ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: [ถาม(อีกแล้ว)]เกี่ยวกับการประคบหลังทำจมูกครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: kittyboyz    เวลา: 2009-5-21 20:51
ชื่อกระทู้: [ถาม(อีกแล้ว)]เกี่ยวกับการประคบหลังทำจมูกครับ
คือตอนนี้ผมทำจมูกมาได้ 5 วันแล้ว แต่มันเกิดอาการช้ำที่เปลือกตาและใต้ตา เป็นสีม่วงๆ(หรือเขียว เอ๊ะหรือเหลือง)
อยากถามพี่ๆที่เคยทำว่า ควรประคบร้อนหรือเย็นถึงจะได้ผลครับ เพราะบางคนก็บอกว่าร้อน บางคนก็บอกว่าเย็น
หรือมีวิธีอื่นที่พอจะช่วยได้ ก็แนะนำหน่อยนะครับ
อีกสองวันก็จะต้องไปมหา'ลัยแล้ว   กลัวจะช้ำจนน่าเกลียด
ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ปล. ขอโทษทีที่ถามซ้ำซาก ><"
โดย: tsp07    เวลา: 2009-5-21 21:34
ประคบเย็นบ่อยๆ

นอนหัวสูงหน่อยนะคับ

เดียวก็ดีขึ้น

ของผมทำได้อาทิตนึงเเล้ว เริ่มจางเเล้วคับ

เปนกำลังจายให้นะคับ หายไว้ๆ"""
โดย: HongRim    เวลา: 2009-5-21 21:54
ห้ามประคบร้อนนะครับ  ประคบเย็นตรงใต้ตาทั้งสองข้างเป็นพิเศษด้วยครับ
โดย: nanvaris    เวลา: 2009-5-22 13:23
ประคบเย็นบ่อยๆบริเวณใต้เหลือกตาล่าง

และกินน้ำใบบัวบกเยอะๆครับ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2