ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ไดอารี่เกี่ยวกับการศัลยกรรม ตั้งแต่ไปปรึกษาหมอเลย อยู่เป็นเพื่อนกันนะคะ^^ [สั่งพิมพ์]

โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-13 00:38
ชื่อกระทู้: ไดอารี่เกี่ยวกับการศัลยกรรม ตั้งแต่ไปปรึกษาหมอเลย อยู่เป็นเพื่อนกันนะคะ^^
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-13 00:38

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-13 00:37

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-13 00:36

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-13 00:35

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-13 00:34

สวัสดีค่ะ...ทุกคน
วันนี้..เราว่างๆก็เลยอยากจะมาแบ่งปัน( เรียกว่าเหมือนเขียนไดอารี่ดีกว่า ) คือเรากำลังจะไปเสริมจมูกค่ะ แต่ยังไม่ได้ทำนะคะรอคิวอยู่ เพราะคุณหมอคิวเยอะมากๆ   

...คือเราขอเล่าว่าก่อนที่เราคิดจะไปทำน่ะ เพราะอะไรเราถึงไปทำคือ เพื่อนชอบล้อค่ะว่าเฮ้ย!!มองด้านข้างเห็นตาอีกฝั่งเลยอ่ะ   (แรงมากกจริงค่ะ) หรือ เฮ้ยใส่แว่นไม่ได้น้ะเนี่ยยคงหล่นมาที่ปลายจมูก หรือเธอหายใจออกหรอจมูกแบนไปน้ะ แต่ละคำมันช่างทิ่มแทงจริงๆ เราเชื่อว่าหลายๆคนคงเป็นเหมือนเรา(รึเปล่า?)
เราก็ส่องกระจกทุกวันนะแต่เราว่ามันก็ไม่ได้แบนอะไรมากมายนะ ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะ แต่มันก็พอมีบ้างอ่ะ จริงๆนะ แต่อาจจะเป็นเพราะเราอ้วนมั้ง เลยไม่ค่อยเห็นดั้งเท่าไหร่  เฮ้ออออออ....

ในที่สุด...เราเลยตัดสินใจไปทำค่ะ!!
ช่วงนั้นเราก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆค่ะ ตามกระทู้ รีวิวอะไรต่างๆนานา ทั้งในดั้งโด่งเองด้วย หาข้อมูลได้มาพอสมควรค่ะ แต่ไม่ได้เยอะมากมายนะ พอแค่ตัดสินใจได้ จนในที่สุด...เราก็ได้ที่ๆเราพอใจ และค่อนข้างมั่นใจกับผลงานของคุณหมอ
เราเลยตัดสินใจไปดูคลีนิคค่ะ
ระหว่างทางไปคลีนิค การเดินทางก็สะดวกดีค่ะ เพราะคลีนิคติดริมถนนใหญ่ค่ะ มีที่จอดรถสะดวกดี

และแล้วเราก็ถึงคลีนิค(อ่ออ..ลืมบอกค่ะว่าเราโทรไปนัดคุณหมอก่อนนะ ว่าจะเข้าไปปรึกษา)
เมื่อก้าวเข้าไป..พนักงานที่เคาน์เตอร์น่ารักมากค่ะ พูดจาดีเป็นกันเองมากๆ
เค้าก็ถามเรา ว่าน้องตัดสินใจจะทำแบบไหนหรอ? อะไรยังไง? แล้วก็จับจมูกเราด้วย เพราะพี่เค้าก็ทำที่นี่เหมือนกัน สวยดีค่ะ
เราเลยใจชื้นขึ้นมาอีกหน่อยย แล้วเค้าก็ให้ใบมากรอกประว้ตินิดหน่อยค่ะ และก็บอกให้เรารอคุณหมอซักครู่
ระหว่างรอเค้าก็หยิบตัวอย่างซิลิโคนที่ดีที่สุดตอนนี้ของคลีนิคมาให้เราดูค่ะ เป็นซิลิโคนเกาหลีที่ทำแล้วสามารถโยกปลายได้ ดูเป็นธรรมชาติมากที่สุด เราก็เออ ออฟังเค้าไปค่ะ ตาก็มองกวาดไปรอบๆคลีนิค เหมือนจะมี2ชั้นด้วย ด้านล่างเป็นห้องตรวจ ด้านบนเป็นห้องผ่าตัด ระหว่างนั้นมีคนที่เค้านัดคิวเข้ามาทำพวกดูดไขมัน หรือร้อยไหม อะไรพวกนี้

