ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: จริงหรือไม่คะ ถ้าปลายจมูกบาง [สั่งพิมพ์]

โดย: baguvix    เวลา: 2011-4-29 10:04
ชื่อกระทู้: จริงหรือไม่คะ ถ้าปลายจมูกบาง
จริงหรือไม่คะ ถ้าปลายจมูกบาง แล้วไม่มีปลายเดิมเลย ถ้าเกิดอยากได้ปลาย(เยอะๆหน่อย) แล้วโอกาสที่จะทะลุมีสูงกว่า
คือกลุ้มใจมากๆค่ะ เป็นคนไม่มีปลายจมูกเลย แล้วอยากได้ปลาย ทีนี้ไปปรึกษาหมอมา หมอก็บอกว่า
......."ถ้าทำก็ทำให้ได้ แต่พอพ้น 1 ปีไป ซิลิโคนก็ดันปลายจมูกทุกวัน ดันเข้าไปทุกวัน สักวันอาจจะทะลุออกมา เพราะธรรมชาติของเราเป้นคนที่เนื้อปลายจมูกบางอยุ่แล้วรวมถึงไม่มีปลายเลย".....

แต่.. ทุกอย่างมีทางแก้ หมอบอกว่า ถ้าอยากได้จริงๆ ต้องใช้วัสดุที่เรียกว่า GORETEX (ประเทศตะวันตก และเกาหลีนิยม แต่ยังไม่นิยมในบ้านเราเพราะว่าจะฝังตัวกับเนื้อเยื่อและแก้ไขได้ยากกว่า)  แต่ว่าที่หมอว่าในที่นี้คือ "การใช้ GORETEX ร่วมกับซิลิโคน" คือต้องอธิบายก่อนว่า Goretex เนี่ย มีลักษณะเป้นแผ่นบางๆมีรูพรุนเพื่อให้เนื้อเยื่องอกเข้าไปสร้างตัว โดยในกรณีเรา หมอจะใช้แผ่น goretex ไว้ตรงปลายจมูก เพื่อให้ร่างกายสร้างเนื้อเยื่อตรงปลายจมูกให้มีมากขึ้น เพื่อต้านแรงกดจากซิลิโคนได้ดีกว่า

อยากทำก็อยากทำ ใจนึงก้กลัว เพราะหมอก็บอกว่า ข้อเสียคือแก้ได้ยากกว่า ขอดีคือ จะธรรมชาติกว่า กลุ้มใจ ไม่รุ้จะปรึกษาใครดี
โดย: playpukky    เวลา: 2011-4-29 10:53
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย playpukky เมื่อ 2011-4-29 10:54

เเนะนำเสริม silicone อย่างเดียวจะดีกว่าคะ

goretex เพื่อนเราเคยถามหมอบุรินทร์มา เค้าบอกว่าเเพทย์(ส่วนใหญ่ เเละทั่วโลก) ไม่เเนะนำคะ มันจะเหมือนกับการฉีดพวก Silicone เหลว เข้าไปเเละจะติดกันเเน่นเเละเเก้ไขอยากมาก หรือไม่สามารถเเก้ไขได้คะ

เเนะนำ Silicone เเละหาเเพทย์หลายท่านเพื่อปรึกษาคะ
โดย: papa1434    เวลา: 2011-4-29 12:04
คุณหมอเฉลิมเขาเติมปลายได้นะค่ะ คือใช้เนื้อเรามาเติม แต่เราก็ไม่รู้ว่าเอาเนื้อไหนไปเติมอะค่ะ ว่างๆลงรูปหน่อยนะค่ะ จะได้แนะนำได้
โดย: auau16    เวลา: 2011-4-29 13:00
เราก็เจอ ปัญหาเดียวกัน คือ ปลายจมูกบาง นานวันเริ่มเห็นซิลิโคนตรงปลายจมูก  เรากลัวจะทะลุแล้วแก้ไขยากกว่าเดิม  เราเลือกที่จะทำจมูกใหม่ โดยใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูมารองตรงปลายจมูกนะ  ลองหาข้อมูลดูนะจ๊ะ และเลือกวิธีที่ดีและปลอดภัยกับเราที่สุด  

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2