ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: รบกวนปรึกษาแผลปากกระจับ 6 วันค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: ่jazzymix    เวลา: 2015-12-20 05:52
ชื่อกระทู้: รบกวนปรึกษาแผลปากกระจับ 6 วันค่ะ
รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยดูแผลเรานิดนึงนะคะ เราทำปากกระจับมา 6 วันแล้ว ตอนนี้สภาพปากเป็นแบบนี้ค่ะ เนื้อปากนูนๆ เป็นตะปุ่มตะป่ำ ตอนนี้นอยด์มาก แบบนี้ผิดปกติรึเปล่าคะ

ปาก6วัน.jpg (377.95 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

โดย: p.anusara    เวลา: 2015-12-20 11:48
เวลาล้างแผลล้างยังไงคะ ของเราใช้น้ำเกลือล้าง อมๆบ้วนๆ หรือไม่ก็ใช้ผ้าก็อชชุบน้ำเกลือ แล้วคาบไว้จนรู้สึกเปื่อยๆ แล้วใช้แปรงสีฟันแปรงไปตามรอยเย็บ แปรงให้คราบขาวๆต่างๆหลุดลอกออกไป แผลเราเรียบเนียนสวยมาก วันที่ 5 เราก็ตัดไหมแล้วค่ะ
หรือไม่ก็ไปให้คุณหมอดูดีกว่าค่ะ
โดย: ampowera    เวลา: 2015-12-29 17:42
ใช้ผ้าก็อตชุบน้ำเกลือคาบไว้ตลอดเวลาครับ แม้กระทั่งตอนนอน() เมื่อรู้สึกว่าแห้งเมื่อไหร่ก็คาบเรื่อยๆ ไม่งั้นจะมีผิวหนังที่ริมฝึปากจะแห้งตกสะเก็ด เป็นคราบได้ อีกอย่างแผลจะได้เรียบเนียนสวยด้วยครับ
และไม่ว่ากรณีใดๆ นะครับ ห้ามแกะแผลเด็ดขาดครับ จะทำให้เกิดแผลเป็นได้ครับ
โดย: jazzybay    เวลา: 2016-2-9 03:52
ขอบคุณมากค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://www.dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2