และแล้วเราก็ได้เข้าพบหมอค่ะ..
แว้บแรกที่เจอคุณหมอ..คุณหมอน่ารักอ่ะ!!ฮ่าๆๆ ดูสะอาดสะอ้าน ใจดี เอาเป็นว่าความรู้สึกแว้บแรกไปในทางที่ดีนะ
เราก็เข้าไปนั่งคุยกับคุณหมอ คุณหมอก็ถามว่าอยากได้ประมาณไหนมั้ย? มีแบบที่ต้องการรึเปล่า?
วันนั้นเราไปแบบงงๆอ่ะ ไม่มีอะไรในหัวเลยว่าเฮ้ย!!เราอยากได้แบบไหนว้า บอกคุณหมอไปแค่ว่าเอาแบบที่เหมาะกะหนูอ่ะค่ะ
คุณหมอก็ยิ้มพิมพ์ใจมาให้ ฮ่าๆๆ คุณหมอก็เอื้อมมือมาบอกขอโทษนะ หมอขอจับจมูกหน่อยย
พอหมอจับเสร็จ ก็บอกเราว่าเป็นคนมีเนื้อตรงปลายจมูกน้อย ถ้าเสริมซิลิโคนแบบปกติก็ได้ แต่อาจจะไม่ได้โด่งมากนัก
แล้วคุณหมอก็เอากระจกมาให้ส่องค่ะ เห็นมั้ยว่าจมูกเราสั้น เราก็บอกว่าค่ะ หมอบอกว่าปลายจมูกเชิดด้วย
หรือที่เค้าเรียกกันว่าจมูกหมู (สรุปเราเป็นหมูเต็มสตรีมแล้วสิ่น้ะ = =') หมอก็อธิบายต่อว่า ถ้าเราเสริมสังเกตุนะว่าตอนนี้ สันจมูกเราเริ่มจากตรงเส้นแนวเปลือกตาแล้วดิ่งลงมาที่ปลายจมูก (ปัจจุบันก่อนเสริมนะ)
แต่ถ้าเราเสริม ก็จะขึ้นมาจากแนวเส้นเดิมขึ้นมาประมาณ5มิลอ่ะ(อธิบายตามความเข้าใจเรานะ) แล้วดิ่งมาที่ปลายจมูก
อันนี้คือถ้าเสริมปกติเป็นซิลิโคนเกาหลีธรรมดา ถามว่าหน้าเปลี่ยนมั้ย? คุณหมอบอกก็เปลี่ยนนะ แต่ความโด่งจะไม่มากเท่าไหร่
แล้วแต่เราเลย ^^

แต่ถ้าไม่โอเคหมอมีอีกวิธีคือ...
/font] (ถ้ามีคนติดตามจะมาอัพต่อนะค้ะ อิอิ ^^)

เอารูปเราตอนปัจจุบันมาฝาก
โดย: aonzinii3    เวลา: 2012-10-13 00:42
ปูเสื่อรอเลย อิอิ
โดย: Nicki_za    เวลา: 2012-10-13 01:13
รอดูค่ะ
โดย: teepumkamkaw    เวลา: 2012-10-13 03:23
นั่งรอชมคนสวยเลย
โดย: maipare    เวลา: 2012-10-13 08:17
รอดูอีกคนค่ะๆๆ
โดย: rabbitdevil    เวลา: 2012-10-13 12:00
รอดู .. อิอิ
โดย: mamawi    เวลา: 2012-10-13 12:50
รออูด้วยคนนะคะ ทำออกมาแล้วต้องสวยขึ้นแน่เลย
โดย: ferret    เวลา: 2012-10-13 23:06
ติดตามอยู่นะคะ มาอัพเรื่อยๆด้วยนะคะอย่าลืมล่ะ เเอบกระซิบว่าจมูกเราคล้ายจขกท.มากเลยอ่ะ ฮ่าๆๆ เจอเพื่อน
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:28
ต้นฉบับโพสต์โดย aonzinii3 เมื่อ 2012-10-13 00:42
ปูเสื่อรอเลย อิอิ

เข้ามาดูบ่อยๆนะคะ ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:28
ต้นฉบับโพสต์โดย Nicki_za เมื่อ 2012-10-13 01:13
รอดูค่ะ

ค่าา จะมาอัพบ่อยนะคะ ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:29
ต้นฉบับโพสต์โดย teepumkamkaw เมื่อ 2012-10-13 03:23
นั่งรอชมคนสวยเลย

>///< ขอบคุณค่า นานนๆมีคนชม อิอิ จะมาอัพบ่อยๆนะคะ

โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:30
ต้นฉบับโพสต์โดย maipare เมื่อ 2012-10-13 08:17
รอดูอีกคนค่ะๆๆ

ขอบคุณค่ะ มามาคอยอยุเป็นเพื่่อนกันนะคะ ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:30
ต้นฉบับโพสต์โดย rabbitdevil เมื่อ 2012-10-13 12:00
รอดู .. อิอิ

ค่าา ขอบคุณที่ติดตามนะคะ ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:31
ต้นฉบับโพสต์โดย mamawi เมื่อ 2012-10-13 12:50
รออูด้วยคนนะคะ ทำออกมาแล้วต้องสวยขึ้นแน่เลย ...

