๆเว็บ
และหลายๆคนที่มีประสบการณ์
ก็มีแต่คนแนะนำ คุณหมอจุฑา ปากน้ำ กับคุณหมอจรัญ มหาทุมะรัตน์
เพราะทั้งสองท่านเชี่ยวชาญเรื่องกระดูกกะโหลก

ใจจริงตอนแรกอยากทำกับคุณหมอจรัญ เหมือนกันนะคะ
เพราะเราทำตากับแก้จมูกกับแกมา สำหรับเรา คุณหมอจรัญทำออกมาดีมาก พอใจมาก   
แต่สำหรับเรื่องกรามกับโหนกแก้ม เพื่อนเราบอกแพงมากกก ก็เลยลองมาปรึกษาที่คุณหมอจุฑา

---------------------------------------------------------------  

วันแรกที่มาปรึกษา ขับรถมาทางมอเตอร์เวย์ ขึ้นทางด่วน มาตามป้ายสมุทรปราการ
เห็นช้างสามเศียรปุ๊บก็ลงได้เลย จะลงตรงช้างสามเศียรพอดี (เรามาจากพระราม 9 ค่ะ)  
มาถึง รอคิวปรึกษาตั้งแต่ 4 โมงนิดๆ คุณหมอลงมาตอน 6 โมงได้
พอได้คุยเท่านั้นล่ะ เรา OK เลย
คุณหมอกวนๆจริง แต่แกก็ยิ้มตลอด ออกฮาๆ ถามไรก็ตอบแบบตรงๆ ตอบทุกคำถาม
ไม่โน้มน้าวให้เราทำเลย บอกทั้งข้อดีข้อเสีย ซึ่งเราชอบ   

คุณหมอบอกว่าของเราตัดออกได้ไม่มากนะ จะทำเหรอ? เราก็บอกว่า ทำค่ะ
หมอบอก มันนิดเดียวนะ ทำแต่กรามไม๊? เราก็บอกว่า ทำทั้งกรามทั้งโหนกแก้มค่ะ
คุณหมอหันไปเห็นอายุเรา คุณหมอหันมาจ้องหน้า
นี่คุณ 30 กว่าแล้วหรอเนี่ย จะสวยไปทำไม๊ (ออกฮาๆ) ทั้งเราและคุณหมอหัวเราะดังเลย
เราก็บอกว่า... อยากสวยขึ้นน่ะค่ะ
คุณหมอถามต่อว่า... มันแสนกว่าเลยนะ เอาตังไปทำบ้านทำรถดีกว่าไม๊?
เราก็ตอบว่า... ไม่ค่ะ หนูเก็บเงินมา ก็เพื่อมาหาคุณหมอนี่ล่ะค่ะ
คุณหมอหัวเราะดังเลย บอกว่า.. เอ้า ทำก็ทำ งั้นคุณไปจองคิวได้เลย

ก่อนออกมาจองคิว เราลองถามคุณหมอว่า เราทำวีไลน์ดีไม๊ แต่คุณหมอบอกว่า
คางเรายาวได้รูปแล้ว อย่าทำเลย เอากรามกับโหนกแก้มก็พอ
รวมค่าใช้จ่ายแล้ว.. กราม 50,000 + โหนกแก้ม 70,000 = 120,000 บาท

โอเคค่อยยังชั่ว อยู่ในงบ เรามีงบเกือบสองแสน
ดีเลย เงินเหลือด้วย ไว้ไปทำสวยอย่างอื่นต่อ... อิอิอิ ^^

ออกมาจองคิว ได้คิวปลายเดือนพฤศจิกายน (ต้องรอคิว 2 เดือน)
สำหรับเราแล้ว ดีออก ตั้งสองเดือน จะได้เตรียมตัวหลายๆอย่างด้วย

หลังจากนั้น เราก็กลับมาเตรียมตัว ด้วยการ งด วิตามินบำรุงผิวพรรณ
เหลือแต่ทานธาตุเหล็ก เพื่อบำรุงเลือดเท่านั้น
เคลียร์งาน ส่งต่องาน เคลียร์บ้านจนเรียบร้อย ไม่ต้องกังวลอะไร
และออกกำลังกายเบาๆทุกวัน เพราะมีคนบอกว่ามันจะช่วยให้เราฟื้นตัวเร็ว

DSC01600.jpg (36.3 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 11)

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 16:43
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-31 00:07

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-30 16:45

พอถึงวัน เจ้าหน้าที่โทรมาว่าถึงคิวแล้ว ให้มานอนรอ เราก็ไปที่คลีนิคช่วงเย็น
มีเจ้าหน้าที่มาเจาะเลือด และมีเจ้าหน้าที่ผู้ชายพาเราไปเอ็กสเรย์แบบละเอียด ที่ รพ.เปาโล
กว่าจะกลับมาถึงก็เกือบสองทุ่ม เจ้าหน้าที่ผู้หญิงลงมารับเราและพาเราไปที่ห้องพักค่ะ

ห้องพักในคลีนิคอยู่ชั้นบน แต่ละห้องมีบริเวณกว้างพอสมควร พออยู่ได้ 2 คน
ถ้ามีคนมาเฝ้า ในห้องก็มีโซฟาปรับนอนได้ค่ะ แต่คนมาเฝ้าได้แค่คนเดียวนะคะ
ห้องไม่น่ากลัว เป็นห้องกั้น ติดๆกัน แต่กั้นไม่ติดเพดาน
ว่าง่ายๆ ถ้าห้องข้างๆเปิดไฟ หรือคุยกัน เราก็จะได้ยินค่ะ

และแล้ว ผลจากการกินวิตามินธาตุเหล็กเท่านั้น (ห้ามกินวิตามินอย่างอื่นนะคะ)
ก็ทำให้ผลเลือดของเราออกมาดีมาก ไม่ต้องใช้เลือดสำรอง ทั้งที่เราค่อนข้างผอม

เรานอนรออยู่ 3 คืนถึงได้ทำค่ะ เพราะคุณหมอมีแต่เคสใหญ่ๆทั้งนั้น
และพี่พยาบาลชุดขาวบอกว่า..
คุณหมอละเอียดและเนี๊ยบมาก แต่ละเคสยากง่ายไม่เหมือนกัน
ถ้าไม่สวยไม่ดี คุณหมอจะไม่ปล่อยออกมา

เราก็ไม่เร่งไม่รีบอะไรค่ะ ชิลๆ นอนดูทีวี คุยเล่นกับพี่พยาบาล กินขนม เดินไปเดินมา
เดินๆๆๆออกกำลัง ดื่มน้ำเยอะๆ เผื่อหลังผ่าจะได้ฟื้นตัวเร็ว

เราเคยอ่านเจอเรื่องที่ว่าเจ้าหน้าที่พูดไม่ค่อยดี สำหรับเรา... เจอเหมือนกันค่ะ
ตัวผอมๆ ผมยาวๆ ชอบใส่ชุดสีฟ้า น่าจะเป็นผู้ช่วยพยาบาล อยู่ชั้นบนซะส่วนใหญ่  
เดินมาทีไรชอบพูดห้วนๆ พูดไม่ค่อยดี (ใครไปลองสังเกตดูนะจ๊ะ)

แต่ก็แค่คนเดียวนะคะ... นอกนั้น ทั้งพยาบาลชุดขาวและเจ้าหน้าที่คนอื่น เขาดีหมดค่ะ
ดูแลเราดีมาก พูดคุยหัวเราะ ชวนดูทีวี พูดจาดี สุภาพ น่ารัก
โดยเฉพาะพี่พยาบาลชุดขาวทั้งสองท่าน น่ารักมากๆเลยค่ะ ^^

------------------------------------------------------------

หลังจากรอมา 3 คืน ถึงวันที่ได้ผ่าซักที
เจ้าหน้าที่มาบอกให้เราอดข้าวอดอาหารตอนเที่ยง หลังจากนั้นเรียกเราให้อาบน้ำสระผม
เราได้คิวผ่าตอนดึก
พออาบน้ำสระผมเสร็จ สักพัก เจ้าหน้าที่ก็มาบอกให้เราเดินตามลงไปห้องผ่าตัด
ห้องผ่าตัดจะอยู่ชั้นหนึ่ง ทุกอย่างสะอาดดี
มีพยาบาล เจ้าหน้าที่ วิสัญญีแพทย์ อยู่ในห้อง 4-5 คนได้
ทุกคนชวนเราคุย ถามตอบ มีคนนึงออกฮาๆ คุยกับเราแบบตลกๆ