สาธุๆๆ อิอิ ขอบคุณมากนะคะ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:32
ต้นฉบับโพสต์โดย Bisous เมื่อ 2012-10-13 15:11
สวยแน่ๆ จขกท น่ารักมาก เลยค่ะ สู้ๆ

ขอบคุณค่า..>///< ผู้หญิงอย่าหยุดสวยนะค้ะ อิอิ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 09:33
ต้นฉบับโพสต์โดย ferret เมื่อ 2012-10-13 23:06
ติดตามอยู่นะคะ มาอัพเรื่อยๆด้วยนะคะอย่าลืมล่ะ เเอบก ...

ค่าา ขอบคุณนะคะที่ติดตามม ,,จมูกเราคล้ายกันด้วยดีจังๆ แล้วได้ไปทำมารึยังคะ เอาประสบการณ์มาแชร์กันบ้างนะค้ะ ^^
โดย: alisaperth    เวลา: 2012-10-14 10:44
จมูกคล้ายกันเลยแต่ของเจ้าของกระทู้ดูมีดั้งมากกว่าเราอีกอยากทำเหมือนกันค่ะคุณหมอหาทรงให้หรือแนะนำว่ายังไงต่ออะคะรอชมอยู่น้า^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 21:25
ต้นฉบับโพสต์โดย alisaperth เมื่อ 2012-10-14 10:44
จมูกคล้ายกันเลยแต่ของเจ้าของกระทู้ดูมีดั้งมากกว่าเ ...

อ่ออค๊าา..ไม่ได้คุยเรื่องทรงจมูกกันเลยย แต่คุยเรื่องเคสการทำมากกว่า รออ่านต่อนะคะ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 22:22
,,มาฟังกันต่อนะคะ ^^
อีกวิธีที่คุณหมอแนะนำเราคือ การใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูค่ะ (เพื่อนๆอาจจะเคยได้ยินวิธีนี่มาบ้างแล้วเนอะ)         คือการนำกระดูกชิ้นบางๆหลังใบหูมาต่อตรงช่วงปลายจมูก เหตุผลที่คุณหมอแนะนำวิธีนี่เพราะว่า
เราเป็นคนที่มีเนื้อปลายจมูกค่อนข้างน้อย ซึ่งการที่เราทำแล้วอยากได้ความโด่งมากๆ มันจะมีข้อเสียภายหลัง คือการทะลุเกิดขึ้นได้ อีกปัญหาของเราคือ ปลายจมูกเราเชิดเป็นน้องหมูเลย = = ‘ และเพื่อความสวยงามตามที่ทุกคนรู้กันคือทำปลายหยดน้ำ ถ้าเป็นเคสอื่นๆที่เราต่างเคยเห็นกัน คือคนที่ต้องการทำปลายหยดน้ำ หมอก็จะใช้ซิลิโคนเสริมที่ปลายจมูกด้วย ซึ่งวิธีนี้ถ้าคนที่เนื้อจมูกเยอะก็จะไม่เกิดปัญหาใดๆเลย  แต่กับหมอบางคนที่เรียกว่าไม่ค่อยจะมีจรรยาบรรณแพทย์ซักเท่าไหร่ เรียกว่าเอาใจคนไข้อย่างเดียวเลย คนไข้ต้องการโด่งก็ใส่โดยไม่คิดว่าคนไข้เนื้อจมูกน้อยมั้ย จะทะลุภายหลังมั้ย อันนี้เป็นกรณีที่แย่จริงๆค่ะ (หมอดีๆก็มีอีกเยอะนะคะ ^^)
งั้นเราขออธิบายอีกนิดคือ... (การผ่าตัดแบบนี้ที่ใช้กระดูกอ่อนหลังหูจะใส่ซิลิโคนน้อย)

การผ่าตัดปรับรูปปลายจมูก โดยไม่ต้องเน้นการใส่ซิลิโคนปริมาณหนาๆ มีข้อดีคือ
·       รูปทรงจมูกดูเป็นธรรมชาติ ปลายจมูกบิดไปมาได้ โดยไม่เป็นแท่งแข็งติดกับสันจมูก
·       รูจมูกเป็นรูปวงรี สวยเป็นธรรมชาติคล้ายชาวตะวันตก
·       ผลการศัลยกรรมอยู่ทนนานไปตลอด ไม่ต้องมีปัญหาว่านานๆไปซิลิโคนที่ปลายจมูกจะเลื่อน รัดตัว หรือทำให้เนื้อที่ปลายจมูกบางลง จนอาจทะลุได้ เพราะกระดูกอ่อนของตัวเองที่ปลายจมูกจะไม่มีทางทะลุออกมาได้เหมือนซิลิโคน

โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-14 22:22
นี่คือข้อดีของวิธีผ่าตัดแบบนี้ (:
หลังจากหมออธิบายเสร็จ เค้าก็บอกเราอีกว่าค่อยๆตัดสินใจนะ คิดดีๆ จะทำแบบธรรมดาก็ได้นะ ตามความสะดวกของเรา (หมอไม่ยัดเยียดดีอ่ะ เราชอบตรงนี้แหละ อิอิ) ไว้ตัดสินใจได้ค่อยว่ากัน
เราก็เลยลาหมอออกมา...
ออกมาปุ๊บพี่ๆที่เคาน์เตอร์ก็ถามเราใหญ่เลยว่าจะทำแบบไหน เราก็เอ๊ะ!!! เราหมดเวลาตัดสินใจแล้วอ่ออ? ถามแบบต้องการคำตอบเรา ณ ตอนนั้นเลยอ่ะ แต่สุดท้ายก็จับเรานัดวันผ่าเสร็จเรียบร้อย เราบอกยังไม่แน่ใจเรื่องวัน เค้าก็บอกว่านัดไว้ก่อนไม่เป็นไร เราก็เอิ่มมมม = =’ พี่รีบไปมั้ยค้ะ
นัดก็นัด (อันนี้ขอติ ไม่ชอบวิธีการแบบนี้เลย)

แล้วเราก็กลับบ้าน..
มาอธิบายชักแม่น้ำซัก52สาย มาให้ป๊ากะม๊าฟัง ทุกคนงงว่าทำไมราคาสูงจัง เราก็บอกถึงข้อดีไป เค้าก็ อืม อืม แล้วก็บอกมาแค่ว่า รอก่อนอาทิตย์หน้าจะบอก คำตอบ เราก็โอเค ใจตุ๊มๆต่อมๆไป

อาทิตย์นึงผ่านไป....
คำตอบที่ได้คือ...เราได้ทำเคสกระดูกอ่อนหลังใบหูนั่นนเองงงงง!!!!
ฮ่าๆๆดีใจจังงง >.<
จากนั้นเราก็โทรไปบอกพี่เค้า และเค้าก็ถามเรื่องโอนค่ามัดจำ เราก็บอกเค้าไปเรียบร้อย ให้เค้าส่งเลขบัญชีมา ก็ไม่ส่งค่ะ จนถึงวันที่เราจะโอนนู่นแหน่ะ ถึงจะส่งมาต้องให้เราโทรไปตาม (เราคิดในใจว่า สรุปเราเอาตังค์ไปให้เค้าไม่ใช่อ่อ ต้องโทรตามด้วย เฮ้อออ อันนี้ต้องติอีกแล้วว)
ก็สรุปโอนค่าเสียหายไปเรียบร้อย ส่วนที่เหลือมาจ่ายก่อนเข้าห้องผ่าตัด

หลังจากนั้นเราก็รออออ....
แต่เราดันปิดเทอมก่อนวันนัดผ่าจริงๆเกือบ20วัน เซ็งจังนัดไว้เผื่อซะยาวเลยย
ก็เลยโทรไปถามเผื่อเลื่อนให้เร็วขึ้น เค้าก็บอกคิวยังเต็มอยู่เลย ถ้ามีจะโทรมาแจ้ง
สุดท้ายเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา..
โทรมานัดให้เราไปผ่าวันอาทิตย์ซึ่งคือวันที่เราอัพอยู่เนี่ยยแหละ
เราก็ได้ๆๆ ยังไงก็ได้เลยค่ะ อย่างน้อยก็เร็วขึ้นอีกอาทิตย์นึงแหนะ
แอบตื่นเต้นน เราก็ไปบอกป๊ากะม๊าไว้เรียบร้อย หาของที่ต้องใช้อย่างเร็วเลยย กลัวไม่ทัน แต่ผลสุดท้ายตอนหัวค่ำโทรมาบอกยกเลิกค่ะ (อะไรกันเนี่ยยย????ทำไมเป็นแบบนี้กันนะ เช็คคิวยังไงกันอ่ะ เซ็งเลย)
ให้ไปผ่าคิวที่นัดไว้ตามเดิม คือวันที่20ตุลาค่ะ สาเหตุที่ยกเลิกเพราะว่า คุณหมอต้องบินไปต่างประเทศค่ะ เราก็อ่อ..ค่ะๆ พี่เค้าก็พูดแบบขอโทษนะคะ นู่นนี่นั่นน เราก็เหอะๆค่ะๆพี่เค้าบอกเดี๋ยวมีของแถมให้นะคะ ^^ (จะแถมอะไรให้หนูค้ะพี่ ตามสองชั้นข้างนึงหรอ? ฮ่าๆๆ)
เราก็บอกป๊าไปบอกก็ @#$%&*@##%%^&*(+>?%$#$@%&*(())^%$#_  บ่นมาเป็นภาษาจีนแบบรัวเลยยย ว่าทำไมนัดแล้วยังมาเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ทำไมเป็นแบบนี้ ป๊าของขึ้นกว่าเราอีก ฮ่าๆๆ
ช่างเถอะเนอะ อย่าคิดมากเลยเราเลือกหมอหนิ ไม่ได้เลือกพนักงานที่เคาน์เตอร์
ใจร่มๆไว้เดี๋ยวก็สวยแล้วววว เอิ้กกกก