อ้อ...ที่นี่มีแพทย์ดมยาโดยเฉพาะนะคะ เป็นแพทย์ที่เชี่ยวชาญเรื่องนี้โดยตรง
เรานอนลงที่เตียงผ่า แพทย์ดมยาเดินมาถามข้อมูลเราเล็กๆน้อยๆ
แล้วก็เจาะน้ำเกลือเข้าเส้นเลือดให้เรา
หลังจากนั้น ก็มีคนเอาเครื่องดมยามาครอบปากเรา ให้เราสูดหายใจลึก..ลึกกกก
สูดไป 3 ครั้ง เฮ้ย... เริ่มมึน เอาแล้ว เอาแล้ว
สูดไป 5-6 ครั้งนี่แหล่ะ... น็อคเอ้าท์ +55555

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 17:13
"คุณครับ เสร็จแล้วครับ หายใจลึกๆนะครับ"

เจ้าหน้าที่มาปลุกเรา สักพักก็เอาอะไรเนี่ยแหล่ะมาดูดที่คอเราแรงๆหลายๆที
เพื่อดูดคราบเลือดครอบน้ำลาย 4-5 ที

โอ้วววว โฮวววว เจ็บมากกกกก บอกไม่ถูก

แล้วก็ย้ายไปห้องพักอีกห้องเพื่อรอสังเกตุการณ์  

เรายังไม่รู้สึกอะไร คงเพราะมึนยาสลบกับยาชา

แต่รู้สึกหนาวมาก และหายใจไม่ออก

เราดิ้นๆๆๆ เจ้าหน้าที่ก็เอาออกซิเจนมาใส่ให้ และเอาอะไรอุ่นๆมารองใต้ขาเรา

เฮ้ออออ... ค่อยยังชั่ว แล้วก็...สลบต่อไป คร่อกกกกก Zzzzzz  

---------------------------------------------------

ตื่นมาอีกที อุ๊ย เราตื่นแล้วรึนี่ กี่ชั่วโมงแล้วนะ

สักพักเหมือนเส้นประสาทและกล้ามเนื้อทำงานพร้อมกัน

อึดอัดมาก เจ็บไปหมดเล้ยยยย

เพราะมีผ้าที่รัดหน้าเอาไว้อย่างที่หลายๆคนบอก ต้องรอ 8 ชม. ถึงจะเอาออกได้
เราถามเจ้าหน้าที่ว่ากี่โมงแล้ว
เขาบอกว่า... ตี 4 กว่า ต้องรอ 8 โมงเช้า
เหลืออีก 4 ชั่วโมง เพราะเราออกมาจากห้องผ่าตัดเกือบเที่ยงคืน

โอ้ พระแม่ เราสลบนานขนาดนั้นเลยรึนี่ ต้องรออีก 4 ชม.รึนี่

ทำใจยอมรับ อดทน แล้วก็ หลับต่อ... คร่อกกกก Zzzzzzz

-----------------------------------------------------

หลับๆตื่นไปสักพัก ครบ 8 ชั่วโมง

"คนไข้ครับ ลุกขึ้นหน่อยคับ ได้เวลาเอาผ้าออกแล้วคับ"

เจ้าหน้าที่ดูคล้ายสาวหล่อคนนึง(เห็นพูดครับ) น่ารักมาก พูดจาดีมาก
เดินมาแกะผ้าออกให้เรา อย่างโล่งเลย แต่เราก็ยังคงเจ็บมาก
ที่สำคัญ ตั้งแต่ออกจากห้องผ่าตัดมา แผลในปากเราบวมมาก เลยปิดปากไม่ได้
ปากเจ่อ ดูดน้ำเองแทบไม่ได้

เจ้าหน้าที่ที่ดูคล้ายสาวหล่อคนนี้ ก็เดินมาบอกว่า
"อดทนนะคับ เดี๋ยวจะไปเอาน้ำหวานมาป้อนให้ดื่มนะคับ จะได้สดชื่น"
แล้วก็เอาน้ำแดง ดูดด้วยสลิงค์ มาป้อนใส่ปากให้เราอย่างใจเย็น
น่ารักมากๆ ขอบคุณมากนะคะ

แล้วเขาก็ให้เรานอนต่อ
เพราะต้องรอเอาสายเดรน(สายระบายเลือด) ออก ตอนบ่ายโมง

เอ้า.. นอนก็นอน.. คร่อกกกกก Zzzzzz

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 17:45
หลับๆตื่นๆ จนเจ้าหน้าที่เดินมาเปิดไฟทั้งห้อง
บอกว่า จะเอาสายระบายเลือดออกให้

เจ้าหน้าที่ที่เอาสายระบายเลือดออกให้ก็น่ารักมากค่ะ
ดูแลเราอย่างสุภาพ ไม่รังเกียจเลย

ก่อนเอาสายระบายเลือดออกให้เรา เราปวดฉี่ แต่ลุกไม่ขึ้นจริงๆ
เขาก็เอาที่รองฉี่มาให้ เราก็นอนฉี่อย่างนั้น  
ตอนแรกนึกว่าจะเลอะ แต่ไม่เลอะค่ะ
เราฉี่ออกมาเยอะมากกกก
แต่พอได้ฉี่แล้ว โล่งขึ้นเยอะเลย
สักพักก็พยามลุกขึ้นนั่ง เพื่อให้เขาเอาสายระบายเลือดออก

** สายระบายเลือด จะมีอยู่หลังหูสองข้าง จิ้มเข้าไปที่แผล
เพื่อระบายเลือดออกมาไว้ที่ลูกกลมๆทั้งสองข้าง
ส่วนใหญ่ คนที่ตัดกราม วีไลน์ ดึงหน้าจะต้องเจอค่ะ
ใครเจอ... ห้ามดึงออกนะคะ
ถ้าดึงออกก่อนเวลา แผลอาจอักเสบ ต้องกลับไปผ่าใหม่ค่ะ **

ตอนดึงออก เจ้าหน้าที่บอก หายใจลึกๆนะคะ
ข้างแรก.. โอ้โฮ อย่างเจ็บ T^T ...แต่พอดึงอีกข้าง ไม่ค่อยเจ็บค่ะ

เสร็จแล้วเขาก็ถามเราว่าไหวไหม เดินขึ้นไปพักข้างบน
ตอนแรกเราพยามลุก หน้ามืด วืดเลยค่ะ
แต่เจ้าหน้าที่เขาก็พูดดีกับเรามาก
บอกว่า " ถ้าไม่ไหวไม่เป็นไรนะคะ อย่าฝืน"

เรานั่งสักพัก เขาก็วิ่งไปเอาน้ำหวานมาป้อนเราใหญ่เลย
ไม่เร่ง ไม่หงุดหงิดใส่เรา... น่ารักอ่ะ ขอบคุณมากนะคะ ^^

เรานั่งสูดหายใจลึกๆสักพัก ก็โอเคขึ้น เขาก็พยุงเราเข้าห้องน้ำ
แล้วก็พยุงเราขึ้นห้องพักชั้นบนค่ะ

-------------------------------------------------

ขึ้นมาถึงห้องพักข้างบน เราก็เอนๆพิงๆนั่งพักก่อน
ดื่มน้ำ สักพัก คุณสามีมาค่ะ เหวอเลย +55
เดินมาจับมือเรา ปลอบเราว่า.. ไม่บวมเท่าไหร่หรอก เดี๋ยวก็หายนะ

แต่เรารู้ว่าไม่จริงหรอก เพราะหน้าเรามันบวมมากกกก จนรู้สึกว่าจะปริแตก
และเราเห็นว่าเขาน้ำตาคลอ... เพราะตอนนั้นสภาพหน้าเราอัปลักษณ์จริงๆ TT
ผมเราก็มีน้ำยาอะไรเหนียวๆเต็มไปหมด
ลองนึกถึงภาพ นังลำยอง ตอนเป็นบ้าสิคะ นั่นแหล่ะ ผมเราเป็นแบบนั้นเลย
แต่เขาคงกลัวเราคิดมาก เพราะปกติเราจะเสริมสวยตลอดเวลา

เราบอกคุณสามีว่า อยากสระผม น้ำยาอะไรไม่รู้เหนียวเต็มหัว กลัวผมร่วง
(ที่หลายคนบอกว่าผมร่วง อาจเพราะน้ำยาอันนี้รึเปล่า ไม่แน่ใจนะคะ)
คุณสามีก็สระผมให้เรา เป่าผมให้เรา ดูแลเราดีมากเลย
เขาบอกก่อนมาถึงคลีนิค เขาซักผ้า ทำความสะอาดบ้าน
ถูพื้นด้วยเดทตอลให้ด้วย พร้อมลางานอีก 3 วันเต็มๆเพื่อมาดูแลเรา
เราจะได้พักผ่อนให้เต็มที่ ไม่ต้องทำอะไรหนักๆ

เรารู้สึกรักคุณสามีมากๆเลย อิอิ
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 17:50

จริงหรือเปล่า? ที่หลังผ่าตัด ผมร่วงเยอะ

ตอบ : สำหรับผลที่เกิดขึ้นกับเรานะคะ... จริงค่ะ
แต่เราไม่ร่วงแบบเป็นวงๆ นะคะ เราร่วงเยอะแบบทั่วๆ
(สามีบอกตอนสระผมให้ร่วงเป็นกำเลย)
วันที่กลับมาบ้าน เราสระเอง เราก็เห็นว่าร่วงเยอะจริงค่ะ
แต่ก่อนไม่เคยร่วงเยอะขนาดนี้
คิดว่าตัดสินใจถูกแล้วที่รีบสระผมตั้งแต่วันแรกที่ขึ้นมาจากห้องพักฟื้นด้านล่าง
เพราะตั้งแต่กลับบ้านมา เราพยามสระผมทุกวัน
ประมาณอาทิตย์นึง ผมก็ร่วงน้อยลงค่ะ

แต่สระแล้วต้องรีบเป่าทุกครั้งนะคะ เดี๋ยวเป็นหวัดค่ะ

-------------------------------------------------------------

เราสระผม และแปรงฟัน ตั้งแต่วันแรกที่ขึ้นมาจากห้องพักฟื้นเลยค่ะ

ขอบอกว่า แปรงฟันได้นะคะ ทรมานตอนอ้าปากหน่อย แต่มันจะดีขึ้นค่ะ
เท่ากับได้ฝึกอ้าปากไปด้วย (ควรฝึกอ้าปากตั้งแต่ 3 วันแรก ให้ได้ 3 ซม.)

ที่สำคัญ การแปรงฟันจะช่วยให้คราบเลือด คราบน้ำลาย ที่ค้างอยู่ออกมาได้ค่ะ
ปากจะสะอาด แผลสะอาด หายเร็วขึ้น
แต่ก็ต้องระวังอย่าไปโดนปมที่คุณหมอเย็บไว้ แปรงๆเบานะจ๊ะ

-------------------------------------------------------------

ตกกลางคืน เรานอนไม่หลับ แสบหน้าไปหมด เลยเดินไปเอาถุงเย็นในตู้เย็นมาประคบตลอด
ที่นี่มีถุงเย็นและตู้เย็นให้แช่นะคะ เดินไปเปลี่ยนมาประคบได้ตลอดค่ะ

เราเดินไปเดินมา หายมึนดีขึ้น ก็เลยบอกเจ้าหน้าที่เช้าวันต่อมาว่าจะกลับบ้าน

เช้าวันที่กลับ พยาบาลจัดยาให้เราชุดนึง พร้อมน้ำยาบ้วนปาก ผ้าปิดปาก
และนัดเรามาอีก 3 วัน เพื่อมาอ้าปากให้คุณหมอดู
หลังผ่า คุณหมอจะนัดเรา 3 วัน , 7 วัน , และ 1 เดือน

หลังจากนั้นเราก็กลับมาพักที่บ้าน

ปัจจุบัน เราผ่ามาประมาณ 3 สัปดาห์กว่าแล้วค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 17:55
อันนี้ภาพเช้าวันที่ 2 หลังผ่า บวมเว่อร์  
(วันแรกเราเจ็บมากกกก ไม่อยากทำอะไรเลย เลยไม่ได้ถ่ายจ้ะ)

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 17:57
เช้าวันที่ 2 บวมเว่อร์ ปากเบิน แผลตรึม หุบไม่ได้ TT

รีบทาลิปมันทันที

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:01
4 วันหลังผ่า บวมอืด หน้าแปล๊บๆ แสบร้อนวูบวาบ คูลแพ็คช่วยคุณได้
ปากที่เป็นแผล เริ่มดีขึ้น ลอกออกมา เพราะทาลิปมันบ่อยๆค่ะ

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:04
4 วันหลังผ่า คอบวม เขียวเล็กน้อย ปากเริ่มหุบได้หน่อย

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:06
แผลหลังหู จากสายเดรน (สายระบายเลือด)
เราแป่ะไว้ตลอด 7 วันถึงแกะออก

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:10
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-31 00:19

ลืมไป ใครที่สนใจจะทำ แนะนำว่าก่อนผ่า พกคอตต็อลบัทไว้ปั่นหูด้วยนะคะ
เพราะหลังผ่าจะเจ็บมากกกก เราจะไม่อยากไปยุ่งอะไรที่หูเลยค่ะ
มันเจ็บจริงๆ ปวดหนึบๆ
เราแคะหูไม่ได้เลย แต่คันหูยิบๆๆๆ   
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:14
7 วันหลังผ่า (1 สัปดาห์)
ปากหุบลงหากันได้แล้ว อาการแสบร้อนเริ่มดีขึ้น ลดน้อยลงค่ะ
แผลที่ปากลอกออกหมดแล้ว แต่ยังชาๆ ตึงๆ ตามหน้า แก้ม คาง หู ขมับ
ต้องนอนหงาย นอนหมอนสูงตลอดเลย

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:22
14 วัน (สองสัปดาห์) หลังผ่า
อาการดีขึ้นเยอะค่ะ
เหลือปวดตุบๆที่ขมับ ตึงแผลในปาก ตึงๆแก้มกับคาง
อาการแสบร้อนที่หน้าหายไปแล้วค่ะ

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:25
14 วันหลังผ่า
คอยังบวม กินไรยังลำบาก
แต่กรามที่เคยเห็น เคยจับ... หายไปเลยค่ะ
ใครที่จะทำเราแนะนำให้ลางาน หยุด ประมาณ 2 สัปดาห์ เป็นอย่างต่ำนะคะ กำลังดีเลยค่ะ ^^

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:39
21 วันหลังผ่า (3 สัปดาห์)
ดีขึ้นเยอะมากค่ะ เริ่มเคี้ยวอะไรได้บ้าง
ไม่ปวดแสบปวดร้อนแล้ว
ตึงๆแถวขมับน้อยลง
เหลือ ตึงแก้ม ตึงคาง.. ส่วนคอ ยังบวมบ้าง แต่น้อยลงค่ะ ^^

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:44
21 วันหลังผ่า (3 สัปดาห์)
ดีขึ้นเยอะมากค่ะ เริ่มเคี้ยวอะไรได้บ้าง  
เหลือ ตึงแก้ม ตึงคาง ตึงในปาก.. รอไหมละลายให้หมด.. รอแก้มยุบ..

ส่วนคอ ยังบวมบ้าง แต่น้อยลงค่ะ ^^

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 18:48
ไงถ้ามีอะไรอัพเดท เราจะมาอัพเดทอีกทีละกันนะจ๊ะ

หวังว่ากระทู้นี้ จะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนนะคะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านจ้ะ
โดย: smilehahaha    เวลา: 2013-12-30 20:35
รอค่ะ มาอัพต่อไวๆนะคะเป็นกำลังใจให้
โดย: aochan    เวลา: 2013-12-30 21:35
อยากรู้ว่าถ้าคางยื่นหมอจะศัลยกรรมได้ไหมคะ

โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 23:58
ต้นฉบับโพสต์โดย aochan เมื่อ 2013-12-30 21:35
อยากรู้ว่าถ้าคางยื่นหมอจะศัลยกรรมได้ไหมคะ
...

ถ้าเป็นคางยื่น เพราะกระดูกคาง คุณหมอน่าจะแก้ไขได้ค่ะ

แต่ถ้าคางยื่น เพราะคอฟัน ไม่แน่ใจว่าจะได้ไหม

เพราะเราเคยอ่านเจอ ถ้าเป็นที่คอฟัน การผ่าตัดจะเป็นอีกแบบเลยค่ะ

ยังไงลองเข้าไปคุยกับคุณหมอโดยตรงที่คลีนิคนะคะ

น่าจะชัวร์สุด คุณหมอตอบคำถามเคลียร์มากค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-30 23:59
ต้นฉบับโพสต์โดย smilehahaha เมื่อ 2013-12-30 20:35
รอค่ะ มาอัพต่อไวๆนะคะเป็นกำลังใจให้ ...