ไว้ติดตามเราต่อครั้งหน้านะคะ อาจจะมาอัพหลังทำเสร็จเลย อย่าเพิ่งหายกันไปนะคะ ใครมีเคล็ดลับการเตรียมตัวก่อนผ่ายังไง มาแชร์กันบ้างนะคะ เพราะเราเป็นคนช้ำง่ายมากๆเลย หรือใครผ่าแบบเคสเดียวกะเรามาเล่ากันหน่อยนะคะ วันนี้ไปก่อนแล้วววไว้เจอกันนะคะ หลังจากเราสวยแล้ว อิอิ >.<

โดย: nuunoey    เวลา: 2012-10-14 23:30
รอชมคะ
โดย: ferret    เวลา: 2012-10-16 01:41
อยากเห็นเร็วๆจัง ไปทำที่คลินิกไหนจ๊ะ ราคาเท่าไหร่หรอ เรายังไม่ได้ทำนะ เเต่กำลังจะไปปรึกษาหมอ รอถอดเหล็ดอยู่ เป็นกำลังใจให้นะ ขอให้สวยๆ
โดย: kehero    เวลา: 2012-10-21 02:28
มาเล่าต่อนะคะ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-24 23:25
ต้นฉบับโพสต์โดย kehero เมื่อ 2012-10-21 02:28

มาแล้วๆๆค่า ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-24 23:27
ต้นฉบับโพสต์โดย ferret เมื่อ 2012-10-16 01:41
อยากเห็นเร็วๆจัง ไปทำที่คลินิกไหนจ๊ะ ราคาเท่าไหร่หร ...

อ่อค่าา ถอดเหล็กแล้วอาจจะไม่ต้องเสริมก็ได้น้ะค้ะ อิอิ เด๋วรอดูก่อนว่าเสร็จแล้วสวยมั้ยจะมาบอกว่าคลีนิคไหน อิอิ >< ขอให้สวยๆเหมือนกันนะคะ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-24 23:27
ต้นฉบับโพสต์โดย kehero เมื่อ 2012-10-21 02:28

มาแล้วๆๆค่า ขอบคุณที่รอชมนะค้ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย nuunoey เมื่อ 2012-10-14 23:30
รอชมคะ

ค่าา มาแล้วๆๆค่า^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-25 00:05
มาต่อแล้วค่า..ขอโทษที่หายไปนานนะคะ ^^
เราไปขึ้นเขียงมาแล้วว เพราะเราเป็นน้องหมู ฮ่าๆๆ