ขอบคุณมากนะคะ ^__^
โดย: staffpost    เวลา: 2013-12-31 01:13
มาเก็บข้อมูลไว้เป็นแนวทางค่ะ มีคิวกับคุณหมอจุฑาวันที่7 ม.ค 57
ขอให้หายไวๆ สวยๆนะคะ ^^
โดย: pond    เวลา: 2013-12-31 01:56
หายไวๆ สวยแน่ครับ
โดย: Bangkokboy    เวลา: 2013-12-31 05:56
ขอบคุณครับ ได้ข่้อมูลเพียบเลย
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-31 10:11
ต้นฉบับโพสต์โดย pond เมื่อ 2013-12-31 01:56
หายไวๆ สวยแน่ครับ

ขอบคุณมากนะคะ ^___^
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-31 10:12
ต้นฉบับโพสต์โดย Bangkokboy เมื่อ 2013-12-31 05:56
ขอบคุณครับ ได้ข่้อมูลเพียบเลย

ยินดีค่า ^__^
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-31 10:15
ต้นฉบับโพสต์โดย staffpost เมื่อ 2013-12-31 01:13
มาเก็บข้อมูลไว้เป็นแนวทางค่ะ มีคิวกับคุณหมอจุฑาวัน ...

ออกกำลังกาย ทานอาหารดีๆเยอะๆ ดื่มน้ำเปล่าบ่อยๆนะคะ

ช่วยช่วงหลังฟื้นตัวได้มากค่ะ

ขอให้การผ่าตัดออกมาปลอดภัย สวยดังใจนะคะ ^__^
โดย: เอ็ดซ่า    เวลา: 2013-12-31 11:38
รอชมค้าบ อยากเหลาโหนกเหมือนกัน
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-31 12:48
ต้นฉบับโพสต์โดย เอ็ดซ่า เมื่อ 2013-12-31 11:38
รอชมค้าบ อยากเหลาโหนกเหมือนกัน

ขอบคุณนะคะ ^__^

ตอนนี้ยังบวมหน่อย รอยุบ
แต่เพื่อนๆมาเห็น บอกหน้าเราเรียวเล็กลงมากเลยค่ะ

ไว้จะมาอัพเดทให้ชมนะคะ ^^

โดย: nui-soraya    เวลา: 2013-12-31 14:53
หน้าเรียวขึ้นเลยถ้าหายดีแล้วต้องสวยกว่าเดิมแน่นอนเลยค่ะ ไม่ทราบว่าคุณหมอตัดกรามด้านในหรือนอกให้ค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-31 20:47
ต้นฉบับโพสต์โดย nui-soraya เมื่อ 2013-12-31 14:53
หน้าเรียวขึ้นเลยถ้าหายดีแล้วต้องสวยกว่าเดิมแน่นอนเ ...

ขอบคุณมากๆค่ะ ^___^

คุณหมอผ่าด้านในค่ะ แผลจะซ่อนอยู่ด้านใน

(ยกเว้นว่ายุบโหนกแก้ม และมีกระชับแก้ม จะมีแผลซ่อนอยู่ที่จอนผมเล็กน้อยค่ะ)

คุณหมอบอกว่า ไหมในปากจะละลายตั้งแต่ สัปดาห์ที่ 3 เป็นต้นไป

ตอนนี้เราก็รู้สึกว่ามันเริ่มละลายไปเยอะแล้วเหมือนกัน

เริ่มกินอะไรได้มากกว่าเดิมแล้วค่ะ ^^
โดย: Girl_lov_Star    เวลา: 2013-12-31 21:20
แววสวยมาล่ะค่ะ เราก็จำได้ตอนดูดเสมหะทรมาน เหอะๆ สวยวันสวยคืนน่ะค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2013-12-31 22:20
ต้นฉบับโพสต์โดย Girl_lov_Star เมื่อ 2013-12-31 21:20
แววสวยมาล่ะค่ะ เราก็จำได้ตอนดูดเสมหะทรมาน เหอะๆ สวย ...

จ้ะ ขอบคุณมากเลยนะจ๊ะ ^___^
โดย: gva    เวลา: 2013-12-31 23:46
คุณทรหดมากกกกก แต่สวยแน่นอนค่ะงานนี้ รอชมภาพค่ะ
โดย: โลชั่น    เวลา: 2014-1-1 03:33
แววสวยมาแล้ว รอชมต่อค่ะ
โดย: cymcym    เวลา: 2014-1-1 09:28
อยากทำมานานมากๆแล้ว แต่ได้ข่าวเรื่องรอคิวยาวนี่แหละคะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 11:06
ต้นฉบับโพสต์โดย cymcym เมื่อ 2014-1-1 09:28
อยากทำมานานมากๆแล้ว แต่ได้ข่าวเรื่องรอคิวยาวนี่แหล ...

คิวยาวเพราะเคสคุณหมอใหญ่ๆทั้งนั้นจ้ะ
แต่ละคนที่ไปส่วนใหญ่ คนนึงก็จะทำ 2 อย่างขึ้นไป
พอถึงคิวของใคร คุณหมอก็จะละเมียดกับคนนั้นจนกว่าจะเป๊ะ  
อย่างเคสเราก็ปาไปเกือบ 20 ชั่วโมงเลย

เหมาะกับคนที่รอได้จริงๆค่ะ ^^
อดทนรอได้ ผลออกมาสวยกันแทบทุกคน (เท่าที่เห็นมานะจ๊ะ)
อย่างตอนนี้ขนาดยังบวม เพื่อนๆที่มาเห็นยังบอกเลยว่าหน้าเรียวขึ้นเยอะ ^^

สำหรับเรา คิดไม่ผิดจริงๆที่ทำกับคุณหมอจุฑา จ้ะ ^__^  
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 11:09
ต้นฉบับโพสต์โดย โลชั่น เมื่อ 2014-1-1 03:33
แววสวยมาแล้ว รอชมต่อค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ^___^

โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 11:57
ต้นฉบับโพสต์โดย gva เมื่อ 2013-12-31 23:46
คุณทรหดมากกกกก แต่สวยแน่นอนค่ะงานนี้ รอชมภาพค่ะ ...

ขอบคุณมากเลยนะคะ ^___^

ตอนที่รู้สึกตัวหลังผ่าตัด เป็นอะไรที่เจ็บมากกกกกกก T^T

ทรหดจริงๆค่ะ นึกว่าจะไม่รอดแล้ว

ตอนนี้ผ่านมาได้ ดีใจมากๆ ผลที่ออกมาก็พอใจมากๆค่ะ

โดย: aochan    เวลา: 2014-1-1 19:06
ต้นฉบับโพสต์โดย Mangotree เมื่อ 2013-12-30 23:58
ถ้าเป็นคางยื่น เพราะกระดูกคาง คุณหมอน่าจะแก้ไขได้ค ...