ต่อดีกว่าก่อนที่จะรำคาญเราซะก่อนน
และแล้ววันที่เรารอคอย แสนกลัว และตื่นเต้นก็มาถึงค่ะ
จริงๆเรานัดกับที่คลีนิคตอนบ่าย 3 ค่ะ แต่….เลื่อนนัดเราอีกแบ้วว ><
สาเหตุเพราะว่าก่อนวันนัดซักวันนึงมั้ง ที่คลีนิคโทรมาบอกเราค่ะ ว่าขอเลื่อนเพราะว่าเคสที่เราทำเป็นงานยาก ละเอียดอ่อนมากกก(สรุปว่าเคสที่เราทำเค้าเรียก เซปตั้ม พิมอังกิดไม่ถูกอ่ะ ฮ่าๆๆ คือการที่ใช้กระดูกในโพรงจมูกเราเอง ผ่านขั้นตอนอะไรของหมอไม่รู้อ่ะ ทำเพื่อให้จมูกเรายาวขึ้น ไม่ใช่กระดูกหลังหูละ เพราะว่ากระดูกหลังหูใช้ทำเพื่อปลายจมูกหยดน้ำ แต่อันนี้เพื่อจมูกยาวสวย ^^ )
เลยขอเลื่อนเป็นเคสท้ายสุดของคลีนิค และอีกอย่างเค้าขอเข้าไปถ่ายทำการผ่าตัดด้วยค่ะ -_-
งงเบยอ่ะ มันดูอลังการมากเลยอ่ออ? เราเริ่มกลัว ลน บอกไม่ถูกแล้ว แต่อีกใจก็มั่นใจขึ้นว่าเราต้องโอเคเพราะถ้าเค้าเอาคลิปนี้เป็นเคสที่เอาออกเผยแพร่ ยังไงก็ต้องออกมาสวยแน่นอน จิงป่าวอ่ะ เราคิดถูกใช่มั้ย?
ต่อๆ สรุปว่าเค้านัดเราทุ่มนึงค่ะ เราก็ไปรอก่อนทุ่มนึง ทุ่มนึงก็แล้วว
~~~~~~~~~~~~~~~~~ รอออออ รอออออ ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
ณ.เวลา 20.45 เข้าไปเตรียมตัวนะ ย้ำแค่เตรียมตัว
21.00-21.15 กินยา กว่าจะสลบ
สามทุ่มเราเพิ่งเริ่มผ่าแต่ตอนนัดบอกเราผ่าเสร็จสามทุ่มม -_-
แต่ก่อนผ่าคุณหมอก็มาถ่ายรูป หันซ้ายหันขวา มุมเงย เรียบร้อย
หมอก็จับซิลิโคนมาเหลาๆ ทาบๆ เราก็เริ่มวางใจเมื่อเห็นหมอเลยสลบไปตอนไหนไม่รู้ แหะๆ
เวลาก็ผ่านไป เราดันตื่นขึ้นมาก่อนนจะเสร็จอ่ะซักแปปนึงมั้ง
แต่ไม่เจ็บเท่าไหร่แล้วน้ะ เบลอๆ
ซักพักหมอก็บอกว่าเสร็จแล้วครับบ พยาบาลก็มาพยุงลุกขึ้นเพราะเรายังเบลออยุ
และแล้วเราก็ตกใจอีกรอบ
ตกใจเพราะอะไรรู้มั้ย เพราะเราได้ออกจากห้องผ่าตัดตอนตีสองค่ะคู้ณณณณณ!!!!
ไม่คิดว่าจะนานขนาดนี้เลยย หน้าทุกคนที่มารอเราหน้าเป็นห่วงมากว่าเข้าไปนานจัง
แต่คำแรกที่ได้ยินคือเห้ยตาโตขึ้นอ่ะ อิอิ ใจชื้นนนน > <
เราเลยรีบกลับบ้านเลยย ม๊ากะป๊าคงบ่นใหญ่ว่าทำไมนานขนาดนี้
ถึงบ้านก็รีบนอนเลยค่ะไม่ไหวมึนมากก
ไว้มาต่อพรุ่งนี้น้ะค้ะ ^^
โดย: joob2517    เวลา: 2012-10-26 11:19
พี่รอดูอยู่และมาเล่าต่อนะคะ  เพราะหัวอกเดียวกันเลย...
โดย: joob2517    เวลา: 2012-10-26 11:22
ลงรูปให้พี่ดูหน่อยคะ....  คลีนิคหมออะไรเหลอ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-28 08:34
ต้นฉบับโพสต์โดย joob2517 เมื่อ 2012-10-26 11:19
พี่รอดูอยู่และมาเล่าต่อนะคะ  เพราะหัวอกเดียวกันเลย.. ...

ค่าพี่...ขอโทดน้ะค้ะมาเล่าช้ามากเลย พี่ทำเคสแบบหนูหรอค้ะ?
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-28 08:36
ต้นฉบับโพสต์โดย joob2517 เมื่อ 2012-10-26 11:22
ลงรูปให้พี่ดูหน่อยคะ....  คลีนิคหมออะไรเหลอ ...