ขอบคุณค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 20:25
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-1 22:02

แนะนำเพิ่มเติม เรื่อง... ถ้ามีคนไปนอนเฝ้า

- ทางคลีนิคให้คนเข้าไปเฝ้าเราได้คนเดียวนะคะ

- คนที่ไปเฝ้าเรา ต้องเตรียม น้ำ อาหาร เสื้อผ้า ของใช้ไปเอง

- ห้ามเดินขึ้นๆลงๆภายในคลีนิคเอง จะเข้าจะออก ต้องบอกเจ้าหน้าที่ก่อน

- คลีนิค เปิด 9 โมงเช้า ปิด 2 ทุ่ม จะเข้าจะออกควรอยู่ในเวลานี้

- ไม่ควรเดินขึ้นๆลงๆในคลีนิคบ่อยๆ

- คนที่มาเฝ้า ซื้ออาหารมาจากข้างนอกรอไว้ทั้ง 3 มื้อเลยก็ได้ค่ะ
ที่นี่เขามีไมโครเวฟ ใช้อุ่นอาหารได้ค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 22:01
สำหรับคนที่จะไปผ่าตัดกับคุณหมอ

สิ่งที่ควรเตรียมตอนไปที่คลีนิค (เพราะต้องนอนรอคิว)

- น้ำเปล่าดีๆ สัก 2-3 ขวด

- ขนมเล็กๆน้อยๆไว้กินเล่น, ส่วนอาหาร ทางคลีนิคเขามีให้เราทั้ง 3 มื้อค่ะ

- คอตต้อลบัท ไว้ปั่นทำความสะอาดหู
ก่อนเดินลงไปห้องผ่าตัด ปั่นหูนะคะ หลังผ่าจะเจ็บหูจนไม่อยากแต่ะหูไปเกือบอาทิตย์เลย
เราลืมปั่น คันหูมากๆค่ะ

- ไอแพด หรืออะไรที่เล่นแก้เบื่อระหว่างรอ (ที่คลีนิคมีคอมฯ กับทีวี)
ก่อนผ่าตัด เจ้าหน้าที่จะพาเราไปเก็บมือถือ ของมีค่าใส่ล็อคเกอร์ล็อคไว้ ไม่ต้องกลัวหายค่ะ

- คลีนิคมีชุดนอนให้เราเปลี่ยนทุกวัน มีผ้าเช็ดตัว ยาสระผม แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ให้เราค่ะ
เราเอาไปแค่ชุดชั้นใน 2-3 ชุด กับเสื้อผ้าไว้เปลี่ยนวันกลับก็พอค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 22:18
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-1 22:19

สิ่งที่ควรตระเตรียมก่อนเดินทางไปคลีนิคเพื่อผ่าตัด

-  ทำความสะอาดบ้าน โดยเฉพาะห้องน้ำ ห้องนอน ผ้าห่มผ้าปูที่นอน
เพราะตอนกลับมาพักฟื้นที่บ้าน เราจะได้พักเต็มที่ ไม่ต้องทำอะไรหนักๆ
ที่สำคัญ... เราเพิ่งผ่าตัดมา ทุกอย่างควรสะอาด ขอบอกว่าถ้าจาม เราจะเจ็บมากๆค่ะ

- ออกกำลังกายเบาๆทุกวัน ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ กินอาหารดีมีประโยชน์่บ่อยๆ

- งดวิตามินบำรุงผิวทุกชนิด

- ถ้ากลัวประจำเดือนมาวันผ่า ให้ทานยาเลื่อนประจำเดือนไว้ค่ะ
ถ้าอยู่ดีๆประจำเดือนเรามาวันผ่า คุณหมอจะไม่ผ่า และเราต้องไปเลื่อนคิวค่ะ  

- เตรียมซื้อ คูลแพค(ถุงเย็น) ไว้ 2 อัน , น้ำยาบ้วนปากขวดใหญ่ , แปรงสีฟันนุ่มๆ
เอาไว้ที่บ้านเลยนะคะ 3 สิ่งนี้ จำเป็นมากค่ะ

- โจ๊กคัพ หรือ อาหารนิ่มๆอ่อนๆ
เพราะหลังผ่าตัด 3 วันแรก เราจะทานอาหารลำบากมากกกกค่ะ   
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 22:37
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-1 22:38

ข้อแนะนำหลังผ่าตัด

- แปรงฟันเบาๆ และ บ้วนปากด้วยน้ำยาบ้วนปากบ่อยๆ   

- พยายามทานอาหารไว้ โดยเฉพาะ เนื้อสัตว์ ผัก ผลไม้ (หั่นเป็นชิ้นจิ๋วๆก็ได้ค่ะ)

- อย่าก้มหน้า 5 วันแรก เพราะหน้ายังบวมด้วยเลือด เลือดข้างในยังไม่หยุดสนิทดี
4-5 วันแรก อาจมีเลือดออกมาจากจมูก อย่าสั่งนำ้มูกนะคะ เราเผลอสั่งน้ำมูก เลือดไหลตรึมเลย

- เดินบ่อยๆ ดื่มน้ำเยอะๆๆๆๆ พยามทำให้ร่างกายสดชื่น

- นอนตรง หมอนสูง... เราเผลอนอนหมอนต่ำ ตะแคงนานเกินไป ตื่นมาปวดหัวเลยค่ะ

- งดไข่ ของหมัก ของดอง ชา กาแฟ

- งดเคี้ยวของเหนียวๆ ของแข็ง ของเผ็ด ในช่วง 2-3 สัปดาห์แรกหลังผ่า เพราะอาจทำให้แผลบวม

- อ้าปากบ่อยๆ และทานยาสม่ำเสมอ ถ้ายาหมดก็หาซื้อตามร้านขายยาได้ค่ะ

- ประคบเย็นบ่อยมากๆๆๆๆในช่วง 1 สัปดาห์แรกนะคะ
เพื่อให้เลือดหยุด และหายบวมเร็วค่ะ    
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-1 22:48
น่าจะหมดแล้ว(มั้ง) ที่เราอยากจะแนะนำกับหลายๆคนที่กำลังจะไปทำ

ไงถ้าเรานึกออกว่ามีอะไรที่ต้องแนะนำอีก เราจะมาบอกอีกทีนะจ๊ะ ^^

ขอบคุณหลายๆคนที่เข้ามาอ่านน้าาาาา...

หวังว่ากระทู้ของเราจะเป็นประโยชน์กับใครหลายๆคนนะคะ

โดย: Thachartorn    เวลา: 2014-1-1 23:25
ผ่านไปแค่ไม่กี่อาทิตย์ดูดีขึ้นเลย
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-2 13:07
ต้นฉบับโพสต์โดย Thachartorn เมื่อ 2014-1-1 23:25
ผ่านไปแค่ไม่กี่อาทิตย์ดูดีขึ้นเลย

ขอบคุณนะคะ ^__^
โดย: น้องนี    เวลา: 2014-1-2 14:37

โดย: PigPack15    เวลา: 2014-1-3 12:22
กำลังหาข้อมูลเลยค่ะ
กระทู้นี้ได้ประโยชน์ และข้อมูลเยอะมาก

ขอบคุณมากนะคะ
โดย: ANNA_16    เวลา: 2014-1-3 14:33
หายไวๆคร่า สวยแน่นอน หน้าเด็กลงด้วย ขอบอกค่ะ อิอิ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-3 22:11
ต้นฉบับโพสต์โดย ANNA_16 เมื่อ 2014-1-3 14:33
หายไวๆคร่า สวยแน่นอน หน้าเด็กลงด้วย ขอบอกค่ะ อิอิ ...

เพื่อนทักเหมือนกันค่ะคุณ ANNA_16 ว่าหน้าเรียว ดูเด็กลง

ขอบคุณมากเลยนะคะ ^__^
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-3 22:19
ต้นฉบับโพสต์โดย PigPack15 เมื่อ 2014-1-3 12:22
กำลังหาข้อมูลเลยค่ะ
กระทู้นี้ได้ประโยชน์ และข้อมูล ...

ยินดีค่ะ ^___^

ลองดูกระทู้จากเพื่อนๆท่านอื่นด้วยนะจ๊ะ

เพื่อนๆหลายๆท่านก็เล่าประสบการณ์ แบ่งข้อมูลกันดีมากๆจ้ะ    
โดย: PigPack15    เวลา: 2014-1-4 13:54
ต้นฉบับโพสต์โดย Mangotree เมื่อ 2014-1-3 22:19
ยินดีค่ะ ^___^

ลองดูกระทู้จากเพื่อนๆท่านอื่นด้วยนะจ ...

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้อยากทำมากๆเลย ผ่านไปไม่กี่อาทิตย์ หน้าดูเรียวจริงๆ

หายเร็วๆ มาลงรูปอัพเดทให้ดูด้วยนะคะ รอชมค่ะ
โดย: Tdzvlz    เวลา: 2014-1-5 01:55
แค่ 7 วันแรกก็เริ่มเห็นshapeความเรียวสวยแล้วค่ะ

ต่อไปหายบวมยิ่งจะดูสวยขึ้นมาก

ขอบคุณนะคะ ที่นำประสบการณ์มาแชร์ มาเก็บข้อมูลค่ะ อิอิ

นับถือทุกๆคนที่เคยผ่านมา ช่วงหลังผ่าเสร็จใหม่ๆคงจะทรมานมากก แอบกลัวมากเลยยค่ะ แต่ความอยากสวยมันมีมากกว่า 55

สวยวันสวยคืนนะคะจขกท

ปล.แอบอิจฉาเบาๆ คุณสามีจขกท.น่ารักมากเลยค่ะ อิอิ
โดย: Pookdragon    เวลา: 2014-1-5 19:06
ค่าเสียหายเท่าไหร่คะ ไม่ทราบว่านี่ทำวีไลน์ด้วยหรือป่าว
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-5 20:26
ต้นฉบับโพสต์โดย Pookdragon เมื่อ 2014-1-5 19:06
ค่าเสียหายเท่าไหร่คะ ไม่ทราบว่านี่ทำวีไลน์ด้วยหรือ ...

120,000 ค่ะ

ลองอ่านหน้าแรกนะคะ เราเขียนไว้หมดแล้วจ้ะ ^__^
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-5 20:38
อัพรูปครบ 1 เดือนจ้ะ ^__^

ยุบบวมลงไปมาก ยังเหลือบวมอยู่บ้าง เวลายิ้มยังตึงๆแผลในปากนิดนึง

ไหมละลายไปเยอะแล้ว กินข้าวได้มากขึ้น ออกข้างนอกใช้ชีวิตได้ตามปกติ
เพื่อนๆและคุณสามี ทักว่าหน้าเรียวขึ้น ดูเด็กลงด้วยค่ะ

ดีใจๆ ^^

โดย: kimbum    เวลา: 2014-1-5 20:47
กำลังอยากทำเลยค่ะ   ขอบคณมากๆเลยสำหรับการเเชร์อย่างละเอียด(มาก) เเต่เเอบกลัวนิดๆ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-5 20:51
ต้นฉบับโพสต์โดย Tdzvlz เมื่อ 2014-1-5 01:55
แค่ 7 วันแรกก็เริ่มเห็นshapeความเรียวสวยแล้วค่ะ

ต่อไปห ...

ขอบคุณมากนะคะ ^__^

ตะกี้หันไปบอกคุณสามี แกแอบเขิลด้วยค่ะ  

ตอนแรกเราก็ไม่กล้าบอกค่ะ กลัวเขาว่า และรับไม่ได้ตอนหน้าเราบวมมากๆ
มาบอกคุณสามีก่อนผ่าแค่ไม่กี่วัน

มาตอนนี้คิดไม่ผิดจริงๆที่บอกเขาค่ะ เราได้เห็นว่าเขารักเรามากจริงๆก็ตอนนี้

หลังผ่าเป็นอะไรที่เจ็บจริงๆค่ะ แต่ความอยากสวยมันมีมากกว่าจริงๆ
อดทนผ่านมาได้ สำหรับเรา คุ้มเลยค่ะ

หวังว่ากระทู้ของเราจะช่วยให้ประโยชน์กับเพื่อนๆทุกคนนะคะ

สู้ๆค่ะ

โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-5 20:56
ต้นฉบับโพสต์โดย kimbum เมื่อ 2014-1-5 20:47
กำลังอยากทำเลยค่ะ   ขอบคณมากๆเลยสำหรับการเเชร์อย่าง ...

ตอนแรกเราก็กลัวค่ะ ยิ่งก่อนเข้าห้องผ่า ใจเต้นตุ๊บๆๆๆเลย ^^'

ตอนนี้ผลที่ออกมา เราพอใจมากๆ

ไม่ต้องกลัวนะคะ หาข้อมูลไว้เยอะๆ... สู้ๆค่ะ
โดย: DEWSY    เวลา: 2014-1-6 10:10
เรากลัวผมร่วงอย่างเดียวอ่า เพราะผมยิ่งบางอยู่
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-6 11:23
ต้นฉบับโพสต์โดย DEWSY เมื่อ 2014-1-6 10:10
เรากลัวผมร่วงอย่างเดียวอ่า เพราะผมยิ่งบางอยู่  ...

อย่างว่าเนอะ เป็นหญิงก็ต้องรักเส้นผม แรกๆเราก็กลัวค่ะ เข้าใจเลย

แต่ความอยากสวยมันมีมากกว่า และเท่าที่เราสอบถามมา

ผมร่วงเกิดขึ้นกับแค่บางคน แล้วแต่คน

และคนที่บอกว่าผมร่วงส่วนใหญ่ ก็บอกว่า ใช้แชมพูรักษารากผม ไม่นานผมก็ขึ้นมาค่ะ
ก็เลยเอาฟร่ะ... ลองดู

ผมเราร่วงอยู่แค่สัปดาห์แรก ตอนนี้ไม่ร่วงแล้ว
(อาจเพราะรีบสระตั้งแต่วันแรกที่ฟื้นจากหลังผ่าตัดค่ะ)

โดย: momo11    เวลา: 2014-1-8 02:25
สวยขึ้นเยอะเลยค่ะ ขอให้อาการหายไวๆนะคะ

โดย: noonumtip    เวลา: 2014-1-8 14:04
สวยมากค่ะ หายไวๆ นะคะ
โดย: ก้อยน่ะ    เวลา: 2014-1-8 17:20
เราไปทำมาแล้วค้ะ วีไลน์+ลดโหนกแก้ม ค่าเสียหายแสนเจ็ด
ทำมาได้6 วันแล้วค้ะ อยากบอกว่าทรมานมากกกกก ทานอะไรก้อไม่ได้ ตอนนี้ยังมึนหัวอยู่เลย เหมือนจะเปนลม แต่ต้องมานั่งทำงาน ไม่มีเวลาได้พักเลยค้ะ อาจเปนเพราะตอนผ่าคุณหมอบอกว่าเสียเลือดไปเยอะ เข้าใจเลยค่ะว่าคำว่าทรมานมันเปนยังไง ตอนนี้ก้อรอลุ้นให้หน้าหายบวมเร็วๆๆๆ
โดย: up2gua    เวลา: 2014-1-8 21:18
คุณสามีน่ารักมากเลยคะ
หน้าคุณพี่ดูเด็กลงมากๆๆ  สวยแน่ๆเลย
เป็นประโยชน์มากคะ กระทู้นี้ สนใจจะทำสองอย่างนี้เหมือนกันนะ เป็นคนหน้าใหญ่มาก จะทำให้หน้าเล็กลงไปเยอะมากไหมคะ  อยากหน้าเล็กๆ แบบดาราอ่า  >_<
ขอบคุณที่รีวิวนะคะ
โดย: pansu    เวลา: 2014-1-9 01:07
สวยมากค่ะ  อยากทราบว่า ตัดกราม กับ วีไลน์ ต่างกันยังไงค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 01:50
ต้นฉบับโพสต์โดย momo11 เมื่อ 2014-1-8 02:25
สวยขึ้นเยอะเลยค่ะ ขอให้อาการหายไวๆนะคะ

...

โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 02:08
ต้นฉบับโพสต์โดย ก้อยน่ะ เมื่อ 2014-1-8 17:20
เราไปทำมาแล้วค้ะ วีไลน์+ลดโหนกแก้ม ค่าเสียหายแสนเจ็ ...

คุณก้อยน่ะ ใจเย็นๆก่อนนะคะ เราเข้าใจเลย
เพราะตอนแรกที่ออกมา เรากังวลใจเหมือนกัน เพราะหน้าบวมมากๆ
6 วัน จะยังไม่เห็นผลเท่าไหร่
ต้องราวๆ 2 สัปดาห์ค่ะ หน้าจะเริ่มเห็นความสวย อดทนนะคะ

ตอนนี้ให้พกน้ำหวานติดตัวนะคะ น้ำแดงชงเย็นแบบที่คลีนิคให้เราทานน่ะค่ะ
ดื่มบ่อยๆ สลับน้ำเปล่า ช่วยได้มากค่ะ

ไปหาซื้อวิตามินธาตุเหล็กนะคะ หรือจำพวกโฟเลต
ช่วยเรื่องการฟื้นตัวหลังผ่าตัดได้ดี
เสียดายจัง... ที่เพิ่งมาคุยกัน
ไม่งั้นเราจะบอกให้คุณก้อยน่ะ รับประทานไว้ตั้งแต่ก่อนผ่าตัด ช่วยได้เยอะค่ะ

อดใจรอ อดทนไว้นะคะ ความสวยมาให้เห็นราวๆ 2 สัปดาห์
ขยันประคบเย็นไว้

อย่าคิดมากนะคะ เราเข้าใจเลยค่ะว่ารู้สึกยังไง ทำสองอย่างมันเจ็บจริงๆ   
มาตอนนี้ เราได้เห็นผล สำหรับเรา บอกตรงๆว่าคุ้มค่าการรอค่ะ

อดทน... อดทน... อดทน...