ค่าพอดีรูปอยูในไอพอดเด๋ซจะทะยอยเอาลงให้ดูน้ะค้ะ คลีนิคยศยาค่ะ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-28 08:55
วันแรกกลับมา..
ยอมรับว่านอนทรมานมากค่ะ เพราะเรามีpackingตรงจมูกด้วย
ซึ่งเค้าจะยัดผ้ากอซ(เราเข้าใจว่าผ้ากอซน้ะ)เข้าไปข้างในจมูกเนี่ยลึกมากๆ เพราะเลือดยังไม่หยุดไหลตอนที่ผ่าเสร็จ ยัดไว้สองข้างเลย ทรมานมากกก
แล้วก็จะมีตัวห้ามเลือดเครื่องมืออะไรของหมอซักอย่าง มีเหมือนสายยางเล็กๆด้วย
ไอตัวนี่ถ้าเราเข้าใจไม่ผิด จะช่วยห้ามเลือด และปวดน้อยลงค่ะ
แต่มันทรมานมากเพราะผ้ากอซที่ยัดเข้าไปเพื่อซับเลือดและช่วยห้ามเลือดอีกทางนั่นแหละ
ยัดแน่นมากๆ ซึ่งทำให้เราต้องหายใจทางปาก เข้าใจใช่มั้ยว่าทรมานมาก
กลืนน้ำลำบาก กลืนบ่อยๆเหมือนคนหูจะดับ ฮ่าๆ
แล้วเวลานอนต้องอ้าปากใช่มั้ยค้ะ โหวลิ้นนี่แห้งแตกเลยย สวยต้องทนจริงๆค่ะ ณ.จุดนี้
เราต้องอยู๋กะไอเจ้าPackingเนี่ยเป็นเวลา3วันค่ะ เป็น3วันที่ยาวนานจริงๆ (หมอบอกที่อื่นใส่7วัน)
และเราก็ได้ไปเอาออก ดีใจมากกกกเลย (เดี๋ยวเล่าก่อนน้ะค้ะ แล้วจะเอารูปตอนใส่Packingมาให้ดู)
แต่ต้องเอาออกก็เจ็บเหมือนกันค่ะ

สาเหตุที่เจ็บเพราะ..
เนื่องจากยังมีเลือดไหลอยู่มันก็จะมีคราบเลือดที่แห้งกรังใช่ม๊า ตืดกับผ้ากอซซึ่งมันก็มีบางส่วนที่เยอะมากติดกับแผล ซึ่งแผลก็ยังไม่แห้งสนิทดีไงเนอะ เจ็บแสบกันเลยทีเดียวค่ะ
ตอนแกะก็ไม่รุ็จะอธิบายยังไงเลยค่ะ เราเป็นคนแบบเจ็บอะไรนิดหน่อยไม่ค่อยได้ ฮ่ๆ แบบจะเป็นจะตายอ่ะ พยาบาลก็ค่อยแกะออก แกะไอตัวห้ามเลือดออกก่อน แล้วก็ถึงขั้นตอนที่ต้องดึงผ้ากอซที่ยัดอยู่ในรูจมูกอกมา พยาบาลบอกว่า เจ็บหน่อยน้ะค้ะ นอนนิ่งๆน้ะค้ะ
ความรู้สึกตอนดึงนะ โอ้โหว มันแบบจะเจ็บก็ไม่เชิงอ่ะค่ะ เสียวๆตรงจมูกนิดๆเพราะว่า
แผลเราอยู่ในจมูกไง ความรู้สึกบรรยายไม่ถูก แต่ทนได้นะ เรายังทนได้เลยย
พอเอาออกมาเท่านั้นแหละความรู้สึกฟินมากเลยค่ะ เหมือนตายแล้วได้หายใจใหม่อ่ะ
เราเพิ่งรู้สึกว่าอากาศบนโลกมันน่าหายใจมากก เว่อไปมั้ยอ่ะ แต่ณ.จุดนั้นเราคิดอย่างนี้จริงๆ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-28 09:07
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-28 20:10

และแล้วการเอา Packing ออกก็เสร็จค่ะ
เราเดินเข้าไปดูหน้าตัวเองเลย ในห้องน้ำ
ตกใจมากกก!!!!!
ไม่จริงใช่ม๊ายยยยยยย หน้าบวมมากค่ะ โย้ไปข้างนึงเลยยอ่ะ
แบบจำหน้าตัวเองไม่ได้เลย เอ๋อเลยย แต่สิ่งที่สำเกตุได้คือโด่งขึ้นมาแบเห็นเลยแต่ไม่ใช่ว่าโด่งน่าเกลียดนะคะ ตอนนั้นเราไม่ค่อยสนใจเรื่องโด่งละล่ะ สนใจว่าทำไมหน้าเราบวมขนาดนี้เนี่ยยย
ไม่กล้าเดินออกไปเลย ขอหน้ากากใส่เลย อายนะตอนนั้น
เดินออกมาพยาบาลก็บอกให้เราล้างแผลเอง เอาคัตเติ้ลบัดค่อยๆปั่นเข้าไป
แผลมีอยู่ด้านใน และก็นอกด้วยน้ะ ค่อยๆล้างและทายาที่จัดไปให้ด้วยนะคะ
เจอกันอีกที วันตัดไหมเลยยยย
และเราก็กลับบ้้านน
นอนสบายขึ้นเยอะค่ะ