ท่องไว้นะคะ ความสวยรออยู่ข้างหน้าแล้ว

เราเอาใจช่วยนะคะ สู้ๆ   
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 02:16
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-9 02:33
ต้นฉบับโพสต์โดย pansu เมื่อ 2014-1-9 01:07
สวยมากค่ะ  อยากทราบว่า ตัดกราม กับ วีไลน์ ต่างกันยังไ ...

ตัดกราม คือการตัดแต่งที่มุมกรามบริเวณใกล้ๆหู ให้เรียวมนค่ะ   

วีไลน์ คือ การตัดแต่งกราม ตามข้างต้น และคุณหมอจะตัดไล่ยาวลงมาจนถึงช่วงคาง
จากนั้นจะนำกระดูกที่ตัดจากช่วงกราม มาตัดแต่ง ต่อที่ปลายคาง
เพื่อให้หน้ายาวเป็นตัว V shape

V line จึงเหมาะกับคนที่คางสั้น หรือกระดูกคางยื่นยาวออกมามากเกินไป

ซึ่งพื้นฐานกระดูกกะโหลกใบหน้าของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน
บางคนถ้าคางยาวพอดีอยู่แล้ว ไม่ต้องทำวีไลน์ก็ได้ค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 02:30
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-9 02:43
ต้นฉบับโพสต์โดย up2gua เมื่อ 2014-1-8 21:18
คุณสามีน่ารักมากเลยคะ
หน้าคุณพี่ดูเด็กลงมากๆๆ  สวยแ ...

ขอบคุณมากๆจ้ะสาวสวย (ดูจากรูปสวยจังจ้ะ ^__^)

พี่บอกคุณสามีให้แล้ว เขายิ้มๆใหญ่เลย    

เขาบอกว่า สวยขึ้นแล้วจะทิ้งเขาไหมเนี่ย พี่หัวเราะเลยค่ะ 55

ลองเข้าไปถามคุณหมอเลยค่ะ คุณหมอจะดูให้ และบอกเราตรงๆ

ขนาดคุณหมอบอกพี่ว่า เอาออกได้ไม่เยอะนะ
มาตอนนี้ พี่ว่า แกเอาออกให้พี่ได้เยอะมากเลยค่ะ คุ้มค่าที่รอคุณหมอจริงๆ

ไงถ้ากำลังจะทำแล้ว ส่งข่าวบอกพี่น้าาา...

พี่จะได้มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ^__^

ดีใจที่กระทู้นี้เป็นประโยชน์กับหลายๆคนค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 02:31
ต้นฉบับโพสต์โดย noonumtip เมื่อ 2014-1-8 14:04
สวยมากค่ะ หายไวๆ นะคะ

ขอบคุณมากเลยนะคะ
โดย: ladyinlove    เวลา: 2014-1-9 10:46
อ๊ากกกก สวยยยยย อยากทำบ้าง เรากระดูกคางเบี้ยว กรามไม่เท่ากัน ต้องไป ปรึกษาคุณหมอบ้างแล้ว ^^
โดย: sprayzi    เวลา: 2014-1-9 11:43
กำลังตัดสินใจหมอจุฑาพอดี ขอบคุณมากๆครับ เนื้อหาดีมาก ชอบครับ ขอบคุณอย่างสูง
ปล.
1.ถ้าจัดฟันอยู่ในกรณีนี้ต้องรอฟันเข้าก่อนรึป่าวครับแล้วค่อยเหลากราม ทำวีไลน์ ทุบโหนก
2.แล้วราคาของวีไลน์เท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับนะครับสำหรับคำตอบล่วงหน้า
โดย: divagetty    เวลา: 2014-1-9 12:24
เตรียมตัวกำลังไปปดูดไขมันตัว ถ้าทำแล้วจะมาวีไลน์หน้าบ้าง
รบกวนขอราคาด้วยคนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะเคอะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 12:48
ต้นฉบับโพสต์โดย sprayzi เมื่อ 2014-1-9 11:43
กำลังตัดสินใจหมอจุฑาพอดี ขอบคุณมากๆครับ เนื้อหาดีมา ...

ขอบคุณมากเลยนะจ๊ะ ^___^

1.ถ้าเพิ่งจัดฟันเสร็จ ควรรอให้ฟันเข้าที่ดี 1-2ปีจ้ะ

2. ตัดกราม 50,000 , ยุบโหนก 70,000 , วีไลน์ 100,000 จ้ะ

อันนี้คือราคาตอนที่ไปทำ เดือนธันวาคม 2556 นะจ้ะ

ยังไงก่อนทำลองโทรเช็คทางคลีนิคอีกทีนะคับ
เพราะเห็นแว่วว่ากลางปีอาจจะย้ายคลีนิค มาพระราม9
ราคาอาจจะเปลี่ยนแปลงก็ได้จ้ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 12:55
ต้นฉบับโพสต์โดย divagetty เมื่อ 2014-1-9 12:24
เตรียมตัวกำลังไปปดูดไขมันตัว ถ้าทำแล้วจะมาวีไลน์หน ...

ราคาตามข้างบนเลยนะจ้ะ ^__^

ขอให้ผลออกมาสวยงามถูกใจนะค่าาาา...
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 12:57
ต้นฉบับโพสต์โดย ladyinlove เมื่อ 2014-1-9 10:46
อ๊ากกกก สวยยยยย อยากทำบ้าง เรากระดูกคางเบี้ยว กรามไม ...

โดย: sprayzi    เวลา: 2014-1-9 13:47
ต้นฉบับโพสต์โดย Mangotree เมื่อ 2014-1-9 12:48
ขอบคุณมากเลยนะจ๊ะ ^___^

1.ถ้าเพิ่งจัดฟันเสร็จ ควรรอให ...

1.แล้วถ้าวีไลน์นี่รวมตัดกรามมั้ยครับ รึทั้งขอบหน้าลิฟขอบหมดเลย
2.จากที่อ่านนะครับ พอเหลากระดูดเสร็จจะเอากรุะดูกที่เหลือมาต่อเป็นคางหรือป่าว ขอบคุณนะครับ
โดย: DEWSY    เวลา: 2014-1-9 14:33
คุณหมอทำเทคนเดียวกับที่เกาหลีมั้ยค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 16:20
ต้นฉบับโพสต์โดย sprayzi เมื่อ 2014-1-9 13:47
1.แล้วถ้าวีไลน์นี่รวมตัดกรามมั้ยครับ รึทั้งขอบหน้า ...

วีไลน์ ตัดกรามไล่ยาวมาจนถึงคาง และ นำกระดูกที่ตัดออกมาไปตัดแต่งต่อที่คาง

เข้าใจถูกแล้วจ้ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-9 16:26
ต้นฉบับโพสต์โดย DEWSY เมื่อ 2014-1-9 14:33
คุณหมอทำเทคนเดียวกับที่เกาหลีมั้ยค่ะ  ...

น่าจะใช่ค่ะ (ไม่แน่ใจ)

ลองเข้าไปคุยถามคุณหมอนะคะ คุณหมอตอบทุกอย่างเคลียร์มาก
หรือโทรถามเจ้าหน้าที่ที่คลีนิค 02-753-9206 ค่ะ
โดย: noeiiiesy    เวลา: 2014-1-13 21:38
พี่ค่ะ หนูมีปัญหา คือขากรรไกรยื่น ทำไห้ฟันยื่นมาข้างหน้าเหมือนพระจันทร์  ถ้าหนูตัดกราม มันก็ยิ่มเหมือนหน้าพระจัทร์เสี้ยว คุมหมอเค้าจะตัดขากรรไกรออกแล้วเอาเข้ามาไห้ด้วยป่าวค่ะ คิดตังเพิ่มรึป่าวค่ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-13 22:51
ต้นฉบับโพสต์โดย noeiiiesy เมื่อ 2014-1-13 21:38
พี่ค่ะ หนูมีปัญหา คือขากรรไกรยื่น ทำไห้ฟันยื่นมาข้า ...