วันนี้เนี่ยแหลเราจะไปตัดไหมแล้วจะกลับมาลงรูปทั้งหมดให้ดูเลย
แต่บอกก่อนน้ะค้ะว่าหน้าเรายังไม่ค่อยยุบเท่าไหร่ เพราะเราบวมง่ายช้ำง่ายมากก
เจอกันเย็นนี้ พร้อมรูปด้วยค่ะ
ขอบคุณที่ยังมีคนติดตามนะค้ะ

หลังทำมาวันแรกค่ะ ยังใส่Packing อยู่เลย

อันนี้ตาเริ่มบวมแล้วค่ะ บวมอยู่2-3 วันค่ะ
หลังจากวันที่3 หน้าก็ยังบวมแบบโย้เลย แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยค่ะ

วันที่8 อันนี้ปัจจุบันยุบบวมลงไปเยอะอยู่ค่ะ แต่ยังบวมอยู่กำลังไปตัดไหมค่ะ
มีแผลด้านในและนอกด้วย

คุณหมอบอกว่ามันจะบวมมากและนานกว่าเคสปกติ เพราะว่าตอนทำเราเลือดออกมาก
และเคสของเราจะใส่ซิลิโคนตรงดั้งด้วย และเย็บต่อกระดูกในโพรงจมูกด้วย
เลยจะบวมนานหน่อย กว่าจะเข้าที่จริงๆประมานเดือนกว่าเลย
โดย: Jidar    เวลา: 2012-10-28 09:58
  หนุกจังเลยอย่าลืมมาเล่าต่อนะ รอชมรูปอยู่จ้า
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-28 20:12
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-28 20:22

เอารูปหลายๆมุมหลังจากตัดไหมมาให้ดูค่ะ

ก่อนทำค่ะ+แต่งหน้าด้วยนะอาจจะเห็นว่าโด่ง

ด้านหน้าตรงค่ะ ^^

ก่อนทำ พยายามหามุมด้านข้าง อิอิ

หันข้างค่ะ

ด้านเอียงๆ

มุมเงย

Photo on 10-28-12 at 7.35 PM #2.jpg (207.6 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

Photo on 10-28-12 at 7.35 PM #2.jpg

โดย: aonzinii3    เวลา: 2012-10-30 22:17
ขอสมัครเป็นเอฟซี
โดย: joob2517    เวลา: 2012-10-31 12:50
ขอบคุณมากคะ  สำหรับคำแนะนำดีๆๆๆ
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-31 18:46
ต้นฉบับโพสต์โดย joob2517 เมื่อ 2012-10-31 12:50
ขอบคุณมากคะ  สำหรับคำแนะนำดีๆๆๆ

ยินดีค่ะ ^^
โดย: Xuxiang    เวลา: 2012-10-31 18:47
ต้นฉบับโพสต์โดย aonzinii3 เมื่อ 2012-10-30 22:17
ขอสมัครเป็นเอฟซี

ยินดีต้อนรับค่ะ อิอิ
โดย: joob2517    เวลา: 2012-11-19 13:21
บายดียัง มีรูปปัจจุบันลงให้พี่ดูหน่อยเปล่า  
พี่ติดตามดูอยู่นะ....เป็นกำลังใจให้นะ  
โดย: w.lovecity    เวลา: 2012-11-19 15:33
ติดตามอยู่นะคะ
อย่าลืมอัพเดทรูปให้ดูด้วยนะคะ
พอดีกำลังหาข้อมูลแก้จมูกใหม่อ่ะคะ
โดย: moji304152    เวลา: 2012-12-2 10:58
ว้าวๆๆๆ รอติดตามดูไปเรื่อยๆ  ทำออกมาได้สวยมากๆเลยค่ะ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-12-2 13:39
ต้นฉบับโพสต์โดย Xuxiang เมื่อ 2012-10-24 23:27
อ่อค่าา ถอดเหล็กแล้วอาจจะไม่ต้องเสริมก็ได้น้ะค้ะ อ ...

รออ่านมาตั้งนาน ยังไม่รู้เลยว่าคลินิกไหน
เฮ้อ รอคำตอบอยู่นะครับ
โดย: nokjung    เวลา: 2012-12-2 20:19
รอ ..................
โดย: กอบแก้ว    เวลา: 2012-12-2 21:00
ที่น้องบอกคลีนิคยศยา ?  และราคาเท่าไร่คะ  แต่บวมอยู่นะ  

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2