ขากรรไกรโดยตรง อาจจะไม่รับจ้ะ
พี่ไม่แน่ใจนะจ๊ะ...
เพราะบางทีคุณหมออาจมีวิธีของแก โดยที่พี่ไม่รู้ พี่เลยไม่อยากตอบแทนแกน่ะจ้ะ
ขอโทษด้วยนะจ๊ะ ^__^'

เล่าให้ฟังเฉยๆนะจ๊ะ... พี่มีเพื่อนที่ไปผ่าของมหิดล เลื่อนขากรรไกรโดยตรง
เขาก็ออกมาสวยนะ เพียงแต่มหิดลอาจต้องรอคิวนานมากกกก ข้ามปี
ถ้าหนูไม่รีบ (หรืออายุยังไม่ถึง 20) พี่แนะนำให้หนูไปต่อคิวที่มหิดลจ้ะ
อันนี้คือหมายถึง ขากรรไกร อย่างเดียวนะจ๊ะ

กระดูกคนเรามันต่างกัน และยากง่ายไม่เหมือนกันจริงๆ

แต่ถ้าหนูอยากให้คุณหมอจุ ผ่าให้จริงๆ
ลองเข้าไปหาคุณหมอเลยจ้ะ ให้ท่านดู ได้ไม่ได้ ท่านจะบอกเราตรงๆ

ก่อนไป โทรไปที่คลีนิคเบอร์ข้างบน ถามเขาดูก่อนว่า วันนี้คุณหมอเข้ากี่โมง
แล้วเข้าไปหาท่านเลย
จะได้เคลียร์ไปเลย เผื่อจะมีโอกาสทำได้เนอะ
โดย: alice_e    เวลา: 2014-1-14 13:30
ต้นฉบับโพสต์โดย noeiiiesy เมื่อ 2014-1-13 21:38
พี่ค่ะ หนูมีปัญหา คือขากรรไกรยื่น ทำไห้ฟันยื่นมาข้า ...

เราก้ฟันล่างยื่นค่ะ คือฟันล่างคร่อมฟันบน ถ้าเปนเคสแบบนี้ เราไปปรึกษาคุณหมอจุฑามาแล้วค่ะ หมอไม่ทำเรื่องตัดขากรรไกร ทำแต่เสริมความงาม ตอนเราถามหมอบอกว่า เอาให้แน่คุณจะตัดขากรรไกรหรือวีไลน์เพื่อความงาม ถ้าจะตัดขากรรไกรแก้ฟันล่างยื่นต้องไปหาหมอฟันโดยตรงค่ะ เราก้เลยเปลี่ยนใจจะไปเกาหลีแทน เพราะเค้าทำตัดขากรรไกรด้วย วีไลน์ด้วย โดยประมาณ ก็แปดแสนขึ้นไป ค่ะรพ.ไอดี  
โดย: mochi    เวลา: 2014-1-14 16:21
สนใจจังเลย
โดย: ชายเล็ก    เวลา: 2014-1-15 08:26
ผมได้นัดวันที่ 18 มกราคม 2557 นี้ครับ. ขอให้ผ่านไปด้วยดีเถดดดดด
โดย: strangers    เวลา: 2014-1-15 10:47
สุดยอดมากครับ สวยจริงๆ
โดย: pontap    เวลา: 2014-1-15 19:58
หนูกำลังจะไปนัดหมอค่ะ คุณหมอรับนัดวันนัยบ้างค่ะ อาทิตย์ที่แล้วไปมาแต่ไปผิดคลินิก ไปคลินิกหมอเทพมา อายมาก

โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-15 21:53
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-1-15 19:58
หนูกำลังจะไปนัดหมอค่ะ คุณหมอรับนัดวันนัยบ้างค่ะ อาท ...

อ้าว ไหงไปงั้นล่ะจ้ะ คนละทางเลย

หมอจุรับปรึกษา นัดวันผ่า ตรวจอาการ ทุกวันจ้ะ
ไปถึงซัก 4 โมงครึ่ง กำลังดี แต่อย่าเกินทุ่มนึง
เพราะราวๆสองทุ่ม คุณหมอจะเข้าไปผ่าตัดจ้ะ

ก่อนไปโทรไปคลีนิค 02-7539206 ถามเขาก่อน ว่าคุณหมอเข้าไหมนะจ้ะ
เพราะบางทีแกอาจติดธุระจ้ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-15 21:55
ต้นฉบับโพสต์โดย strangers เมื่อ 2014-1-15 10:47
สุดยอดมากครับ สวยจริงๆ

โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-15 22:02
ต้นฉบับโพสต์โดย ชายเล็ก เมื่อ 2014-1-15 08:26
ผมได้นัดวันที่ 18 มกราคม 2557 นี้ครับ. ขอให้ผ่านไปด้วยดี ...

เย้ๆ ดีใจด้วยล่วงหน้านะจ๊ะ ^___^

ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ เดินบ่อยๆนะจ๊ะ
ท่องไว้ อดทน.. อดทน..
ขอให้ผ่าออกมาปลอดภัย หล่อขึ้นเป็นสิบๆเท่าเลยน้าาาา...
โดย: pontap    เวลา: 2014-1-16 14:59
อยากทำมากเลยค่ะ ตังใจทำหมอจุฑานี้แหละ หมออืนไม่สนใจเลย ศึกษาข้อมูลไม่ค่อยเยอะนะค่ะ แต่รู้ว่าคุณหมอทำมาเยอะ

โดย: ก้อยน่ะ    เวลา: 2014-1-16 17:28
ก่อนอื่นขอบคุณจขกท. มากเลยน่ะค่ะที่ให้คำแนะนำและกำลังใจ ก้อยผ่านช่วงเวลา7 วันแรกของการทรมานที่สุดมาแล้วค่ะ  1-7วันหลังผ่า เผื่อจะผ่านมันมาได้เข้าใจเลยค่ะว่าคนใกล้ตายเป็นยังไง ตอนนี้ได้14วันแล้ว อาการปวดแสบปวดร้อนที่หน้าเริ่มหายแล้วค่ะ แต่ยังตึงแก้ม ปาก คางอยู่ หน้ายังบวมไม่เข้าที่เลยคงต้องใช้เวลาอีกเนอะ แต่อยากบอกว่ากรามกะโหนกแก้มที่เคยมี มันหายไปค่ะ สะใจมากเลย คุ้มค่าจิงๆๆๆกับการผ่าตัดครั้งนี้ คิดไม่ผิดที่เลือกคุณหมอจุฑา
โดย: vistaza12    เวลา: 2014-1-18 10:03
พี่ครับถ้าตัดยุบโหนกแก้มแล้ว สามารถจัดฟันได้ไหมครับ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-18 13:21
ต้นฉบับโพสต์โดย vistaza12 เมื่อ 2014-1-18 10:03
พี่ครับถ้าตัดยุบโหนกแก้มแล้ว สามารถจัดฟันได้ไหมครั ...

พี่ว่าได้นะครับ แต่ควรรอยุบสนิทดีก่อนซัก 6-8 เดือนขึ้นไปครับ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-18 13:24
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-1-16 14:59
อยากทำมากเลยค่ะ ตังใจทำหมอจุฑานี้แหละ หมออืนไม่สนใจ ...

จ้ะ ถ้าได้ทำแล้วส่งข่าวบอกพี่น้าาา.. พี่จะได้มาเป็นกำลังใจให้จ้ะ
โดย: Mangotree    เวลา: 2014-1-18 13:29
ต้นฉบับโพสต์โดย ก้อยน่ะ เมื่อ 2014-1-16 17:28
ก่อนอื่นขอบคุณจขกท. มากเลยน่ะค่ะที่ให้คำแนะนำและกำล ...

ค่ะคุณก้อย ยินดีด้วยนะคะ ^__^

ขอให้หายดีไวๆ ยุบลงมาสวยสมใจเร็วๆนะค่า
โดย: Metika    เวลา: 2014-1-18 13:32
ต้นฉบับโพสต์โดย aochan เมื่อ 2013-12-30 21:35
...

ถ้าคางยื่นเพราะฟันล่างคร่อมฟันบนแนะนำให้ไป คณะทันตแพทย์ ตามมหาลัย มหิดล จุฬา ธรรมศาสตร์ จะเป็นการผ่าตัดขากรรไกรคะ
ถ้าฟันล่างคร่อมฟันบนก็ต้องเป็นทันตแพทย์คะ ต้องจัดฟันด้วย ^^ ไม่ทราบเป็นแบบนี้มั้ย แนะนำไว้แล้วกันนะคะ
โดย: natty0077    เวลา: 2014-1-18 16:32
ไม่ทราบมีอาการช้าไหมค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2